หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 40

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน มีปัญหากับแอร์ครับ สดๆร้อนๆ

เมื่อสักพักพึ่งผ่านแถวประตูน้ำ วันนี้รถติดมากครับ หยุดนิ่งครั้งละ 10-15 นาที ค่อยขยับทีละนิดๆ ค้างอยู่หน้าพันทิพย์ 30 นาที

รถมากผิดปกติและอากาศด้านนอกร้อนมาก อยู่ดีๆแอร์รถที่เย็นมาตลอด ก้อเกิดมีแต่ลมออกมา สลับกับไอเย็นบางๆ สังเกตจังหวะการทำงานของคอมเพรสเซ่อร์ มันตัด-ต่อ ถี่ ทำงานแป้ปเดียวสัก 10 วิ แล้วก้อตัดออก สลับไปแบบนี้ ทำให้การค้างอยู่บนถนนประมาณ 30 นาทีนั้น รู้สึกเหมือนนั่งในรถเก่าๆ อย่างบอกไม่ถูก

แต่พอหลุดจากจุดรถติด ได้วิ่งยาวๆ อาการทุกอย่างก้อเป็นปกติครับ คอมแอร์ทำงานแช่นานขึ้น ตามปกติ งง ??????

อยากทราบว่ามีใครพอจะรู้มั้ยครับ ว่ามันเป็นระบบ save mode อะไรรึเปล่า ถ้าอากาศ อุณหภูมิข้างนอกและห้องเครื่องมันร้อนมาก พอดีผมไม่ได้ติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่ม

มีใครเคยเป็นมั้ยครับ หรือมันเป็นสัญญาณบอกว่าอะไรจะพังครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: มีปัญหากับแอร์ครับ สดๆร้อนๆ

อาการอย่างนี้ น่าจะมาจากแรงดัน ของน้ำยาครับ น้าแม็ก

ต้องลองไปเช็คดูครับ มันจะตัดถี่และเร็วมากจนคอมไม่สามารถทำความเย็นได้ครับ

เพิ่งไปเติมน้ำยาหรือไปทำอะไรกับแอร์มาหรือเปล่าครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

มาตรฐาน Re: มีปัญหากับแอร์ครับ สดๆร้อนๆ

ครับ...เข้ามาเก็บข้อมูล

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ไม่ได้ทำอะไรกับแอร์เลยครับ ใจแป้วเหมือนกัน รถอายุยังไม่ครบขวบดีเลยครับ

แต่หลังจากผ่านรถติดตอนนั้นมาก้อไม่เป็นไรครับ ทำงานเป็นปกติ เดี๋ยวเอาไว้เจอรถติดโหดๆ อากาศร้อนจัดแย่ๆ ลองดูอีกว่าเป็นรึเปล่า เมื่อวันก่อนเอารถคันที่มีวัด temp นอกออกวิ่ง วัดอุณหภูมิตอนร้อนมากๆ แถวนั้นได้ 41-42c แล้วครับ !!!!!!

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

เท่าพี่ผมเคยเจอมา คือคอล์ยร้อนหรือแพงระบายด้านหน้าอ่ะครับ มันมีความร้อนมากเกินครับแล้วมันไม่มีทางระบายครับ จิงทำให้น้ำยาที่ไหลผ่านแพงคอล์ยร้อนมันไม่เกินการระบาย มานจึงทำให้ไม่เย็นครับ เย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง แต่ก็ระวังครับน้า อาการแบบนี้ ระวังตู้จะรั่วเอานะครับ ส่วนรถผมก็จะต้องติดพัดลมไฟฟ้าช่วยบ้างแล้วล่ะครับ (ที่กล่าวมาเป็นความคิดส่วนตัวนะครับน้า)

User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

อ่อ แบบนี้นี่เอง เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปขับรถของอู่แห่งหนึ่ง วิ่งไปนครปฐม วิ่งเร็วๆ แอร์เย็นฉ่ำ แต่วิ่งใน กทม รถติด มีแต่ลมแอร์ออกมา

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

มาเก็บข้อมูล...รู้สึกเหมือนกันครับรถหยุดแล้วไม่คอยเย็น
    รอว่างๆจะไปติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่มอีกตัว

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

<Airt700>

แอร์นี้หรอคับ

555

User ID
    1046
    Status
    โพส
    200

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ foxcox ดูโพส
    <Airt700>

แอร์นี้หรอคับ

555
    เอาแล้ว...ผมม่ายเกี่ยวนะน้าแมค...ไปดีฝ่า

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

หายไวไวครับ

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

ผมเคยเป็นคับ

ตอนขับสตราด้าคันเก่า

ถ้าจอด จะออกแต่ลม พอวิ่งแอร์จะเย็น

แต่ตอนนั้นผมล้างแอร์ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย

ลองดูก่อนก็ได้คับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถ้าขับช้าหรือจอดแล้วร้อนอย่างแรกลองดูระบบน้ำยาว่ารั่วรึเปล่าครับจุดที่รั่วบ่อย
    -ซิลท้ายคอมแอร์ครับรถรุ่นแรกๆจะเป็นเกือบทุกคันจะเห็นน้ำยาเยิ้มเลยครับ
    -ซิลตรงข้อต่อครับมีหลายจุดเหมือนกันครับใต้กกรองอากาศก็ลองดูนะครับ
    -อีกจุดก็แถวๆซิลที่เป็นรอยต่อระหว่างห้องเครื่องกับห้องโดยสารถ้าอาการหนักจะมีน้ำยาเยิ้มเลยครับ
    ส่วนอีกสาเหตุนึงที่อาจเกิดได้และมักจะเกิดบ่อยในอดีตถ้าใครเคยใช้ strada คือพุลเล่ที่ส่งกำลังจากเครื่องยนต์ไปพัดลมหน้าเครื่องขาดแต่ยังไม่จากออกจากกันครับตัวนี้ถ้าขาดหรือฟรีได้ตอนจอดรถ air จะร้อนมากเพราะไม่มีลมมาควบแน่นนำยาที่เพียงพอทำให้น้ำยาหลังจาก expansion แล้วยังไม่เย็นจนเป็น liquid เวลาไปผ่านคอยเย็นมันก็พัดพาเอาความร้อนเข้ามานั่นเองครับ
    -อีกอย่างน้ำยาฟรีปั้มของพัดลมหน้าเครื่องแต่รถใช้ไม่ถึงปีไม่น่าเป็นแต่ก็ลองหมุนพัดลมตอนดับเครื่องดูได้ครับเทียบความรู้สึกกับรถเพื่อนๆดูครับแต่ต้องเทียบในสภาพแวดล้อมเดียวกันนะครับเพราะตัวนี้จะทำงานตามอุณหภูมิถ้าของเราหมุนง่ายกว่าเพื่อนก็แสดงว่าเริ่มอาการไม่ดีแล้วครับ
    -ถ้าไม่พบสิ่งผิดปกติใดๆแสดงว่าสภาพแวดล้อมแถวนั้นร้อนมากจนน้ำยาไม่สามารถควบแน่นได้คงต้องพึ่งพัดลมแล้วครับ ของผมมันติดมาให้เลยเย็นดีครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอบคุณทุกท่านครับ ไว้เป็นอีกจะมาเล่าให้ฟังครับ เดี๋ยวเข้า 0 ให้น้องๆเค้าเช็คอีกที

ว่าแต่ สงสัย ต้องใส่ดันรางของน้าจี อาจจะช่วยให้เย็นขึ้นได้มั้ยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    เมื่อสักพักพึ่งผ่านแถวประตูน้ำ วันนี้รถติดมากครับ หยุดนิ่งครั้งละ 10-15 นาที ค่อยขยับทีละนิดๆ ค้างอยู่หน้าพันทิพย์ 30 นาที

รถมากผิดปกติและอากาศด้านนอกร้อนมาก อยู่ดีๆแอร์รถที่เย็นมาตลอด ก้อเกิดมีแต่ลมออกมา สลับกับไอเย็นบางๆ สังเกตจังหวะการทำงานของคอมเพรสเซ่อร์ มันตัด-ต่อ ถี่ ทำงานแป้ปเดียวสัก 10 วิ แล้วก้อตัดออก สลับไปแบบนี้ ทำให้การค้างอยู่บนถนนประมาณ 30 นาทีนั้น รู้สึกเหมือนนั่งในรถเก่าๆ อย่างบอกไม่ถูก

แต่พอหลุดจากจุดรถติด ได้วิ่งยาวๆ อาการทุกอย่างก้อเป็นปกติครับ คอมแอร์ทำงานแช่นานขึ้น ตามปกติ งง ??????

อยากทราบว่ามีใครพอจะรู้มั้ยครับ ว่ามันเป็นระบบ save mode อะไรรึเปล่า ถ้าอากาศ อุณหภูมิข้างนอกและห้องเครื่องมันร้อนมาก พอดีผมไม่ได้ติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่ม

มีใครเคยเป็นมั้ยครับ หรือมันเป็นสัญญาณบอกว่าอะไรจะพังครับ
    ผมเคยเป็นครับ เกิดจากการระบายความร้อนไม่ทันครับ

ผมยิ่งกว่าน้าอีก เวลานั้น ถนนพระราม 4 ผมและลูกค้า 5 คน นั่งเต็มคัน โคตรขายหน้าเลยครับ

จำได้ว่าวันนั้น มีแต่ลม ต้องเร่งรอบช่วยมาที่ 1500 รตน . และเครื่องสั่นมาก

จนต้องแง้มฝากระโปรงกลางถนน แอร์จะเย็นขึ้นครับ หลังจากนั้น ผมก็ไปสอยพัดลมไฟฟ้า

12 นิ้ว มา 1 ชุด อาการดังกล่าว หายไปเลยครับ

ลองดูครับน้า อากาศมันร้อนขึ้นทุกๆวัน พัดลมตัวเดียวจบครับ ผมทำมาแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าน้า ถามว่ามันเป็น Safe Mode หรือเปล่า ผมตอบได้เลยว่าใช่ครับ

เพราะในรถผม คอมไม่ทำงานครับ ถ้าทำต่อไป โอกาสที่คอมจะน๊อก และระเบิด มีสูงครับ

อดีตเคยขับรุ่นคอมระเบิดมาก่อนครับ อาการเดียวกัน เพราะไม่มีพัดลมไฟฟ้า พัดลมหน้าเครื่อง ระบายสี่อย่าง

เอาไม่อยู่หรอกครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มีพัดลมรึยังครับ ถ้ายังไม่มีจัดไว้ได้เลยครับ มีประโยชน์มากช่วงรถติด อาการนี้บ่งบอกได้ว่า คอมน๊อกครับ โดยที่เราเปิดความเย็นมากไป คอมเลยไม่ยอมตัว พอมันทำงานหนักไปมันเลยน๊อค ครับ แอร์บ้านก็เปนครับอาการนี้ อิอิ ยังไงก็ขอให้รู้สาเหตุที่แท้จริงและหายไวๆน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    มีพัดลมรึยังครับ ถ้ายังไม่มีจัดไว้ได้เลยครับ มีประโยชน์มากช่วงรถติด อาการนี้บ่งบอกได้ว่า คอมน๊อกครับ โดยที่เราเปิดความเย็นมากไป คอมเลยไม่ยอมตัว พอมันทำงานหนักไปมันเลยน๊อค ครับ แอร์บ้านก็เปนครับอาการนี้ อิอิ ยังไงก็ขอให้รู้สาเหตุที่แท้จริงและหายไวๆน๊ะครับ
    แอร์บ้าน มันจะติดแต่พัดลม แต่คอมไม่ทำงาน

อาการของแอร์บ้านจะเกิดต่อเมื่อ คอยล์ร้อนสกปรก และตากแดดจัดๆ

แอร์รถ ก็เกิดจากพัดลมหน้าเครื่องระบายไม่ทัน ทำให้เกิดความร้อนในระบบสูงกว่าค่าที่กำหนดไว้

ระบบจะหยุดตัวเอง เพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดขึ้น ดังนั้น การปรับปรุงระบบระบายความร้อน

ให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น จะช่วยให้ระบบทำงานต่อได้ โดยที่เราไม่ต้องมานั่งขายหน้าครับ

chiraphatk
    ผู้เยี่ยมชม

ไทรตันไม่มีพัดลมระบายความร้อนให้แอร์หรอกเหรอครับ ท้ายเบ๊นซ์ตัวเก่าปี96ผมมันยังมีพัดลมให้แอร์เลยนะครับ
    แล้วของผมตัวโมเดล10มันมีมาให้หรือยังครับ หรือว่าต้องไปติดเพิ่มเหมือนกัน

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

แล้วของผมเกิดจากอะไรครับน้าๆ
    ถ้าเจอรถติดๆสัก 5 นาที มันจะไม่เย็นเลยครับ มีแต่ลมออกมา แต่แอร์ยังทำงานอยู่ครับ สังเกตุจากรอบเรื่อง คอมมันยังทำงานอยู่ เลยต้องปิดแอร์สักพักค่อยเปิดใหม่ ถึงเย็นขึ้น แต่ถ้าเจอรถติดๆอีก ก็เป็นอีกครับ แต่ตอนกลางคืนไม่ค่อยมีปัญหา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chiraphatk ดูโพส
    ไทรตันไม่มีพัดลมระบายความร้อนให้แอร์หรอกเหรอครับ ท้ายเบ๊นซ์ตัวเก่าปี96ผมมันยังมีพัดลมให้แอร์เลยนะครับ
    แล้วของผมตัวโมเดล10มันมีมาให้หรือยังครับ หรือว่าต้องไปติดเพิ่มเหมือนกัน
    หลังปี 08 ไทรทัน จะไม่มีพัดลมไฟฟ้า ติดมาให้ครับ

อยากได้ต้องไปหาติดเองครับผม

ส่วนเรื่องท้ายเบนซ์ เค้ามีมาให้ ผมถามกลับว่า เขามีพัดลม หน้าเครื่องอย่างเราหรือเปล่าล่ะ

มันคนละระบบกันครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้