หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: พลัสถอดแหนบออกจะนุ่มขึ้นไหมครับจะมีผลอะไรไหม..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ waterwutbangsai ดูโพส
    ถอดแหนบบรรทุกแล้วนิ่มครับ โอกาสหน้าผมเอารูปมาให้ชม ผมและพรรคพวกทำแล้วใช้กันอยู่ =ชพ-2302 ยุธยา
    ขอรายละเอียดด้วยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: พลัสถอดแหนบออกจะนุ่มขึ้นไหมครับจะมีผลอะไรไหม..

เคยสอบถาม ช่างที่ศูนย์ เรื่องการถอดแหนบออกหนึ่งแผ่นบรรทุก

คำตอบได้มาว่า

1.นุ่มขึ้น ในเมือง นอกเมือง ย้วย การทรงตัวแย่ลง

2.รถจะเตี้ยลงทันที ประมาณ 1 นิ้วครับ อาจทำให้หน้าเชิดได้ ไม่งามแน่

3.แหนบกลับไม่ได้ เพราะมันกลับมาแล้ว

4.การบรรทุกแย่ลงมาก เมื่อเทียบกับของเดิม ซึ่งก็หน้าเชิดมากอยู่แล้วเวลาใส่หนักๆ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมเคยทำนะ กะอีสุ รุ่นเก่าที่มีโบรุ่นแรกเครื่อง 2500 ไม่ได้ถอดแต่ กลับแหนบแผ่นบรรทุก
    ผลที่ได้คือขับเรื่อยๆเรี่ยง นุ่มๆเด้งๆย้วยๆ หน่อย แต่พอเร็วๆ จะออกอาการไปไม่เป็น
    ที่สำคัญเวลาบรรทุก ท้ายห้อยมากครับ

ส่วนเรื่องความประหยัดนั้นเคยขับรุ่นที่กล่าวมาได้ดังนี้
    1.ถ้าขับ 70 ได้ 27 โล ลิตร
    2.ถ้าขับ 90 ได้ระดับ 15 โล ลิตร
    3.ถ้าขับอยู่ ประมาณ 120 เหลือ 8 โล ลิตรครับ
    ไม่ได้ประหยัดหรอกครับ แต่ถ้าขับช้าๆ ก็โอ

ส่วนการเอาพลัสไปโหลด ต้องใส่ล้อ 20-22 ครับ โหลดมาสัก 1.5-2 นิ้ว สวยแจ่ม หรูครับ
    ..เห็นด้วยกะน้าNuk_ครับ..น้าสัจจะธรรมวัดปริมาณการบริโภคเยี่ยงไร
    จึงประหยัดได้..กว่า..กว่า..และกว่าอีกแยะ...ผมไปกะเพื่อนเมื่อวันที่14/2/52
    ที่บางปะกงลองกันเลยครับซัดเต็มเหนี่ยวผมเติมV-Power เพื่อนเติมB5สรุป
    ไปถึงปลายทางแวะเติมเต็มถังเหมือนเดิม(เติมจากพระราม3เต็มถัง) ผมจ่าย
    ไป 305 บ. ของเพื่อน D-MAX (Platinum) จ่ายไป295 บ.ประหยัดกว่า10 บ.
    น้าๆว่าเยอะมั๊ย แต่ยอมรับเค้าที่ 70-80 กม./ชม. ครับประหยัดจริง แต่ถ้ากด
    ให้เต็มเหนี่ยวแบบนี้ก็น่าจะอยู่ที่ตัวเลขนี้ครับ ส่วนช่วงล่างผมว่าแล้วแต่ชอบ
    นะครับ ส่วนผมก่อนออก Triton ก็ลองทุกยี่ห้อจนเบื่อเซลล์ไปเลยครับ
    ...ทำงานหนักมานาน..นี่แหละรางวัล....

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ลองตรวจสอบยางก่อนดีมั๊ยครับ แล้วค่อยเซ็ทแหนบเป็นเรื่องต่อไปครับเอาแบบที่สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้นะครับ ตามด้วยโช๊คดีๆอีก4ต้น ไม่แนะนำให้ถอดแหนบบรรทุกออกครับแต่มีวิธีตัดแหนบบรรทุกให้สั้นลงเพื่อให้แหนบแผ่นบนมีการให้ตัวได้มากขึ้นครับ จะลดความกระด้างไปได้พอสมควรครับและวิธีนี้สามารถใช้บรรทุกของได้ตามเดิมครับ และในการเปรียบเทียบรถแต่ละแบรนท์ย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะคนออกแบบ คนละคนกันครับ และคนที่ซื้อไปใช้ก็เป็นล้านๆคน เท่ากับ ล้านๆ ความต้องการ เพราะฉะนั้นต้องหาครับ หาความต้องการของตัวเราเองให้พบครับ ว่าต้องการความนุ่มระดับไหน ใช้บรรทุกด้วยมั๊ย หรือว่าใช้ขับประจำวันอย่างเดียว หาให้เจอครับ แล้วมาสนุกกับการขับไทรทัน แล้วคุณจะพบว่าคุณเลือกรถกระบะที่ดีมาใช้แล้วครับ อยากยินดีล่วงหน้าครับ พี่น้องครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zook-zone ดูโพส
    แล้ว ตัวไม่พลัสถอดแหนบได้ไหมครับถ้าจะโหลดครับ และควรโหลดหน้าเท่าไหร หลังเท่าไรดีครับ ต้องทำอย่างไงบ้างละครับผม
    โหลดแล้วแต่ความชอบเลยครับ แต่ก็ไม่เข้าใจครับ55555ว่าทำไมไม่ชอบในสิ่งที่เราเป็น คริๆๆๆ แต่ถ้าทำแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็ทำเลยครับ555+เป็นเรื่องธรรมชาติครับ คนชอบแต่งรถครับ เตี้ยอยากสูง สูงอยากเตี้ย และสูงอยากสูง 55555+ก็เป็นเช่นนี้แหละครับ พี่น้องครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ลองตรวจสอบยางก่อนดีมั๊ยครับ แล้วค่อยเซ็ทแหนบเป็นเรื่องต่อไปครับเอาแบบที่สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้นะครับ ตามด้วยโช๊คดีๆอีก4ต้น ไม่แนะนำให้ถอดแหนบบรรทุกออกครับแต่มีวิธีตัดแหนบบรรทุกให้สั้นลงเพื่อให้แหนบแผ่นบนมีการให้ตัวได้มากขึ้นครับ จะลดความกระด้างไปได้พอสมควรครับและวิธีนี้สามารถใช้บรรทุกของได้ตามเดิมครับ และในการเปรียบเทียบรถแต่ละแบรนท์ย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะคนออกแบบ คนละคนกันครับ และคนที่ซื้อไปใช้ก็เป็นล้านๆคน เท่ากับ ล้านๆ ความต้องการ เพราะฉะนั้นต้องหาครับ หาความต้องการของตัวเราเองให้พบครับ ว่าต้องการความนุ่มระดับไหน ใช้บรรทุกด้วยมั๊ย หรือว่าใช้ขับประจำวันอย่างเดียว หาให้เจอครับ แล้วมาสนุกกับการขับไทรทัน แล้วคุณจะพบว่าคุณเลือกรถกระบะที่ดีมาใช้แล้วครับ อยากยินดีล่วงหน้าครับ พี่น้องครับ
    พอจะแนะ การตัดแหนบบรรทุกหน่อยได้มั้ยครับ ร้านไหนทำมั่งครับ มีสูตรคร่าวๆมั้ยครับ สนใจมากครับ งบน้อยครับ

ผมอยู่รัชดา ลาดพร้าวครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    พอจะแนะ การตัดแหนบบรรทุกหน่อยได้มั้ยครับ ร้านไหนทำมั่งครับ มีสูตรคร่าวๆมั้ยครับ สนใจมากครับ งบน้อยครับ

ผมอยู่รัชดา ลาดพร้าวครับ
    มาจากเกษตร ผ่านแคลายให้ชิดซ้าย เลย โรงพักสักระยะจะเจอร้านแหนบ(เต๊กฮวด)อยู่ซ้ายมือเลยครับ ไม่มีเบอร์โทรครับและอีกที่ก็ ตู่ออโต้ สุ1000 เบอร์โทร0819441741

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    มาจากเกษตร ผ่านแคลายให้ชิดซ้าย เลย โรงพักสักระยะจะเจอร้านแหนบอยู่ซ้ายมือเลยครับ ไม่มีเบอร์โทรครับและอีกที่ก็ ตู่ออโต้ สุ1000 เบอร์โทร0819441741

ขอบคุณครับ ร้านที่แนะนำไปทางแคราย ยังไม่ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าใช่มั้ยครับ เส้นนั้นผมวิ่งบ่อย ไปสุพรรณ แต่มันยาว กลัวจะเลยครับ
    อ่อ อีกอย่าง ร้านเต็กฮวด ร้านใหญ่ มีเส้นไปสุพรรณด้วยนี่นา

ส่วนร้านพี่ตู่ โทรไปหาแก แกไม่แนะนำให้ตัดครับ แกให้ใส่ชุดราคา 19000 เลย ผมบอกยังไม่พร้อม รอเก็บเงินก่อน

การตัดแหนบบรรทุก ใจนึงยังกังวลถ้าออกมาไม่ดี โคลงเคลง จะเอากลับไม่ได้ด้วย แต่ราคาค่าทำคงไม่แพง น่าสนใจตรงนี้ล่ะครับ และผมรับได้กับ ฟีลลิ่ง ช่วงล่างโยนๆ ยวบๆ แบบเดิมๆ ตอนนี้ได้อยู่ เลยยังไม่อยากเปลี่ยนโช้ค แค่อยากให้นิ่มกว่านี้เฉยๆ

เราต้องบอกร้านเค้ามั้ยครับว่าแค่ไหนเท่าไร หรือเค้าจะช่วยเราเอง

ขอโทษที่ถามมากนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องแหนบเลย และอีกอย่างสงสัย ถ้าช่างศูนย์มาเห็น คงประกันหมดแน่ๆเลย

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ขอบคุณครับ ร้านที่แนะนำไปทางแคราย ยังไม่ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าใช่มั้ยครับ เส้นนั้นผมวิ่งบ่อย ไปสุพรรณ แต่มันยาว กลัวจะเลยครับ
    อ่อ อีกอย่าง ร้านเต็กฮวด ร้านใหญ่ มีเส้นไปสุพรรณด้วยนี่นา

ส่วนร้านพี่ตู่ โทรไปหาแก แกไม่แนะนำให้ตัดครับ แกให้ใส่ชุดราคา 19000 เลย ผมบอกยังไม่พร้อม รอเก็บเงินก่อน

การตัดแหนบบรรทุก ใจนึงยังกังวลถ้าออกมาไม่ดี โคลงเคลง จะเอากลับไม่ได้ด้วย แต่ราคาค่าทำคงไม่แพง น่าสนใจตรงนี้ล่ะครับ และผมรับได้กับ ฟีลลิ่ง ช่วงล่างโยนๆ ยวบๆ แบบเดิมๆ ตอนนี้ได้อยู่ เลยยังไม่อยากเปลี่ยนโช้ค แค่อยากให้นิ่มกว่านี้เฉยๆ

เราต้องบอกร้านเค้ามั้ยครับว่าแค่ไหนเท่าไร หรือเค้าจะช่วยเราเอง

ขอโทษที่ถามมากนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องแหนบเลย และอีกอย่างสงสัย ถ้าช่างศูนย์มาเห็น คงประกันหมดแน่ๆเลย
    เป็นสูตรร้านตู่ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คเซ็ทแหนบอย่างเดียว พี่ตู่ก็น่าจะทำให้ครับ บอกพี่เค๊าว่าขอทำแค่นี้ก่อนพี่เค๊าน่าจะทำให้ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

รายงานผลคืบหน้าสำหรับท่านอื่นๆ เผื่อเป็นแนวทางครับ

โทรไปถามมาแล้วทั้งสองเรื่องตัดแหนบ เซ็ตนุ่ม (ประกันหมดทันที)
    1.ร้านเต็กฮวด สายสุพรรณ ค่าตัดแหนบ เซ็ตใหม่ เค้าคิดข้างละ 500 บาท
    2.ร้านพี่ตู่ เส้นมาลัยแมน สุพรรณ ทำได้ครับ ไม่มีปัญหา งบน้อย งบมาก

ขอขอบคุณ คุณโจ้ด้วยนะครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ร้านพี่ตู่..??..คุ้นๆนะเคยอ่านบทความการปรับแต่งไทรทันในนิตยสารนักเลงกระบะ
    เมื่อ1-2ปีก่อนน่าจะได้..แต่ทำไมคิดตังค์น้องจัง...ไม่รู้ว่าตู่เดียวกันเปล่า..ที่ออกรถให้ลูก
    ชายตัวอวบ..อ้วน...ตอนนั้นรถเค้าสีฟ้าน้ำทะเล_4dr?_3.2cc.

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

3.2cc. (มั้งครับ)

User ID
    1337
    Status
    โพส
    72

มันจะมีผลตอนบรรทุกนะครับ ผมว่าทางที่ดีลองเปลี่ยนโช๊ค และก็เพิ่ม super arm ดีกว่านะ เสียตังค์อีกหมื่นกว่า ๆ ดีกว่าไปออกรถใหม่ เสียดายแทนครับ อีกอย่าง รถที่ออกตัวช้า ก็กินน้ำมันน้อยเป็นเรื่องปกติครับ ความประหยัดไม่ต่างกันมาก แต่สำหรับผมแล้ว การตอบสนองของรถถือว่าเป็นเรื่องสำคัญ คิดให้ดี ๆ นะพี่

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ตอนนี้ผมเข้าใจนิสัยรถแล้วครับ รถ plus เดิมๆ ลองบรรทุกของซัก 100 kg
    วิ่งในเมือง เหมือนรถเก๋งเลย เด้งอารมณ์เดียวกับ mazda3 ไม่รู้สึกว่ามันโดดเกินไป

ทำไงดี จะคงอารมณ์นี้ไว้ โดยไม่ใส่ของบรรทุก

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้