สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

momo_mo
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เจ้าเหมียวช่วยชีวิต

ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้โม้...เจอมาจริง ๆ ...
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมเดินทางไป ต่างจังหวัดสักประมาณสี่ทุ่มกว่าๆ ด้วยเจ้าเหมียวของผม...ช่วงระหว่างสระบุรี - หมวกเหล็ก ระหว่างนั้นเจอเจ้าเหมียวอีกคันก็ขับตามกันไปความเร็วก็ประมาณ 120 - 130 ต้ัวผมและเจ้าเหมียวคันหน้าวิ่งอยู่เลนกลาง ถนนมีสามเลน ช่วงนั้นเองเจ้าเหมียวคันหน้าหักแว้บออกทางขวากระทันหัน แล้วผมก็เห็นล้อยางรถยนต์เส้นนึกขวางเลนผมอยู่ด้านล้อซ้าย ระยะตอนนั้นก็ะประมาณ 5 เมตรได้ ถ้าจะหักหลบคงไปชนรถอีกคันที่อยู่อีกเลนแน่นอน ผมก็เลนตัดสินใจ จับพวงมาลัยแน่นเลย (พวงมาลัยรถนะครับ) 555+ เดี่ยวท่านอืนจะหาว่าจับพวงมาลัยไว้พระ พอล้อหน้าซ้ายผมเหยียบล้อยางเสียงดัง ปึ้ง...แล้วก็ล้อหลังมั่ง...ปึ้ง...จากน้านผมมองตามที่กระจกหลังเห็นล้ออั้นนั้นกลิ้งลงข้างทาง..เนี๊ยะหล่ะครับ..ที่ผมเลือกเจ้าเหมียวเป็นรถคันแรกของผม และนี่เองที่ผมหายสงสัยว่าทำไมพวงมาลัยเจ้าเหมียวถึงได้หนักจัง...ท่านอื่นที่มีประสบการณ์มากกว่าผมอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่ผมก็คิดว่าด้วยความเร็วขนาดน้านถ้ารถไม่ดีจริงก็อาจจะแย่เหมือนกานนะครับ..รักแกนะเจ้าเหมียว...555+ ขอบคนที่อ่านจนจบครับ

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เจ้าเหมียวช่วยชีวิต

โชคดีแล้วครับ ที่ไม่เป็นอะไรอย่างไร แต่ก็อย่างประมาณนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    958
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน Re: เจ้าเหมียวช่วยชีวิต

หลายคนในบอร์ดของเราก็เคยเจอเหตุการณ์หลาย ๆแบบและก็ทำให้เชื่อมันในรถ triton มากขึ้น หนักก็เป็นเบา ที่เบาก็แวะเข้าปั้มกันไป....ยังไงก็อย่ามั่นใจมากเกินไปนะครับ อย่าประมาทช่วงนี้ฝนตกบ่อย ๆ หน้าฝนแล้ว ระวังหมุนนะครับ..รถมันแรง.....จิง ๆอ่ะ..

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

ถ้าไม่แจ่มจริง ผมคงไม่ออกป้ายแดง เจ้ากราฟิวส์ สุดโปรดหรอก คร๊าบบบบบ พี่น้อง สุดยอดจริงๆ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ไทรทันของเรานั้นดีจริงๆครับ แต่ก็ต้องไม่ประมาทและมีสติเวลาขับรถด้วยครับ

User ID
    651
    Status
    โพส
    138

แน่นอนอยู่แล้วครับ แต่ต้องไม่ประมาทด้วยครับ

User ID
    2299
    Status
    โพส
    64

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นประสบการณ์ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นอะไร ยิ่งช่วงนี้ฝนตกถนนลื่นทัศนวิศัยไม่ค่อยดี ต้องระวังกันมากๆด้วยน๊ะครับ เป็นห่วงครับ ยังไงเรื่องนี้ ก็เป็นอุทาหรว่า ต้องขับให้ห่างคันหน้าครับ ไว้กันเหนียว อิอิ มีอะไรฉุกเฉินข้างหน้าอย่างน้อยจะได้มองเห็นและมีเวลาตัดสินใจ ขอบคุณครับสำหรับเรื่องดีๆ แต่ฟังแล้วเสียวแทนเลย เหอะๆ น่ากลัวจัง

ReD
    ผู้เยี่ยมชม

ดีแล้วครับไ่ม่เป็นอะไร ขับรถอย่าประมาทนะครับ แต่บางครั้งถ้าฉุกเฉินจริง ๆ รถดี ๆ ก็มีส่วนสำคัญ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ประสพการดี รถเชื่อถือได้อุปกรณ์มาตรฐาน บุญวาสนาและดวง ท่านเจ้าของกระทู้คงมีครบละครับ ฝีมือ....

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

รถมีส่วนมากที่ช่วยไว้ แต่ถือว่าโชคดีมากจริงๆครับ ยังไงก้ออย่าประมาทกันครับ

Matrix_4500
    ผู้เยี่ยมชม

โชดดีแล้วครับที่ปลอดภัยไม่เป็นอะไรขับรถด้วยสติ

ไม่ประมาทปลอดภัยกันถ้วนหน้าครับพี่น้อง...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ในสถานการณ์คับขัน

เจ้าเหมียวของเราๆท่านๆ

มันพาเราหลบหลีกได้ง่ายกว่าที่คิดแบบคาดไม่ถึงครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

โชคดีแล้วครับ

momo_mo
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เป็นห่วง เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับ (555+ ของเค้าดีจริงๆ )

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

สมัยก่อน ไมตี้เอ็ก ของพ่อผมก็ชนยางรถยนต์แบบนี้แหละครับ
    แต่ปรากฏว่าลงข้างทางครับ ไม่ใช่ยาง แต่เป็นรถยนต์ทั้งคัน
    โชคดีที่ข้างทางเป็นดินโคลน เลยไม่เป็นอะไรมาก

ThoTriton
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้าของกระทู้เจอเหตุการณ์ที่เส้นทาง สระบุรี-มวกเหล็ก
    ผมเลยนึกถึงเหตุการณ์เมื่อเกือบสามปี่ก่อน เป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้ได้เจ้าเหมืยว(ทอง) มาใช้งาน
    เหตุตอนั้นเกิดที่หน้าหมวดการทาง วังน้อย (สระบุรี-กทม.)
    ประมาณ ตีหนึ่งกว่าๆ ฝนตกตั้งแต่เช้าผมกลับจาก จ.มหาสารคาม พาช่างไปติดตั้งงาน
    กลับช่วงเย็นค่อนข้างค่ำ
    ถนนช่วงนั้นที่เลนขวาสุดเป็นถ.ราดยางที่ยังไม่ได้ขูกทิ้ง ส่วนทางซ้ายทั้ง สามเลน
    เป็นถ.ที่ถูกขูดผิวราดยางออกไปแล้ว ระยะทางผมจำไม่ผิดก้อเป็น สิบกว่า กม.
    ก่อนชว่งนั้นผมก้อขับมาด้วยความเร็วเดินทางของรถกระบะแบบปกติประมาณ 90-110
    แล้วแต่จำนวนรถบนถนน และฝนที่ตกลงมาตลอดทางตั้งแต่เดินทาง
    ก่อนหน้าจุดเกิดเหตุหลายก.ม. ผมกับลูกน้องก้อเห็นมีรถตกอยู่ข้างทางหลายคันแล้ว
    เลยตัดสินใจลดความเร็วลง แล้วก่อนจุดนี้ผมต้องหลบรถคันหน้าที่กำลังเสียหลักและ
    ลงข้างทาง เลยเปลี่ยนจากทางเลนขวาสุดมาคล่อมเป็นระหว่างถ.ที่เป็นลาดยางทางขวา
    และทางซ้ายเป็นถ.ที่ถูกขูดราดยางไปแล้ว วิ่งแบบนี้อยุ่ซักไม่ถึงนาทีความก้อลดลงมาก
    ประมาณ หกสิบ ผมมองเห็นทางชัดเจนว่าข้างหน้าส่วนต่างระหว่างเลนสองข้างค่อนข้าง
    ต่ำมากกว่าที่ผ่านมา เลยตัดสินใจเปลี่ยนเลนกลับไปเลนขวาเหมือนเดิม
    ได้เรื่องครับ...พอล้อหน้าซ้ายแตะกับผิวราดยางเท่านั้น รถเสียการทรงตัว ขับรถมากว่ายี่สิบปี
    ตกลงข้างทางเป็นครั้งแรก..
    รถหันกลับไปทางสระบุรี ข้างซ้ายของรถตะแคงอยู่ในร่องกลางถนน โชคดีอย่างมากเลยครับ
    ที่เป็นคันดิน และฝนก้อตกมาทั้งวันแล้วด้วย
    ด้านซ้ายพังทั้งแถบ เข็มขัดนิรภัยรังตัวจนติดอยู่กับเบาะ ตั้งสติได้กว่าจะออกจากรถได้ก้อ
    พักใหญ่
    ครั้งนี้ซ่อมรถหมดไปหลายตัง รถคันนั้นเป็นกระบะสตราด้า ใช้งานมาสิบปี ไม่เคยชนแรงจน
    ต้องทำสีเลย ตั้งใจว่าจะใช้กับจนกว่าเครื่องจะพังแล้วค่อยเปลี่ยนใหม่....

ก้อเลยเป็นจุดเปลี่ยนให้ได้เปลี่ยนเป็นเจ้าเหมียว(ทอง)คันใหม่

ยังไงช่วงนี้ฝนตกถนนลื่น ขับรถให้ช้าลงนิดนึง จะช่วยลดอุบัติเหตุได้
    ได้ข่าวมาว่ายางที่ติดรถอยู่ ยางรุ่นนี้ค่อนข้างลื่น ไม่รู้จริงมั้ย..

ข้อมูลกระทู้