สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: การวัดโวล์ท แบต

ไฟปกติ ตอนยังไม่ติดเครื่อง ต้องมากกว่า 11.8 V หรือ 12 V ขึ้นไป

ช่วงเผาหัว ก่อนการติดเครื่อง ต้องไม่ต่ำกว่า 11.5 V

ช่วงสตาร์ทเครื่อง ต่้องไม่ต่ำกว่า 8.5 V

หลังเครื่องติด ไฟเครื่องดับ ควรอยู่ระหว่าง 13.8-14.4 V ในช่วงการขับขี่

เครื่องร้อนไฟน้อย เครื่องเย็น ไฟมาก เป็นหลักการนี้

ถ้าขับช่วงรถติดกลางคืน และติดนานๆ ไฟอาจอยู่ระดับ 12 V มาจากไดชาร์จ ปั่นไฟเข้าไม่ทัน

ถ้าไฟมากกว่าที่กำหนด มีอาการ Overcharge อันตรายต่ออุปกรณ์

ถ้าไฟน้อยกว่าที่กำหนด ควรตรวจสอบแบตเตอรี่ ซึ่งมันก็มีวิธรการตรวจอีกมากมายครับ ลองเล่นดู

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตรวจไฟไม่ติดเครื่อง ถ้าน้อยไป ให้เช็คแบต

ถ้าไฟไม่อยู่ในช่วงที่ขับขี่ ให้เช็ค ไดชาร์จ

ถ้าสตาร์ทอืด ให้เช็ค พีค

ถ้าไฟมากไป ขึ้นไม่หยุด ให้จอด และเช็คระบบชาร์จ

ถ้าไฟน้อยตอนรถติด ไม่ควรดับเครื่อง ควรให้ไฟอยู่ในระดับปกติก่อน แล้วค่อยดับ

หามาใส่ดีกว่าครับ ราคาไม่แรง ดูได้หลายอย่าง

jiratthapat
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับที่ช่วยให้ความกระจ่าง เเต่ขอถามอีกนิดนะครับ
    ผมสตาร์ทเครื่องเเล้วเอามิเตอร์วัดโวล์ทวัดดูได้ 13.8-14 ครับ เเล้วเร่งเครื่องตอนที่มิเตอร์จิ่มอยู่ที่เเบตเตอรี่นะครับ มิเตอร์จะตกเหลือ 12 ก่อนเเล้วถึงจะขึ้นไป 13.8-14 ตามเดิมครับ
    เเต่ผมลองวัด ดีเเมก ดู ทำไมไม่ตกมีเเต่เร่งเครื่องมันจะตีขึ้นเลยเเบบว่า 13 ไป 14 เลยครับ
    ไม่ทราบว่า ไทรตั้น เป็นเเบบนี้เหมือนกันทุกคันหรือเป่ลา หรือไดชาร์จของผมผิดปกติ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ไฟปกติ ตอนยังไม่ติดเครื่อง ต้องมากกว่า 11.8 V หรือ 12 V ขึ้นไป

ช่วงเผาหัว ก่อนการติดเครื่อง ต้องไม่ต่ำกว่า 11.5 V

ช่วงสตาร์ทเครื่อง ต่้องไม่ต่ำกว่า 8.5 V

หลังเครื่องติด ไฟเครื่องดับ ควรอยู่ระหว่าง 13.8-14.4 V ในช่วงการขับขี่

เครื่องร้อนไฟน้อย เครื่องเย็น ไฟมาก เป็นหลักการนี้

ถ้าขับช่วงรถติดกลางคืน และติดนานๆ ไฟอาจอยู่ระดับ 12 V มาจากไดชาร์จ ปั่นไฟเข้าไม่ทัน

ถ้าไฟมากกว่าที่กำหนด มีอาการ Overcharge อันตรายต่ออุปกรณ์

ถ้าไฟน้อยกว่าที่กำหนด ควรตรวจสอบแบตเตอรี่ ซึ่งมันก็มีวิธรการตรวจอีกมากมายครับ ลองเล่นดู
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ตรวจไฟไม่ติดเครื่อง ถ้าน้อยไป ให้เช็คแบต

ถ้าไฟไม่อยู่ในช่วงที่ขับขี่ ให้เช็ค ไดชาร์จ

ถ้าสตาร์ทอืด ให้เช็ค พีค

ถ้าไฟมากไป ขึ้นไม่หยุด ให้จอด และเช็คระบบชาร์จ

ถ้าไฟน้อยตอนรถติด ไม่ควรดับเครื่อง ควรให้ไฟอยู่ในระดับปกติก่อน แล้วค่อยดับ

หามาใส่ดีกว่าครับ ราคาไม่แรง ดูได้หลายอย่าง
    ขอบคุณคร้าบบบ น้านุ๊ก

ข้อมูลกระทู้