หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

มาตรฐาน เทอร์โบแกนขาด

เทอร์โบแกนผมขาดจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์ครับ
    มีแต่ใบสึกจากการสีโข่งไม่ได้แตกระเอียด
    ตอนขับกลับบ้านเห็นควันท่วมถนนเลย

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

มาตรฐาน Re: เทอร์โบแกนขาด

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    เทอร์โบแกนผมขาดจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์ครับ
    มีแต่ใบสึกจากการสีโข่งไม่ได้แตกระเอียด
    ตอนขับกลับบ้านเห็นควันท่วมถนนเลย
    สภาพใบหน้า

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

แกนขาดได้ยังไงครับน้า...เล่าให้ฟังหน่อยครับ
    อยากรู้ครับ..

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

บูสเกินรึป่าวครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ถ้าแกนขาดจะทำให้น้ำเครื่องไหลออกมาครับ น้ำมันเครื่องจะเหลือน้อย
    ส่วนเศษใบถ้ามีอินเตอร์ก็ไม่เป็นไรคับ มันจะไปค้างที่อินเตอร์ ถึงเข้าไปก็ไม่ทำลายชิ้นส่วนเท่าไหร่หลอกคับ เพราะมันเป็นอลูมิเนียม อาจมีรอยที่หัวสูบนิดหน่อยครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ตัวนี้ดูไม่ผิด คือตัวที่ไปอัพใบ 19t มาใช่ไหม ใช้บูสเท่าไหร่คับ....
    ตกลงมันขาดเลยหรอ เหมือนผมเห็นใบหลังอยู่เลยนะ หรือว่าเทอร์โบรุนล่ะคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 13-02-2011 เมื่อ 22:23

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อาการชัดเจน แกนขาด ควันขาวท้วมทุ่ง เนื่องจากน้ำมันที่มาเลี้ยงแกนทะลักเข้าไอดี ต้องระวังเศษใบกะแกน รวมทั้งบู๊ทแกนให้ดี ล้างไม่ดีมันจะตามมาหลอกหลอนได้
    ก็คือล้างจากระบบไม่หมด วันหน้าเศษที่ตกค้างมาตีที่โขงหลังก็เอาเรื่องอีก มันส์เกินเพลินไปหน่อย สาเหตูส่วนมากก็มาจากบู๊ทเกินแล้วความร้อนสูงเกิน แกน+บู๊ทรับความร้อนสะสมจนละลาย เหมือนเหล็กที่ว่าแข็งแต่ก็เกิดจากเราหลอมให้แดงแล้วตีมันขึ้นมา มันหลอมจนได้ที่ก็เลยอ่อน แรงเหวี่ยงจากใบทำให้ขาด
    อันนี้เคยเจอมากะตัว เมื่อซักสิบปีก่อน บิ๊กเอ็มยังไม่มีเคื่องเทอร์โบ ก็เอามาใส่ตามประสาคนวัยมันส์ อัดไป180 ซักห้านาทีได้ (บู๊ท25ปอนด์) ไม่เหลือครับ ยกธงขาวเลย ควันขาวมันมาหลอกหลอน ปะแกนฝาสูบแตก แกนเทอร์โบขาด วาล์วคด ชาร์พละลาย ที่เหลือก็เล็กๆน้อยๆ "อุทาหรณ์ของคนรุ่นเก่า" แต่ก็ไม่เข็ด

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ตัวนี้ดูไม่ผิด คือตัวที่ไปอัพใบ 19t มาใช่ไหม ใช้บูสเท่าไหร่คับ....
    ตกลงมันขาดเลยหรอ เหมือนผมเห็นใบหลังอยู่เลยนะ หรือว่าเทอร์โบรุนล่ะคับ
    ใช่โบที่อัพใบแหละครับ และขาดแบบไม่มีเยื่อใย เป็น 2 ท่อน น้ำมันเครื่องน่าจะทะลักเนื่องจากแหวนฝั่งไอเสียเอาไม่อยู่เลยไหลไปตามท่อไอเสีย จนในท่อน้ำมันเครื่องเพียบ
    สันนิษฐานว่า ก่อนอัพใบผมเคยโพสไว้ว่า มันไหลไปถึง 30 ปอนด์อยู่บ่อยๆเนื่องจากเวสเกตเปิดไม่สุด พอทำให้หายไหลแล้วก็เอาไปอัพใบ แล้วยังบูสเล่นอยู่ที่ 25 ปอนด์ อันเนื่องมาจากเทอร์โบสภาพแกนคงไม่ไหวแล้วตามสภาพการใช้งานที่หนัก และยังมาอัพใบหน้าให้มันหนักขึ้นไปอีก ซึ่งตอนขาดผมเล่นกดคันเร่งจนมิดอย่างทันทีทันใด ตั้งแต่ออกตัว เนื่องจากมีเต็ดเลยไม่กลัวรถเลื้อย พอติดบูสก็มีเสียงอันไม่พึงประสงค์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wutt : 14-02-2011 เมื่อ 19:54

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

แกนขาดทางฝั่งไอเสีย จากภาพใบไอดีก็ยังอยู่กับเสื้อปกติ และก่อนขับรถกลับบ้านผมถอดโบออกมา ใบหลังก็หลุดออกมาพร้อมแหวน
    ผมเอาใบหลังออก และประกอบเข้าไปเหมือนเดิม แต่ถอดสายน้ำมันเลี้ยงเทอร์โบออกและอุดไว้ แต่ก็ยังต่อท่อน้ำมันไหลกลับไว้ที่เดิม
    ทำให้ผมไม่เข้าใจว่า เมื่อผมเอาสายน้ำมันเลี้ยงออกแล้วทำไมเวลาขับกลับบ้าน รถมีควันออกท่วมถนนเลย และในท่อไอเสียมีน้ำมันขังอยู่เต็มไปหมด
    หรือว่าน้ำมันจะย้อนออกมาจากท่อน้ำมันไหลกลับ เป็นไปได้ไหม
    หรือเป็นน้ำมันที่ขังในท่อไอเสียจากตอนที่ยังไม่ได้ถอดสายน้ำมันเลี้ยงออก
    พอเวลาท่อร้อนจึงมีควันออกมามาก ถ้าจากน้ำมันที่ขังในท่อทำไมมันออกมากตามที่เราเร่งด้วย
    ตอนนี้สั่งโบ td04hl ใหม่แล้ว ไว้จะประกอบใส่แล้วจะลองดูอีกที ต่อไปนี้ขอแค่ 20 ปอนด์พอแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wutt : 14-02-2011 เมื่อ 19:56

User ID
    9762
    Status
    โพส
    154

หายไวไวนะครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    แกนขาดทางฝั่งไอเสีย จากภาพใบไอดีก็ยังอยู่กับเสื้อปกติ และก่อนขับรถกลับบ้านผมถอดโบออกมา ใบหลังก็หลุดออกมาพร้อมแหวน
    ผมเอาใบหลังออก และประกอบเข้าไปเหมือนเดิม แต่ถอดสายน้ำมันเลี้ยงเทอร์โบออกและอุดไว้ แต่ก็ยังต่อท่อน้ำมันไหลกลับไว้ที่เดิม
    ทำให้ผมไม่เข้าใจว่า เมื่อผมเอาสายน้ำมันเลี้ยงออกแล้วทำไมเวลาขับกลับบ้าน รถมีควันออกท่วมถนนเลย และในท่อไอเสียมีน้ำมันขังอยู่เต็มไปหมด
    หรือว่าน้ำมันจะย้อนออกมาจากท่อน้ำมันไหลกลับ เป็นไปได้ไหม
    หรือเป็นน้ำมันที่ขังในท่อไอเสียจากตอนที่ยังไม่ได้ถอดสายน้ำมันเลี้ยงออก
    พอเวลาท่อร้อนจึงมีควันออกมามาก ถ้าจากน้ำมันที่ขังในท่อทำไมมันออกมากตามที่เราเร่งด้วย
    ตอนนี้สั่งโบ td04hl ใหม่แล้ว ไว้จะประกอบใส่แล้วจะลองดูอีกที ต่อไปนี้ขอแค่ 20 ปอนด์พอแล้ว
    ก่อนกลับบ้านได้ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องไหมคับ
    ส่วนควัน ถ้าออกสีขาวๆ ก็เป็นไปได้ที่น้ำมันเครื่องในท่อถูกเผาไหม้ออกไปเนื่องจากความร้อนครับ แต่ถ้ากดคันเร่งแล้วควันดำท่วมถนนก็คือเหมือนเราไม่มีโบแล้วไงคับอากาศมีไม่พอในการเผาไหม้ ควันเลยท่วมทุ่ง
    อย่างไงกลับมาแรงเหมือนเดิมแล้วกันครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

โหน่ากลัวครับ ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆน๊ะครับ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ก่อนกลับบ้านได้ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องไหมคับ
    ส่วนควัน ถ้าออกสีขาวๆ ก็เป็นไปได้ที่น้ำมันเครื่องในท่อถูกเผาไหม้ออกไปเนื่องจากความร้อนครับ แต่ถ้ากดคันเร่งแล้วควันดำท่วมถนนก็คือเหมือนเราไม่มีโบแล้วไงคับอากาศมีไม่พอในการเผาไหม้ ควันเลยท่วมทุ่ง
    อย่างไงกลับมาแรงเหมือนเดิมแล้วกันครับ
    มันเป็นควันขาวครับผม

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

04hl หาได้ยังครับ
    แต่ถ้ายกลูก 04hl-15g ของ volvo ตัวลูกล่ะ 5500-6000 เลยครับ ราคาแรงขึ้นเรื่อยๆ...

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

04hl หาได้ยังครับ
    แต่ถ้ายกลูก 04hl-15g ของ volvo ตัวลูกล่ะ 5500-6000 เลยครับ ราคาแรงขึ้นเรื่อยๆ...
    หาได้แล้วครับ 2 ลูก เผื่อสำรอง ตอนนี้กระแสโบเล็กนิยมมาเรื่อยๆ เดี๋ยวราคาไปไกลเหมือน 05
    ซื้อ 4,500 บาท 1 ลูก และว่าจะเอา 04l แลก 1 ลูก (เขาเอาไปเซ็ตโบกับเบนซินในเครื่องna
    โข่งหลังเล็กกว่าม 04hlมาก ไม่รอรอบ)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ชอบอัดแช่ๆแบบนี้ ไม่เล่นเป็น td05 หรือ td06-20g ไปเลยล่ะครับ ทนแน่นอน

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

ชอบอัดแช่ๆแบบนี้ ไม่เล่นเป็น td05 หรือ td06-20g ไปเลยล่ะครับ ทนแน่นอน
    คุณเล้ง 04hl 15g ที่ใส่เป็นยังไงบ้าง วิ่งดีไหม ของผมมาช้ากว่าตอนใส่ 04l พอสมควร แต่มายาวดี
    จูนใหม่จะมาไวขึ้นไหม
    ผมละเสียวน๊อตยึดใบหน้าหลุดมาก ไม่กล้าบูสมาก บูสแต่ 22 ปอนด์พอ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

08 เลยค๊าบพี่น้อง
    04 แปรผันดีมั๊ยครับ

พังเหมือนกันเลยจร้า

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

หายกันไวๆ ทุกท่านครับ...ผมสบายตัวแล้ว

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

คุณเล้ง 04hl 15g ที่ใส่เป็นยังไงบ้าง วิ่งดีไหม ของผมมาช้ากว่าตอนใส่ 04l พอสมควร แต่มายาวดี
    จูนใหม่จะมาไวขึ้นไหม
    ผมละเสียวน๊อตยึดใบหน้าหลุดมาก ไม่กล้าบูสมาก บูสแต่ 22 ปอนด์พอ
    มาช้ากว่านิดหน่อยครับพี่wut แต่มายาวกว่าเดิม ไม่อั้นเหมือนตัวเก่า
    ผมก็บูสแค่ 25 psi กลัวแกนขาดแบบพี่ แต่โดยรวมถือว่าแรงขึ้นครับ

ถ้าจูนใหม่ก็มาเร็วขึ้นไม่มากครับ เทอร์โบยังไม่บูสจูนเยอะไปก็ท่วมนะพี่
    เอาแบบพอดีๆดีกว่านะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้