สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน ขยายหม้อ

พี่ๆท่านใดขยายหม้อน้ำแล้วบ้าง เห็นบอกความร้อนลงได้เยอะ แล้วราคาเท่าไร

User ID
    10639
    Status
    โพส
    132

มาตรฐาน Re: ขยายหม้อ

เก็บข้อมูลครับ

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

ในคลับไม่มีพี่คนไหนขยายหม้อน้ำ บ้างหรือครับพอดีมีคนบอกทำแล้วดีกับเครื่องน้องอยากรู้

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ใช่ครับ ใส่แล้วความร้อนลดลง เพราะบรรจุน้ำได้เยอะขึ้น

ก็สามารถแช่ได้ยาวขึ้น แต่ไม่ใช่ตะบี้ตะบันขับ ยังงั้นก็พังอยู่ดีครับ

แต่ถ้ารถไม่ได้โมอะไรมากมาย เปลี่ยนไปก็ไม่ได้ประโยชน์อย่างคุ้มค่าครับ

ของเดิมที่ให้มายังงัยก็พอครับ

นอกเสียจากว่ามันพังก็เปลี่ยนซะทีเดียวเลยครับ

ผมทำมาราคา 6500 บ. ครับ หนา 2 นิ้ว ครับ

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

ขอบคุณครับพี่ขาวมุก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาดูคนชอบหม้อใหญ่ๆ

อย่างที่น้าปองว่ามาครับ ไม่ได้โม ก็อย่าไปทำครับ ไม่คุ้มเงิน

การใส่แล้ว ความร้อน มันก็ไม่ได้ลดลงครับ ถ้ายังเป็นรถเดิมๆ เพราะยังไง มันก็ระบายทัน

ข้อดี คือมันมีน้ำมาก (พัดลมก็ต้องดีด้วย) มันนำพาความร้อนออกไปได้เร็วครับ

ความร้อนไม่ได้ลด แต่การระบายความร้อน ทำได้เร็วกว่าเดิมครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    ใช่ครับ ใส่แล้วความร้อนลดลง เพราะบรรจุน้ำได้เยอะขึ้น

ก็สามารถแช่ได้ยาวขึ้น แต่ไม่ใช่ตะบี้ตะบันขับ ยังงั้นก็พังอยู่ดีครับ

แต่ถ้ารถไม่ได้โมอะไรมากมาย เปลี่ยนไปก็ไม่ได้ประโยชน์อย่างคุ้มค่าครับ

ของเดิมที่ให้มายังงัยก็พอครับ

นอกเสียจากว่ามันพังก็เปลี่ยนซะทีเดียวเลยครับ

ผมทำมาราคา 6500 บ. ครับ หนา 2 นิ้ว ครับ
    ถ้าวางเจ+ดมแก๊ส ใส่พัดลมของวอลโว่ อย่างนี้น่าจะเข้ากันถูกต้องไหมครับ (พี่วางเจกำลังหาหม้อน้ำแบบบนี้พอดี)

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    ถ้าวางเจ+ดมแก๊ส ใส่พัดลมของวอลโว่ อย่างนี้น่าจะเข้ากันถูกต้องไหมครับ (พี่วางเจกำลังหาหม้อน้ำแบบบนี้พอดี)
    ถูกต้องและเหมาะสมครับ ทุบห้องเครื่องสักหน่อยก็จะดีครับ ระบายได้โล่งขึ้นครับ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    ถูกต้องและเหมาะสมครับ ทุบห้องเครื่องสักหน่อยก็จะดีครับ ระบายได้โล่งขึ้นครับ
    ...วางเจ...ก็สมควรทำอยู่หรอกครับ...รถเบนซินมันแรง..เครื่องร้อนจัด....
    ...อู่เพื่อนอยู่ทางนี้ไม่ค่อยทุบห้องเครื่องให้ลูกค้าครับน้าปอง...
    ...แก่บอกยุ่งยากกับย้ายระบบในห้องเก๋ง..แท่นรองเครื่องตำแหน่งเดิม...
    ...แต่จะตัดคานหน้าเพื่อเอาเครื่องวางได้ง่ายขึ้น...ติดพัดลมไฟฟ้า...
    ...แต่รถตัวเองL200ไซโคลน2Jเกียร์ธรรมดาไม่ยอมตัด...แถมใส่พัดลมไฮโดลิกอีก..เป็นซ่ะงั้นรถช่าง...

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมคิดว่าไทรทันเดิม เขาออกแบบมาไม่ให้เครื่องยนต์เย็นนะครับ สังเกตุที่อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น จะอยู่แถว 85 องศา

ปกติไม่เกิน 90 องศาแถวนี้ แต่บางวันอากาศร้อน อาจจะสูงถึง 92-93 องศา ผมยังไม่เห็นเกินนี้เลยครับ

จากข้อมูลนี้แสดงให้ทราบว่า ถ้าเราไปใส่หม้อน้ำใหม่ ให้ใหญ่กว่าเดิม น้ำมีปริมาตรมากกว่าเดิม การระบายความร้อนได้ดีกว่าเดิม

จะทำให้อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น มีอุณหภูมิต่ำกว่า 85 องศา ซึ่งไม่หมายความว่ามันดีขึ้นนะครับ แต่ตรงกันข้ามยิ่งทำให้การจุดระเบิดไม่เต็มประสิทธิภาพด้วย

ดังนั้นรถเดิม ๆ หม้อน้ำที่ใส่มาดีมากอยู่แล้วครับ หมั่นดูแลรักษาคอยทำความสะอาดก็พอแล้ว ไม่รั่วก็ไม่เป็นไรครับ

ถ้าอยากจะเพิ่มอัตราเร่ง และ ความประหยัด ไปเพิ่มประสิทธิภาพของอินเตอร์ดีกว่าครับ ให้ใหญ่ขึ้นครับ แต่ต้องไปคำนวณของเดิมก่อนว่า

ตั้งแต่ท่อที่ออกจากเทอร์โบ อากาศภายในอินเตอร์ ไปจนถึงปากทางเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ สามารถบรรจุอากาศได้เท่าไร แล้วอินเตอร์ที่ใหญ่ขึ้น ที่ติดตั้งใหม่

ต้องมีปริมาณอากาศเท่าเดิม หรือน้อยกว่าครับ นั่นหมายความว่า ท่อต้องสั้นลง ปัญหาที่ตามมาคือตำแหน่งในการติดตั้งครับ รอบต้นมาไวแน่นอนครับ

User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

การเปิดปิดของอุณหภูมิมันขึ้นอยู่กับเทอร์โมสตรัท ครับ ว่าเราใส่ ลงไปที่กี่องศา(เวลาเราสตาร์ทเครื่องใหม่ๆมันก็ไม่ทำงาน พอร้อนได้ถึงอุณหภูมิมันก็จะเปิดให้น้ำเข้าเครื่องเพื่อไประบายความร้อน)

โดยทั่วไปที่มีขายจะอยู่ที่ 86องศา(ของรถยุโรปจะอยู่ที่ประมาณ 90 องศา +) การใส่หม้อน้ำใหญ่เอาไว้ให้น้ำเข้าเครื่องได้เยอะขึ้น เพื่อไปแลกเปลี่ยนความร้อนให้มันน้อยลง เวลาที่เราซัดมากๆครับ

อยากที่บอกครับ ไม่ได้โม ไม่มีความจำเป็นครับ ของเดิมเขาคำนวณมาแล้วว่าพอแน่นอนครับ
    (แต่ความอยากของคนแต่งรถมันไม่พอครับ)

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

แต่แนะนำเลยนะพวกรถแรงทั้งหลาย ใส่กล่องคนละใบสองใบหรือพวกแสตนอโลน หาใส่เหอะ และพวกชอบแช่ยาวๆ เสียเงินเพิ่มอีกหน่อย คุ้ม
    มีหลายๆคันปะเก็นแล็ป กันมาแล้ว หม้อนำปริก็มี
    ทำเพิ่มจากเดิมไปแล้วใส่ใจสักนิด
    มีน้ำมากขึ้น เย็นเร็วลงกว่าเดิม เพราะมิเนียมมันแลกเปลี่ยนความร้อนได้ดี ทำให้ความร้อนสะสมลดลง วาวล์น้ำจะได้ไม่ต้องเปิดกันทั้งวันส่วนไอ้วาวล์น้ำของแต่งอุหภูมิต่ำเขายังทำขายเลย
    อย่าลืมนะถึงวาวล์น้ำมันจะทำหน้าที่มันดีแค่ไหนเวลาวิ่งยาวๆความร้อนมันมีการสะสมในระบบนะครับหนุ่มๆ น้ำมันวิ่งวนไปวนมาเท่านั้น และดันเอาอินเตอร์ใบยังกะหน้าต่างบ้านไปบังอีก(ไม่ได้แซวปองนะ) ออยเกียร์อีก หม้อกะลาๆติดรถ ไม่พอสำหรับรถที่ทำเพิ่มแน่นอน
    เดิมๆยังจะแย่ ลองหาเซนเซอร์มาจับน้ำขาเข้าและออกดูเล่นๆ เวลาขับเร็วๆยาวๆ แล้วลองวิเคราะห็ค่าดู ว่ามันน่ากลัวแค่ไหน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อืมมมได้ความรู้ครับน้าๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อินเตอร์รถน้าวุฒินั่นเอง

ที่ต้องเจาะวงกบกันชน เพื่อระบายความร้อน

เหอๆ อิอิ

User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    แต่แนะนำเลยนะพวกรถแรงทั้งหลาย ใส่กล่องคนละใบสองใบหรือพวกแสตนอโลน หาใส่เหอะ และพวกชอบแช่ยาวๆ เสียเงินเพิ่มอีกหน่อย คุ้ม
    มีหลายๆคันปะเก็นแล็ป กันมาแล้ว หม้อนำปริก็มี
    ทำเพิ่มจากเดิมไปแล้วใส่ใจสักนิด
    มีน้ำมากขึ้น เย็นเร็วลงกว่าเดิม เพราะมิเนียมมันแลกเปลี่ยนความร้อนได้ดี ทำให้ความร้อนสะสมลดลง วาวล์น้ำจะได้ไม่ต้องเปิดกันทั้งวันส่วนไอ้วาวล์น้ำของแต่งอุหภูมิต่ำเขายังทำขายเลย
    อย่าลืมนะถึงวาวล์น้ำมันจะทำหน้าที่มันดีแค่ไหนเวลาวิ่งยาวๆความร้อนมันมีการสะสมในระบบนะครับหนุ่มๆ น้ำมันวิ่งวนไปวนมาเท่านั้น และดันเอาอินเตอร์ใบยังกะหน้าต่างบ้านไปบังอีก(ไม่ได้แซวปองนะ) ออยเกียร์อีก หม้อกะลาๆติดรถ ไม่พอสำหรับรถที่ทำเพิ่มแน่นอน
    เดิมๆยังจะแย่ ลองหาเซนเซอร์มาจับน้ำขาเข้าและออกดูเล่นๆ เวลาขับเร็วๆยาวๆ แล้วลองวิเคราะห็ค่าดู ว่ามันน่ากลัวแค่ไหน
    อินเตอร์หน้าต่างบ้าน หน้าตามันเป็นแบบไหนหว่า

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้มากมาย

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาเก็บข้อมมูล อิอิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อินเตอร์รถน้าวุฒินั่นเอง

ที่ต้องเจาะวงกบกันชน เพื่อระบายความร้อน

เหอๆ อิอิ
    แหม...น้านุ๊กก็.......เบียร์ 9 ขวด รินไม่ถึงชัวโมง กิน สามสี่คน..สุดยอดกว่าเอิ๊ก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    แหม...น้านุ๊กก็.......เบียร์ 9 ขวด รินไม่ถึงชัวโมง กิน สามสี่คน..สุดยอดกว่าเอิ๊ก
    อันนั้น เขาเรียกบูสท์ไหลครับ เวสเกตพัง

แถมเมาอีกต่างหาก

User ID
    7395
    Status
    โพส
    551

แบบนี้จัดไปเลยดีกว่า

ข้อมูลกระทู้