สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

มาตรฐาน รอบเครื่องไม่นิ่งครับ

สอบถามพี่ๆ ที่ใช้ Plus Vg 2011 หน่อยว่ามีอาการเหมือนของผมบ้างปล่าวครับ

1. ตอนเช้าสตาร์ทเครื่อง รอบไม่นิ่งครับ ขึ้นๆ ลงๆ ยิ่งตอนเปิดแอร์ยิ่งชัดเจน
    ประมาณ 2-3 นาทีครับ หลังจากนั้นก็จะนิ่งปกติครับ

2. ตอนบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง On แต่ยังไม่สตาร์ท
    จะมีเสียงดังเหมือนเหมือนมีอะไรกระทบตัวถังรถ 1 ครั้ง

3. ระบบแอร์ตัด/ต่อเร็วมาก ทั้งๆ ที่ความเย็นน่าจะยังไม่ถึง
    ผมเคยลองจอดรถทิ้งไว้กลางแดดเปรี้ยงๆ พักใหญ่ พอให้ข้างในรถร้อน(มาก)
    แล้วเข้าไปสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์เลยล็อกกลางไป 2 ขีด
    ผลคือคอมพ์ทำงานไม่ถึง 10 วิ แล้วตัดไปประมาณ 2 วิ แล้วทำงานใหม่
    สลับไปสลับมาอยู่อย่างงี้ ถือว่าปกติรึปล่าวครับ

** เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปเช็ค 1,000 กิโลแรกที่ศูนย์ แจ้งอาการเค๊าไป
    ทางศูนย์บอกว่าเป็นอาการปกติ ผมเลยทิ้งรถไว้วันนึงเลย ให้เครื่องเย็น
    เพื่อจะได้ให้ช่างเช็คเรื่องรอบเครื่องไม่นิ่ง เลยให้จอดทิ้งไว้นานๆ เลย
    ตอนเย็นก่อนศูนย์ปิด ไปรับรถ ที่ศูนย์บอกว่าเลิร์นนิ่งใหม่ให้แล้ว
    พอกลับมาบ้าน จอดไว้คืนนึง ตอนเช้า รอบไม่นิ่งเหมือนเดิมเป๊ะ
    ก็เลยคิว่า รึจะเป็นอาการปกติของมันจริงๆ
    ไม่ทราบว่า ของพี่ๆ คนอื่น เป็นอย่างนี้รึปล่าวครับ

......รบกวนหน่อยนะครับพี่ๆ ....

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน Re: รอบเครื่องไม่นิ่งครับ

ขอตอบข้อ1ข้อเดียวครับว่าเป็นอาการปกติ..เนื่องจากเครื่องเย็นในตอนเช้า..กล่องจะสั่งจ่ายน้ำมันหนาหน่อย..พออุณหภูมิสูงขึ้นก็จะสั่งจ่ายปกติ..อันนี้ช่างมาสเตอร์บอกให้ฟังเนื่องจากรถผมก็เป็นครับ..ส่วนข้อ2กะข้อ3รอท่านอื่นมาตอบครับ..

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

มาตรฐาน Re: รอบเครื่องไม่นิ่งครับ

2. ตอนบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง On แต่ยังไม่สตาร์ท
    จะมีเสียงดังเหมือนเหมือนมีอะไรกระทบตัวถังรถ 1 ครั้ง

** ภาษา ชาวบ้าน เขาเรียกว่า เสียงเผาหัว ครับบ**

เครื่องดีเซล
    อัดอากาศให้แน่นและร้อน
    ฉีดน้ำมันลงไปแถวลูกสูบภึง 0 ตายบน

ถ้าอากาศไม่ร้อน ตอนเครื่องเย็นเฉียบ จะสตาร์ทติดยาก

หัวเผา ร้อนและแหย่เข้าไปในห้องเผาไหม้ ให้ร้อนพอที่น้ำมันจะลุกไหม้

พอเครื่องร้อน หรือติดแล้ว ไม่ต้องใช้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TritonRider : 11-04-2011 เมื่อ 07:45

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

เฮอ!! คำตอบที่สองนี้ชัดเจน ลึกซึ้งครับน้า

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TritonRider ดูโพส

** ภาษา ชาวบ้าน เขาเรียกว่า เสียงเผาหัว ครับบ**

ฉีดน้ำมันลงไปแถวลูกสูบภึง 0 ตายบน

ถ้าอากาศไม่ร้อน ตอนเครื่องเย็นเฉียบ จะสตาร์ทติดยาก

หัวเผา ร้อนและแหย่เข้าไปในห้องเผาไหม้ ให้ร้อนพอที่น้ำมันจะลุกไหม้

พอเครื่องร้อน หรือติดแล้ว ไม่ต้องใช้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanwiputn ดูโพส
    เฮอ!! คำตอบที่สองนี้ชัดเจน ลึกซึ้งครับน้า
    ใช่ครับ ชัดเจนครับ ได้ยินเสียงทึกเช้าเลย..ผมก็เลยนั่งรอมัน จนกว่ามันจะตัดแล้วค่อย start

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

3 แอร์ตัด ต่อเร็วครับ...เป็นเหมือนกัน
    ..แอร์กินรอบเยอะมากมาย...เปิดแอร์์รอบไปเกือบ 950 รอบ
    ปิดแอร์รอบประมาณ 800 เอง...ความเย็นยังไม่ได้ก้คงตัดต่อเร็ว...แต่พอได้ตามที่เซนเซอร์จับ
    ก้คงตัดต่อช้านะครับ หรือไม่ก้คงเป็นเทคนิคของทางมิตซู ให้แอร์เย็นฉ่ำ...ฮ่าๆๆ..คิดไปเองครับ
    รอผู้รู้มาตอบ

User ID
    13447
    Status
    โพส
    293

โอ้โฮ ! ได้ความรู้อีกมากมาย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ข้อ3มั่งครับ
    ระบบใหม่(กว่ายุดของไซโคลน ไมตี้xหรือมังกรทองโน้น)ตัวควมคุมอุณหภูมิจะเซฟคอมป์ครับ ค่อยลดลงทีละ1-2องศาครับ จนถึงความเย็นที่เราต้องการ แล้วจะอยู่กับสปีดพัดลม จะไม่อัดน้ำยายาว(ขอมั่วสักนีสสสส นึง)
    ผมว่าเราไม่ต้องแร่งน้ำยามากอ่ะครับ ไปแร่งที่สปีดพัดลมดีกว่า มีประโยชน์กับแผงคอยล์เย็นไม่ให้คอยล์มันชุ่มแฉะ เป็นสาเหตูแห่งการผุในวันหลัง..
    * แล้วก็ควรใส่กรองแอร์โดยด่วน *หรือใส่แล้วก็แล้วไป-
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 11-04-2011 เมื่อ 10:26

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ข้อ3มั่งครับ
    ระบบใหม่(กว่ายุดของไซโคลน ไมตี้xหรือมังกรทองโน้น)ตัวควมคุมอุณหภูมิจะเซฟคอมป์ครับ ค่อยลดลงทีละ1-2องศาครับ จนถึงความเย็นที่เราต้องการ แล้วจะอยู่กับสปีดพัดลม จะไม่อัดน้ำยายาว(ขอมั่วสักนีสสสส นึง)
    ผมว่าเราไม่ต้องแร่งน้ำยามากอ่ะครับ ไปแร่งที่สปีดพัดลมดีกว่า มีประโยชน์กับแผงคอยล์เย็นไม่ให้คอยล์มันชุ่มแฉะ เป็นสาเหตูแห่งการผุในวันหลัง..
    * แล้วก็ควรใส่กรองแอร์โดยด่วน *หรือใส่แล้วก็แล้วไป-
    ผมไม่เข้าใจที่พี่บอกว่าใส่กรองแอร์ ครับผม??
    คือเดิมติดรถนี่ไม่มีกรองแอร์เหรอครับพี่
    แล้วถ้ามีมา แสดงว่ากรองแอร์ผมมันสกปรกเหรอครับผม
    เพิ่งออกรถมาเมื่อ 29 มีนาเองครับผม

และปกติผมก็ตั้งสวิทส์น้ำยาแอร์ไว้คงที่อ่ะครับ แต่ตามที่ผมกล่าวมาครับพี่
    ผมได้ลองเร่งน้ำยาแอร์ไปเกินครึ่งประมาณ 2 ขีด เพื่อลองดูว่าคอมพ์มันจะจับ
    ช่วงต่อได้นานกว่านี้ไหม สรุปว่า ไม่ว่าจะเร่งน้ำยาไปแค่ไหน น้อย หรือมาก
    ก็ยังตัด-ต่อเร็วเหมือนเดิม

** จากประสบการณ์และความเข้าใจตอนนี้สรุปความแต่งต่างครับ
    คันก่อนหน้านี้ที่เคยใช้ Strada ครับผม

- Strada ขึ้นรถปุ๊บ สตาร์ท เปิดแอร์ คอมพ์จะอัดน้ำยาแอร์อยู่พักใหญ่ครับ
    ก่อนที่จะตัด และจะตัด-ต่อช้าลงคงที่ เมื่อความเย็นภายในคงที่

- Plus ขึ้นรถปุ๊บ สตาร์ท เปิดแอร์ คอมพ์จะทำงานแล้วตัด/ ตัด-ต่อ / ตัด-ต่อ
    แบบถี่ๆ อยู่พักใหญ่ครับ และจะตัด-ต่อช้าลงคงที่
    เมื่อความเย็นภายในคงที่เช่นเดียวกันครับ

โดยหลักการแล้ว ไม่ทราบว่าแบบไหนดีกว่าครับพี่ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับพี่
    อยากทราบจริงๆ ครับผม

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TritonRider ดูโพส

อีกนิดครับพี่ เพิ่มเติมๆ เนื่องจากเมื่อเช้าไปสตาร์ท ลองดูรอบเครื่อง
    - ตอนบิดกุญแจไป On ดัง 1 ครั้ง / บิดกลับ ดัง 1 ครัง
    - สตาร์ททิ้งไว้พักนึง ขณะที่ติดเครื่องอยู่ ก็มีดังมาเป็นระยะห่างๆ ครับ
    - ลองขับ ก็ดังบ้าง เป็นบางครั้ง

** เสียงเดียวกันครับ **
    ไม่ทราบว่า แบบนี้ปกติมั๊ยครับพี่ รบกวนด้วยครับผม

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ขอตอบข้อ1ข้อเดียวครับว่าเป็นอาการปกติ..เนื่องจากเครื่องเย็นในตอนเช้า..กล่องจะสั่งจ่ายน้ำมันหนาหน่อย..พออุณหภูมิสูงขึ้นก็จะสั่งจ่ายปกติ..อันนี้ช่างมาสเตอร์บอกให้ฟังเนื่องจากรถผมก็เป็นครับ..ส่วนข้อ2กะข้อ3รอท่านอื่นมาตอบครับ..

รับทราบครับผม
    แสดงว่าต้องทำใจ เพราะอาจจะยังไม่คุ้นกับรถรุ่นใหม่แบบมีกล่อง
    พอดีคันเก่าเป็น Strada เครื่อง 4D56 คือกัน
    มันไม่มีอาการแบบนี้ครับผม

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เรื่องตัดแอร์บ่อยๆ เป็นเรื่องปกติของไทรทัน แต่รถใหม่ๆน้ำยาแอร์ไม่น่าขาด ถึงจอดตากแดด ก็เย็นเร็ว

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

รอผู้รู้มาตอบครับ
    กะว่าจะเอาเข้าศูนย์อีกรอบ เผื่อจะคุยกะช่างได้
    ไม่อยากได้ยินคำว่าอาการปกติแล้วอ่ะ

User ID
    6214
    Status
    โพส
    182

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Big_Phuket ดูโพส
    สอบถามพี่ๆ ที่ใช้ Plus Vg 2011 หน่อยว่ามีอาการเหมือนของผมบ้างปล่าวครับ

1. ตอนเช้าสตาร์ทเครื่อง รอบไม่นิ่งครับ ขึ้นๆ ลงๆ ยิ่งตอนเปิดแอร์ยิ่งชัดเจน
    ประมาณ 2-3 นาทีครับ หลังจากนั้นก็จะนิ่งปกติครับ

3. ระบบแอร์ตัด/ต่อเร็วมาก ทั้งๆ ที่ความเย็นน่าจะยังไม่ถึง
    ผมเคยลองจอดรถทิ้งไว้กลางแดดเปรี้ยงๆ พักใหญ่ พอให้ข้างในรถร้อน(มาก)
    แล้วเข้าไปสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์เลยล็อกกลางไป 2 ขีด
    ผลคือคอมพ์ทำงานไม่ถึง 10 วิ แล้วตัดไปประมาณ 2 วิ แล้วทำงานใหม่
    สลับไปสลับมาอยู่อย่างงี้ ถือว่าปกติรึปล่าวครับ

** เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปเช็ค 1,000 กิโลแรกที่ศูนย์ แจ้งอาการเค๊าไป
    ทางศูนย์บอกว่าเป็นอาการปกติ ผมเลยทิ้งรถไว้วันนึงเลย ให้เครื่องเย็น
    เพื่อจะได้ให้ช่างเช็คเรื่องรอบเครื่องไม่นิ่ง เลยให้จอดทิ้งไว้นานๆ เลย
    ตอนเย็นก่อนศูนย์ปิด ไปรับรถ ที่ศูนย์บอกว่าเลิร์นนิ่งใหม่ให้แล้ว
    พอกลับมาบ้าน จอดไว้คืนนึง ตอนเช้า รอบไม่นิ่งเหมือนเดิมเป๊ะ
    ก็เลยคิว่า รึจะเป็นอาการปกติของมันจริงๆ
    ไม่ทราบว่า ของพี่ๆ คนอื่น เป็นอย่างนี้รึปล่าวครับ

......รบกวนหน่อยนะครับพี่ๆ ....
    ข้อ1. กับข้อ3. เป็นอาการปกติ ของตัวชดเชยรอบครับ ในเกียร์ A/T ขณะเปิดแอร์เกียร์อยู่ตำแหน่ง P หรือ N จะสังเกตุเห็นได้ชัดเจนว่ารอบเครื่องจะ Swing จังหวะตัดอยู่ทีประมาณ750-800 รอบ/นาที จังหวะต่อหรือคอมแอร์ทำงานจะอยู่ทีประมาณ900-950 รอบ/นาที จังหวะต่อจะกินเวลาประมาณ 7-8 วินาที ถ้าเหยียบเบรคแล้วเข้าเกียร์ D อาการตัดต่อจะ Smooth ขึ้น ถือว่าเป็นอาการปกติครับ ถ้าช่วงเช้าเวลา Start เครื่องยังไม่เปิดแอร์ มีการการรอบ Swing ก็ให้ช่างที่0 ตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ได้ครับ รอบเดินเบาอาจจะต่ำไปไม่ต้องตกใจครับ

ข้อ2.บิด SW.กุญแจตำแหน่งหรือจังหวะที่2 ก่อนStart ประมาณ3วินาที จะได้ยินเสียงรีเลย์ตัดการทำงานของการเผาหัวก็เป็นเรื่องปกติครับ

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ta-jo ดูโพส
    ข้อ1. กับข้อ3. เป็นอาการปกติ ของตัวชดเชยรอบครับ ในเกียร์ A/T ขณะเปิดแอร์เกียร์อยู่ตำแหน่ง P หรือ N จะสังเกตุเห็นได้ชัดเจนว่ารอบเครื่องจะ Swing จังหวะตัดอยู่ทีประมาณ750-800 รอบ/นาที จังหวะต่อหรือคอมแอร์ทำงานจะอยู่ทีประมาณ900-950 รอบ/นาที จังหวะต่อจะกินเวลาประมาณ 7-8 วินาที ถ้าเหยียบเบรคแล้วเข้าเกียร์ D อาการตัดต่อจะ Smooth ขึ้น ถือว่าเป็นอาการปกติครับ ถ้าช่วงเช้าเวลา Start เครื่องยังไม่เปิดแอร์ มีการการรอบ Swing ก็ให้ช่างที่0 ตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ได้ครับ รอบเดินเบาอาจจะต่ำไปไม่ต้องตกใจครับ

ข้อ2.บิด SW.กุญแจตำแหน่งหรือจังหวะที่2 ก่อนStart ประมาณ3วินาที จะได้ยินเสียงรีเลย์ตัดการทำงานของการเผาหัวก็เป็นเรื่องปกติครับ

ชัดเจนครับผม
    ขอบคุณมากครับพี่ แสดงว่ารถผมปกติทุกอย่างคร้าบบบบ
    พอดีันก่อนเป็นสตราด้า ไม่เคยเจอไรแบบนี้อ่ะพี่ ไม่คุ้นๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

triton comp ตัด-ต่อบ่อยมากๆ จนบางทีอุณหภูมิลงช้านะครับ

ที่บ้านมี D-max อีกคัน แอร์เย็นฉ่ำดีมากๆ comp ตัดต่อช้ากว่า
    แต่เมท่อไหร่ comp ทำงานรอบเครื่องยนต์กระตุกและรถสั่นชัดเจนชัดเจนครับ ฺ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

รถผมก็เป็นเหมือนกันทั้ง3ข้อเลย งั้นก็ปกติ มันเป็นทุกครั้งไม่น่าห่วงครับ แต่ถ้าเป็นๆหายๆนี่ซิ...แต่ผมไม่เคยซีเรียสเลย

ข้อมูลกระทู้