หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    946
    Status
    โพส
    38

มาตรฐาน PLUS Auto กับ ดีเซล B5

ผมใช้พลัสเกียร์ออโตอยู่ครับ อยากทราบว่ามีใครใช้พลัส เกียร์ออโต แล้วมีปัญหาเกี่ยวกับเคลม valve "SCV" บ้างครับ พอดีมีความคิดจะลองไปเติม B5 บ้าง ยังชั่งใจอยู่เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: PLUS Auto กับ ดีเซล B5

...."SCV" valve พังได้ไม่เลือกระบบเกียร์ครับ....

....ส่วนการเติมน้ำมัน B5 หรือ B2 นั้นก็แล้วแต่เจ้าของรถครับ ไม่ได้มีข้อห้ามจำกัดการใช้ครับ....

....ที่สำคัญกรุณานำรถเข้าตรวจเช็คสภาพตามระยะที่กำหนดก็ดีครับ ถ้าเป็นไปได้เช็คทุกๆ5,000กิโลเมตรก็จะดีมากๆครับ....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: PLUS Auto กับ ดีเซล B5

เติมไปเหอะครับ ไม่เป็นไรหรอก

User ID
    532
    Status
    โพส
    109

ของผมplus Auto 4ประตู ตอนนี้วิ่งไปแล้วเกือบหกหมื่นกิโลเมตรผมเริ่มเติมน้ำมันb5เมื่อตอนวิ่งได้ประมาณหมื่นกิโลเมตรกว่าๆซึ่งถึงปัจจุบันนี้ก็ยังเติมอยู่ทุกครั้ง เครื่องยนต์ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรแร่งแซงทันใจตามปกติ...แต่สิ่งที่ผมทำอยู่คือเลือกเติมตามปั๊มน้ำมันที่ดูดีสะอาดหน่อยหมายถึงไม่ใช่ปั๊มดูเก่าๆนะครับ..และก็หมั่นเปลี่ยนตัวกรองน้ำมันเชื้อเพลิงทุกๆ20,000 กิโลเมตรนะครับ...

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ใช้เลยครับวิ่งกทม.เชียงราย กี่รอบแล้วไม่เห็นเป็นไร ขับได้ 17.5 โล/ลิตร

เมื่อคืนน้ำมันหมดเลยลองของใหม่บางจาก

มาตรฐาน ยูโร 4

mootoo
    ผู้เยี่ยมชม

4x4 2.5 M/T Cab
    วิ่งมา 115,000 โล
    ใช้ B5 มาตั้งแต่ประมาณ 40,000 โล
    ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น
    (แต่ในความรู้สึกจะอืดนิดหน่อยแบบที่รับได้)

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ตั้งแต่รับรถมา b5 ทุกถังครับ ตั้งแต่วันแรกเลย ตอนนี้วิ่งได้5พันกว่าๆแระสบายมากมายครับ ยิ่งปั้มไหนเติมเองนะครับ ยิ่งถูกกว่า มากมาย

TTC-00131 TTC-Member
    User ID
    39
    Status
    โพส
    335

B5 ไม่เกี่ยวหรอก ที่เป็นปัญหามันมาจาก Denso เองที่ออกแบบมาให้เราเป็นหนูทดลอง แลอีกอย่างไม่ว่า B5 B2 หรือv ไม่เกี่ยว ที่จะเกี่ยวก็เจอน้ำมันสกปรกหละครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: PLUS Auto กับ ดีเซล B5

เติมB5เหมือนกันครับของบางจากแถวบ้านมีลดอีก0.20สตางค์แต่ต้องเติมเอง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เติมเองตอนนี้ 18.14 ครับ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

ของผมพลัสธรรมดาก็เติมครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ผมไม่เติมครับ จนกว่า MMTH จะออกมา การันตี ว่า triton สามารถเติม B5 ได้ โดยที่ไม่มีปัญหาใดๆ ราคาต่างกันไม่มากครับ ผมยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อความสบายใจครับ

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    ผมไม่เติมครับ จนกว่า MMTH จะออกมา การันตี ว่า triton สามารถเติม B5 ได้ โดยที่ไม่มีปัญหาใดๆ ราคาต่างกันไม่มากครับ ผมยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อความสบายใจครับ
    ผมเห็นมีโลโก้ B5 บนโบชัวน์ไทรทัน ตัวใหม่แล้วนะครับ ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่เพราะน้ำมัน B5 หรอกนะครับเพราะตั้งแต่ซื้อรถมาไม่เคยเติม น้ำมัน B5 เลยแม้แต่ครั้งเดียว SCV วาล์วยังพังเลยนะครับ เพิ่งเคลมมาไม่กี่เดือนนี้เอง (เติมแต่ V POWER หรือไม่ก็ดีเซลธรรมดา) ตอนนี้เลยขอลองเติมน้ำมัน B5 บ้าง ใช้มาหมื่นกว่าโลแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

User ID
    4609
    Status
    โพส
    1,182

ผมก็เติม B5 มาได้ห้าหมื่นกว่ากิโลแล้วครับแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

คำตอบเดิมครับว่า

เติมไปเหอะครับ ไม่พังหรอก

ขอแค่ สด สะอาด น่ากิน เป็นพอ

User ID
    4497
    Status
    โพส
    125

พรุ่งนี้จะลองไปเติมดูบ้าง ประหยัดมากมาย

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

เติมครับ ถูกกว่ามากมาย เติมเองยิ่งถูก

พลัส สีดำ 4ประตู auto

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่อง บี5 ผมว่า "เอาสบายใจ" ดีกว่าครับ

กลัวพัง
    กลัวเครมไม่ได้
    กลัวสึกหรอมาก
    กลัวหัวฉีดตัน

ก็ใช้ B2 ใช้ V ไปครับ

ลำพังเพียงการถาม ไม่ทำให้มั่นใจมากขึ้นหรอกครับ
    ต้อง "ศึกษา" ครับ ถึงจะรู้ว่า B100 ที่ผสมลงไปเพียงร้อยละ 5 มันเป็นยังไง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    เรื่อง บี5 ผมว่า "เอาสบายใจ" ดีกว่าครับ

กลัวพัง
    กลัวเครมไม่ได้
    กลัวสึกหรอมาก
    กลัวหัวฉีดตัน

ก็ใช้ B2 ใช้ V ไปครับ

ลำพังเพียงการถาม ไม่ทำให้มั่นใจมากขึ้นหรอกครับ
    ต้อง "ศึกษา" ครับ ถึงจะรู้ว่า B100 ที่ผสมลงไปเพียงร้อยละ 5 มันเป็นยังไง

จากรายละเอียดทางเทคนิค ก็กล่าวไว้ว่า

การชะล้างทำได้ดีกว่าดีเซลธรรมดา

การหล่อลื่นก็ดีกว่าดีเซลธรรมดา

และมลพิษก็น้อยกว่าดีเซลธรรมดา

ถ้าถูก แล้วไม่ดี มาใช้มิตซูทำไม (ว่ามั้ย)

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

น้ำมัน ดีเซล v-power ที่เริ่มขายตั้งแต่ปีใหม่ ที่ผ่านมานั้น จะมีการผสมไบโอดีเซลเพิ่มมากขึ้นจากเดิม ผสม ไบโอดีเซลลงไป2 % เพิ่มเป็น 5% เพื่อเพิ่มคุณสมบัติการหล่อลื่น"
    สูตรเดิม
    V-POWER = น้ำมันดีเซล GTL + ไบโอดีเซล 2 % (LUBRICITY ADDDITIVE)

สูตรใหม่

V-POWER = น้ำมันดีเซล GTL + ไบโอดีเซล 5 % (LUBRICITY ADDDITIVE)

ไบโอดีเซล B5 = น้ำมันปิโตรดีเซล + ไบโอดีเซล 5% (LUBRICITY ADDDITIVE)

ดังนั้นเราจะเห็นได้ว่า การที่น้ำมัน "V-POWER สูตรใหม่ ผสมไบโอดีเซลลงไป 5% ก็เหมือนกับ ไบโอดีเซล B5 ที่มีการผสมไบโอดีเซลลงไป 5%เหมือนกัน"

จากการปล่อยข่าวลือจากบริษัทรถ หรือ ช่างที่0 ที่ว่า
    "เติมไบโอดีเซลB5 แล้วรถคอมมอนเลวจะมีปัญหา" นั้น
    ผมคิดว่า กลุ่มบุคคลดังกล่าว ที่มาปล่อยข่าว โยนบาป ให้ น้ำมันไบโอดีเซล B5 เป็น แพะรับบาป มาตลอดนั้น ควรรู้จัก สำนึก ผิด ชอบ ชั่ว ดี ได้แล้ว
    ทั้งที่ ในคู่มือ ในรถก็เขียนแค่ว่า "ใช้น้ำมัน ดีเซลที่มีค่า ซีเทน 50 หรือสูงกว่า" แค่นั้น

และคุณภาพน้ำมันไม่ว่า B2 B5 v-power ผ่านเกณฑ์มาตรฐานของกรมธุรกิจพลังงานหมดครับ
    มีแต่ ช่างที่ 0 ที่ยังใช้การโยนบาปให้ น้ำมัน ไบโอดีเซลB5 อยู่อีก

สำหรับคนที่เติม V-POWERอยู่แล้ว จะรู้สึกอย่างไร
    หากรู้ว่า V power ที่เติมนั้น มีไบโอดีเซลผสมอยู่ 5% เหมือนกัน.....

และน้ำมันทั้งV POWER และ ไบโอดีเซล เป็นน้ำมันที่สะอาดครับ เพราะ"มีปริมาณกำมะถันอยู่น้อย"
    ความหมายของ"clean fuel" หรือ น้ำมันที่สะอาดนั้น เค้าดูที่ว่า "น้ำมันนั้น มีกำมะถันปนอยู่ มาก หรือ น้อย"

"ไม่ใช่ มีสิ่งสกปรก มาก หรือ น้อย ครับ"....เพราะนั่นเป็นหน้าที่ของ "กรองดีเซล ที่อยู่ในรถ"
    น้ำมันที่ผ่านจากกรองดีเซลออกมา จะมีสิ่งสกปรกมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับ "ประสิทธิภาพการกรองของ กรองดีเซลในรถครับ" ที่ถูกออกแบบไว้....
    หากเราพบว่า น้ำมันที่ผ่านออกมาจากกรองมีสิ่งสกปรก มาก นั่น แสดงว่า "ประสิทธิภาพการกรองของกรองดีเซลในรถ ไม่ดีครับ" เช่นการใช้กรองเทียม

ปล.เหมือนกับ ที่เราเคยได้ข่าวว่า รัฐบาล สมัคร จะเอาน้ำมันดีเซลที่มีปริมาณกำมะถัน สูง จากรัสเซีย เข้ามาขาย
    แต่นักวิชาการ บอกว่า "น้ำมันดีเซล นั้น สกปรก เพราะมีปริมาณกำมะถันอยู่สูง" เพราะนำมาใช้แล้วจะเกิดกาซพิษปริมาณที่สูงขึ้นนั่นเอ ง

กลุ่ม ขบวนการ นอมินี ที่มาปล่อยข่าว ตามINTERNET
    ว่า "น้ำมันไบโอดีเซล B5 ใช้กับรถคอมมอนเลว แล้วจะมีปัญหา"
    กรุณา หยุดการกระทำดังกล่าว
    เพราะนั่น
    "ท่านกำลังทำลายความมั่นคงทางพลังงานของประเทศไท ย ผืนแผ่นดินเกิดของท่านเอง"

ควรศึกษาข้อมูลให้รอบด้านว่า
    "สาเหตุที่แท้จริงที่เกิดขึ้นกับรถคอมมอนเลวของ DENSO นั้นเกิดจากการออกแบบที่ผิดพลาดของวิศวกร DENSO"
    ไม่ใช่โยนบาปให้น้ำมัน ไบโอดีเซลB5 โดยปราศจากการพิสูจน์ ที่เป็นวิทยาศาสตร์

ไบโอดีเซล B5 “แพะรับบาป” ของอาการ “วูบ ดับ ขณะรถวิ่ง”ในรถดีเซล คอมมอนเรว DENSO(VIGO,FORTUNER,INNOVA,D-MAX,TRITON…)

http://www.oknation.net/blog/preechasan/2008/09/12/entry-1

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้