หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สาวก สีดำ

รักษาสี กันยังไง บ้างคราบ ของผมเข้า เคลือบสีที่ แม็คไกว แต่ยังไม่รอด ขนแมว

สารพัด มีรอยทุกวัน แต่สีดำ นี้มันสวยดุ จริง แต่การดูแลรักษา โครตยากเลยคราบ

ใครมีเทคนิค รักษาสีดำดีๆ บอกกันบ้างนะครับ

sakopr
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สาวก สีดำ

ของผมเคลือบแลคเกอร์มา 14 ปีแล้วยังแวววับเลย

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sakopr ดูโพส
    ของผมเคลือบแลคเกอร์มา 14 ปีแล้วยังแวววับเลย
    เคลือบแบบนี้ คือ ต้องไปให้อู่สีเคลือบให้หรือยังไงครับ

sakopr
    ผู้เยี่ยมชม

เคลือบแบบนี้ คือ ต้องไปให้อู่สีเคลือบให้หรือยังไงครับ
    ถูกต้องครับ ผมนำไปเคลือบที่อู่พ่นสีโคร๊อคที่นครศรีธรรมราช(อู่ที่มีชื่อเสียงดีอันดับ 1 ของ จ.นครศรีฯ สมัยนั้น)ตอนนั้นเป็นรถฮุนได สคูป เทอร์โบ ตอนนี้ออก พลัส สีดำ 4 ประตู เครื่องเบนซินมาครับ กำลังจะติดตั้งแก๊ส

Nok
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sakopr ดูโพส
    ถูกต้องครับ ผมนำไปเคลือบที่อู่พ่นสีโคร๊อคที่นครศรีธรรมราช(อู่ที่มีชื่อเสียงดีอันดับ 1 ของ จ.นครศรีฯ สมัยนั้น)ตอนนั้นเป็นรถฮุนได สคูป เทอร์โบ ตอนนี้ออก พลัส สีดำ 4 ประตู เครื่องเบนซินมาครับ กำลังจะติดตั้งแก๊ส
    ที่นครอู่ไหนหรือคับ

บอกมั่งเดี๋ยวจะไปทำ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

คงจะเป็นประเภทพ่นเคลียร์ทับชั้นสี เหมือนตอนทำสีใหม่แน่ๆเลย
    แต่เท่าที่ทราบมันไม่ได้ง่ายแค่อยากพ่นเมื่อไรก้อพ่นได้นี่ครับ

รู้สึกต้องขัดเอาชั้นเดิมออกก่อน เรื่องสีนี่ละเอียดอ่อนใช้ได้นะครับ ศึกษาให้ดีๆก่อนละกัน

แต่ขอเสริมนิดนึง ว่าใครจะไปซื้อบริการ หรือซื้อมาเคลือบเองแบบเทฟล่อน มันไม่ได้ผลอะไรเลยครับ เสียเงินเปล่า ลองมาแล้ว และได้ถามคนอื่นที่ไปลองมาพอควร

เทฟล่อนมันจะทำงานได้ ต้องมีอุณห๓ูมิ ตั้ง 300c ขึ้น แบบเราๆนี่ สรุปง่ายๆคือโดนต้มครับ

ใช้พวกคานูบ้าดีๆ แท้ๆ เคลือบบ่อยๆ ดูแลการจอดรถดีๆ ในร่ม ไม่มีฝุ่นผง ควันหมูปิ้ง แมว หมา(บางตัวคิดว่าตัวเองเป็นนก ขึ้นไปอยู่บนฝากระโปรง หรือหลังคา) ก้อพอ

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนแรกผมคิดว่า พวกเทฟล่อน มันจะช่วยในเรื่องขนแมวบ้าง แบบประมาณเป็นแลคเกอร์อีกชั้น โทรไปถาม r9000 เค้าบอกไม่สามารถกันได้ เรื่องรอยขนแมวคือต้องขัด สถานเดียว

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

เด๋วนี้เค้ามีฟิล์มเคลือบสีแล้วครับของลามิน่า แต่น่าจะแพงน่าดู เพื่อปกป้องสีและขนแมว
    แต่ถ้าล้างรถเอง ขนแมวน้อยกว่าจ้างล้างแน่นอน แล้ว 6 เดือนหรือ 1 ปี ค่อยไปขัดเคลือบสีซักครั้ง

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

เคยเล็งเคลือบคริสตัลเอาไว้..แต่โทรถามราคา...หายอยากครับ..2drผมคิดแบบ
    ฟูล...38,000บาท รับประกัน5ปี..น่าจะใช้สำหรับรถซูปเปอร์คาร์แล้วล่ะ...ไปผิดที่
    แต่ของเค้าดีจริงครับ..เจ้านายผมใช้อยู่..แต่เป็นเบนซ์สปอร์ตนะ..เห็นคนขับรถได้
    แค่ฉีดน้ำเปล่าล้าง..แล้วใช้ชาร์มัวร์เช็ดให้แห้งจบเลย...เล่าให้ฟังครับ...แต่ถ้ามีตังค์
    ก็ลองหาข้อมูลดูครับ...

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ผมใช้ของแอมเวย์ครับ (ไม่ได้มาโฆษณานะครับ)
    วันไหนล้างรถมาใหม่ๆมาจอดที่โรงงาน มีแต่คนถามว่าใช้อะไรขัดเงาดีจัง
    แต่เรื่องขนแมวต้องทำใจครับ มันคงจะจริงที่เขาว่า สีดำ หมาเห่าก็เป็นรอย

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

นั่นสิครับ เคลือบสียังไงดีครับ ราคาแรงไปก็ไม่ไหว

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

สวยอ่ะสีดำ ไม่มองใก้ๆก็ไม่เห็นขนแมว อิอิ ผมล้างเองตลอด คาแคร์ไม่เคยได้กะตังผม เคลือบสีปีละหนพอ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

มาตรฐาน ตอบ: สาวก สีดำ

กำลังจะไปรับรถสีดำเหมือนกันครับ น้าๆมีคำแน่ะนำเรื่องดูแลรักษาไหมครับ เดือนแรก หรือช่วงแรก ควรทำอย่างไรบ้าง ...อยากเคลือบแก้วแต่ไม่ไหวจริงๆครับ

User ID
    34268
    Status
    โพส
    115

เป็นไปได้ อย่าไปเคลือบเลยครับ ผมเคยไปเคลือบมาแล้วเวลาไปทำสีเล็กๆน้อย ต้องลอกออกครับไม่งั้นทำสีไม่ได้ มาคันนี้เลยไม่เคลือบเลยครับ

เชียงใหม่เริ่มหนาวแล้วครับ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maruthkit ดูโพส
    เป็นไปได้ อย่าไปเคลือบเลยครับ ผมเคยไปเคลือบมาแล้วเวลาไปทำสีเล็กๆน้อย ต้องลอกออกครับไม่งั้นทำสีไม่ได้ มาคันนี้เลยไม่เคลือบเลยครับ

เชียงใหม่เริ่มหนาวแล้วครับ
    ขอบคุณครับน้า สำหรับคำแน่ะนำ ว่าแต่ มีข้อเสนออย่างไรบ้างไหมครับสำหรับการดูแลเจ้าเหมียวสีดำ

ปล.อยากไปไหว้พระครูบาร์ฯ จังเลยครับ ไม่ได้ไปนานแล้ว เมื่อก่อนไปทำงานต้องแว่ะไปไหว้สักการะท่านทุกครั้ง

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

น้ำยาเคลือบสีมีหลายสูตรครับ แต่ละสูตรมีข้อดี และเสียต่างกัน พอจะแยกได้ตามนี้ครับ
    ส่วนผสมหลักแบ่งเป็น 1.ปกป้อง(ชั้นหนา บาง)2.ให้ความเงา 3.ทำความสะอาดพื้นผิว 4.ปกป้องจากuv. แต่ละยี่ห้อจะมีแต่ละส่วนมากน้อยต่างกัน ตามราคาและประเภท
    มาลงลึกต่อ สูตรคานูบา ให้ความแข็ง ปกป้องดีจากรอยต่างๆ ความเงาแบบธรรมดา (สูตรโบราณ)
    สูตรแว็กซ์ ไม่ให้ความแข็งหรือปกป้องจากรอยต่างๆ ความเงาฉ่ำกว่า คานูบา (ปัจจุบันมีขาย)
    สูตรเรซิ่น ให้ความแข็งมากที่สุด ปกป้องดีจากรอยต่างๆ ความเงาไม่ฉ่ำเท่าwax แต่ดีกว่าคานูบา (ปัจจุบันมีขาย)
    สูตรเทฟล่อน ให้ความแข็งมากที่สุด(กว่าเรซิ่น) ปกป้องดีจากรอยต่างๆ ความเงาฉ่ำที่สุด (ปัจจุบันไม่มีขายเพราะมีปัญหาตอนทำสีรถพ่นสีไม่ค่อยติด)
    คงพอเข้าใจบ้างนะ ตอนนี้ต้องเลือกใช้ว่าชอบแบบไหนก็ใช้แบบนั้น ส่วนผมใช้รองพื้นด้วยเรซิน เคลือบทับด้วย wax สุดยอดความเงาฉ่ำครับ เพราะต้องการความทนของเรซินและความเงาของWAX
    ถามว่าเคลือบบ่อยแค่ไหนตอบยากขึ้นอยู่กับการใช้รถ
    ยาเคลือบพวกนี้ส่วนใหญ่จะสลายด้วยความร้อนและ น้ำยาล้างรถ(ที่มีสารขจัดคราบเยอะๆ) การเคลือบนี้ถ้าเคลือบทับตัวเก่าก่อนที่ตัวเก่าจะสลายก็จะเท่ากับเคลือบ 2,3,4 ชั้นจะปกป้องได้ดีขึ้น ฉะนั้นต้องดูว่ายาเคลือบสลายหมดหรือยังเคลือบทับก่อน บางคนเคลือบปีละครั้งสงสัยไม่ไหวล่ะ
    ยาเคลือบปกป้องได้ไหม ได้ในระดับหนึ่ง รอยบางรอยที่เกิดขึ้นจะอยู่บนน้ำยานี้ แต่ยาเคลือบต้องไม่หมดก่อนเกิดรอยนะครับ ผมรับรองการเคลือบสีรถมีประโยชน์ แต่ต้องรู้วิธีใช้มัน การเลือกซื้อยาเคลือบอย่าเชื่อคนขาย ให้อ่านฉลากภาษาอังกฤษด้านหลัง
    ว่าประกอบด้วยอะไร อย่าอ่านภาษาไทยเด็ดขาด แล้วเลือกใช้ตามการใช้รถ อยากเงาเคลือบwax แต่ต้องเคลือบบ่อยๆเจอน้ำยาล้างรถครั้งเดียวหมดแล้ว อยากทนต่อรอยต่างๆ เคลือบcanauba/resin(resin แพงกว่าทนกว่า) น้ำยาขัดสี/เคลือบสี ผม test มาหมดแล้วตั่งแต่ขวดละ 100-5,000 บาท ถ้าสงสัยถามได้ น้ำยาล้างรถก็มีส่วนทำให้รถสีด้านเหมือนกัน

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

สำหรับพมเวลาล้างรถทุกครั้งก็เคลือบทุกครั้งตอนนี้นับได้ว่าเคลือบไปแล้ว 20 กว่าครั้งแล้ว ของแม็คไกวเบอร์21 เรื่องขนแมวมันเกิด แต่ก็ลบได้ง่ายๆครับ ลองดูหนะครับ

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

เจ้าเหมียวมันก็ต้องมีขนสิครับ 555

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

หนีไม่พ้นหรอกครับ มีทุกคันครับ เต็มที่ก็คอยลบของผมใช้ อัลติเมทคอมปาว นานๆทีที่มีรอยเริ่มเยอะ แล้วก็อัลติเมทโพลิช(พรีแว็กซ์ )ตามด้วยพระเอกของงาน เมนเซอน่า เพาเวอร์ล็อกครับ ก็พอได้อยู่ตามนี้
    Attached Images Attached Images  

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ดำเงา สวยงาม

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้