หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน เรื่องรองหัวโช๊ค

ขอคำแนะนำกับน้าๆทีนะครับ บ้างสำนักก็บอกใส่โช๊คยก 2 นิ้วแล้วไม่ต้องรองหัวโช๊คก็ได้เพราะเดียวค่า k สปิงจะเพี้ยน บางสำนักก็บอกว่า รองได้ไม่เพี้ยน เช่น เป็นการเสริมสเปเซอร์บนหัวโช๊ค ไม่ใช่เสริมใต้หัวโช๊ค ที่ คั่นระหว่างสปริงกะหัวโช๊ค ซึ่งวิธีนี้ทำให้สูงได้โดยค่าแค่สปริงไม่เปลี่ยน ฟิลลิ่งเหมือนเดิมทุกอย่าง

ขอแชร์ประสบการณ์การณ์หน่อยได้ไหมครับว่าเป็นอย่างไรบ้างระหว่างรองกับไม่รอง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องรองหัวโช๊ค

ทั้ง โช้ยก และ ก้อนรอง ไม่เค้นสปริง

แต่ โช้คที่เป็นสตรัท แล้วปรับเกลียวให้มันสูงกว่าแสตนดา เค้นสปริง ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เก็บข้อมูลด้วยคนครับ ปัจจุบันรองหัวโ็ช็คอยู่ 1 นิ้วครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เก็บข้อมูลด้วยคนครับ ปัจจุบันรองหัวโ็ช็คอยู่ 1 นิ้วครับ
    เรากวาดให้แห้งตามไลน์

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เรากวาดให้แห้งตามไลน์
    ปัจจุบัน ข้าน้อย เดิมสนิทศิษย์ ตังเรียบบบบบ ก๊ากกกกกก

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ปัจจุบัน ข้าน้อย เดิมสนิทศิษย์ ตังเรียบบบบบ ก๊ากกกกกก
    เตรียมไว้ให้แล้วนิ้วครึ่ง เดิมๆไม่ได้นาน เชื่อดิ เอามายิ้มนึงนะคะสามีหนูขอ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เตรียมไว้ให้แล้วนิ้วครึ่ง เดิมๆไม่ได้นาน เชื่อดิ เอามายิ้มนึงนะคะสามีหนูขอ
    สองยิ้ม ปิ้งๆ ลุงป้อดดด

User ID
    32052
    Status
    โพส
    92

รบกวนถามครับ

หากใส่โช๊คยก 2 นิ้วแล้ว เสริมบนหัวโช๊คเพื่อยกอีก 2 นิ้ว รวมความสูงเป็น 4 นิ้ว
    แล้วก็ใส่สเปเซอร์คอม้าเพื่อไม่ให้ชันจนลูกยางกันกระแทกมีระยะห่างมากขึ้น ได้มั้ยครับ

ผมกำลังสนใจเสต็ปนี้อยู่

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

แวะเข้ามาอ่านครับ คริคริ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ผมทำทั้งสอง แบบเลย..555++
    โช๊คยก 1 นิ้วมั่ง และ รองหัวโช๊ค 1 เซน...

แข็งครับแข็งตอนวิ่งไม่เร็ว แต่เร็ว110-120 ก้นิ่งๆ หนึบๆดีครับ และ กูรูท่านนึง บอก ออฟเซทล้อลบออก จะนุ่มขึ้น
    กูรูอีกท่าน บอก เอาโช๊คลงมาเดิมๆ รองหัวโช๊คจะนุ่มขึ้น...

ถูกทั้งสองแบบ...แต่ผมไม่ทำ 555+++ เพราะไม่มีตังส์ 555+++

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ถ้าจะซื้อโช๊คที่ปรับสตัดหน้าได้ 2" แล้วต้องรองหัวโช๊คไหมครับ กลัวว่าจะแข็งกระด้าง แล้วถ้าไม่ลอง มีผลป่ะ ปีกนกชัน เปล่าครับน้าๆ เอ่อ ข้างหลังรองก้อน 2"

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมว่ารถเราเดิมๆ จะยกอย่างไรก็แล้วแต่ ถ้าความสูงจริงของรถเพิ่มขึ้น จากเดิมเกิน 2.5 นิ้ว ขับลำบากและสมรรถนะหายไปแล้วครับ ถ้า

1 ไม่ใช่ชุดยกสำเร็จรูป
    2 ไม่ได้เปลี่ยนปีกนกให้ยาวขึ้น

ผมผ่านมาหมดแล้วทุกอย่าง จนตอนนี้เดิมๆ และอดทนรอเก็บเงินซื้อชุดยกสำเร็จอย่างเดียวครับ จบ

User ID
    32052
    Status
    โพส
    92

ตอนนี้รถผมเป็นสเต็ปยก 2 นิ้วโดนรองหัวโช๊คอยู่ครับ
    ยอมรับว่าสมรรถนะลดลงจากเดิมตอนก่อนยกมากๆ เช่น โช๊คแข็งขึ้น มีอาการสะบัดเวลาขับเร็วแล้วเจอหลุมหรือเนินเล็กๆ ครับ
    ต้องมาปรับตัวและสไตล์การขับตอนหลังๆ เนื่องจากเมื่อก่อนขับรถเก๋งแต่งซิ่งมาก่อน
    ตอนนี้ก็ขับแค่ 80 - 100 กม./ชม. เท่านั้นครับ ไปเรื่อยๆ สบายดี

ชื่อ:  Presentation1.jpg
ครั้ง: 3516
ขนาด:  125.4 กิโลไบต์
    Attached Images Attached Images  

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ทั้ง โช้ยก และ ก้อนรอง ไม่เค้นสปริง

แต่ โช้คที่เป็นสตรัท แล้วปรับเกลียวให้มันสูงกว่าแสตนดา เค้นสปริง ครับ
    +1 เสียงค่ะ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Exclamation ตอบ: เรื่องรองหัวโช๊ค

ถ้าโช็คใหม่รุ่นเดียวกันและระยะของฐานรองสปริงกับเบ้าโช็คเท่ากัน (สโตคการยืดยุบของแกนโช็คก็เท่ากัน)การที่ใช้ช็อคกระบอกยาวขึ้นกับการใช้โช็คกระบอกสั้นเท่าเดิมแต่หนุนสเปเซอร์เพิ่มความสูงผลน่าจะเหมือนๆกันเพราะค่า k สปริงไม่ได้เปลี่ยนแปลง

ผมว่าสเปเซอร์หัวโช๊คเหมาะสำหรับคนที่ใช้โช๊คเดิมหรือเปลี่ยนโช๊คมาแล้วแต่ต้องการสูงขึ้นกว่าความสูงเดิมๆ ทำง่ายราคาไม่แพงแค่หนุนสเปเซอร์แล้วเปลี่ยนน็อตเบ้าโช็คให้ยาวขึ้น แต่ถ้าจะเปลี่ยนโช็คใหม่อยู่แล้วและเป็นโช็คที่สั่งเลือกความสูงของกระบอกได้ก็ไม่ต้องไปใส่สเปเซอร์แล้วครับความสูงก็จะเพิ่มขึ้นตามความยาวโช็คใหม่ วิธีนี้น่าสนใจกว่าเพราะไม่ต้องไปหนุนสเปเซอร์ไม่ต้องเปลี่ยนน็อตเบ้าโช็คให้ยาวขึ้น จุดเชื่อมต่อและชิ้นส่วนน้อยกว่าความแข็งแรงน่าจะดีกว่า

ผมว่าที่น่าสนใจกว่าก็คือปีกนกตัวบนจะทำยังไงกับมันดีระหว่างรองสเปเซอร์เพื่อลดความชันหรือเปลี่ยนปีกนกใหม่(ราคาแพงกว่าพอควร) ไม่ทราบว่าอย่างไหนดีกว่ากัน ใครมีประสบการณ์บ้างขอแชร์หน่อยว่ามันให้ผลต่างกันยังไง

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เข้าเก็บข้อมูล ครับ

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

แล้วชุดยกสำเร็จ2",4" ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    มาศึกษาคับไม่เป็นเรื่องรถเลย กลัวถ้าจะรองหัวโช็ตหรือทำอย่างอื่นก็ทำไม่เป็นเด่วมันจะยาว

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ชุดยกสำเร็จ มี 4,5,6,7,8 และ10 ครับ
    ส่วน 2.5 นิ้ว มีที่สำนัก auto4wd ของเฮียตือครับ

User ID
    18148
    Status
    โพส
    210

ของผมสปริงเดิมเปลี่ยนโช้คยก2นิ้ว ก็ยังกระด้างครับ ขับแล้วอัตรายจัง
    ตอนนี้ยังคิดไม่ตกว่าจะทำไงดี
    1.โช้คก็เปลี่ยนมาใหม่
    2.ยางก็เปลี่ยนมาใหม่
    หรือเอาลง ขับแบบเดิมๆ แต่ยางนี่สิกลัวจะติดซุ้มล้อ(265-75-16mt)
    ใครมีวิธีแก้มั่งครับ....ตอนนี้ก็ทนๆขับไปก่อน80-120ยังพอทนไหวอยู่ครับ
    เจอหลุม เจอตัวหนอนสะเทือนถึงพวงมาลัยเลย

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Khun Kob ดูโพส
    ของผมสปริงเดิมเปลี่ยนโช้คยก2นิ้ว ก็ยังกระด้างครับ ขับแล้วอัตรายจัง
    ตอนนี้ยังคิดไม่ตกว่าจะทำไงดี
    1.โช้คก็เปลี่ยนมาใหม่
    2.ยางก็เปลี่ยนมาใหม่
    หรือเอาลง ขับแบบเดิมๆ แต่ยางนี่สิกลัวจะติดซุ้มล้อ(265-75-16mt)
    ใครมีวิธีแก้มั่งครับ....ตอนนี้ก็ทนๆขับไปก่อน80-120ยังพอทนไหวอยู่ครับ
    เจอหลุม เจอตัวหนอนสะเทือนถึงพวงมาลัยเลย
    จัดโช็ค จัดสปริงให้เหมาะกับเครื่อง 3.2 ครับ พี่กบ
    ยาง 265/75r16 x8 ET+10
    น่าจะดีกว่านะครับ ดูองศาลูกหมากปลายแร็ค กับปีกล่าง ควรขนานกันเหมือนก่อนยก

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้