หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 54

talapgap
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
    1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
    2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
    3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
    4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
    ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
    แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    78
    Status
    โพส
    83

ตามที่คุณเล่ามาผมไม่เป็นซักอัน

ของผมมีปัญหาเดียวคือ....

ทำให้อื่นอิจฉา

sittichokex
    ผู้เยี่ยมชม

ทำไมตัว Plus มีปัญหาเยอะจัง

opatan
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ของผมขับมาได้ 2พันโล ยังดีอยู่

แต่คงต้องลองสังเกตูดูครับ อืมอีกอย่างนึงนะครับผมว่าไม่มีอะไรเพอแฟคสุดหรอกคัรบ คนใช้รถคงรู้ๆกัน อยู่ที่เราตั้งมาตรฐานมากแค่ไหน รถราคาเป็นล้านก็มีปัญหาครับ ยืนยัน ซื้อมาแล้วก็ทำใจครับ เลยยังไม่มีอะไรไม่ดี อิอิอิ
    ที่แน่ๆ เพื่อนในบอดดีครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

1. เรื่องเกียร์ R ดังนะครับ ผมก็เป็น เมื่อติดเครื่องแล้วเข้าเกียร์ R ทันทีนะครับ แต่ถ้าหากหลังจากอุ่นเครื่องแล้วสักพักไม่เกิน 1 นาที แล้วค่อยเข้าเกียร์ R จะไม่มีเสียงดังครับ

2. เซลล์ผมไม่ได้บอกว่า อัตราการกินที่เท่าไหร่ (หรือบอกแล้วจำไม่ได้ก็ไม่รู้แฮะ) แต่ผมวิ่งได้ประมาณ 11 กว่ากิโลต่อลิตร (วิ่งต่างจังหวัดที่ความเร็ว 120-140 มีถึง 160-180 บ้าง) ผมก็พอใจแล้ว อาจะเป็นเพราะรถเก่า Hyundai Elantra เครื่องมิตซู 1800 cc ของผม รับประทานอยู่ 9 กว่ากิโลต่อลิตร (ตอนนั้นรถคันนี้วิ่งแต่ในเมือง) แล้วเจ้าเหมียวรับประทานน้อยกว่า ผมก็เลยพอใจครับ

3. เรื่องอืด ยังไม่รู้สึกครับ ตอนนี้ให้มันดื่ม วี-พาวเวอร์ ประมาณครั้งที่ 4 หลังจากที่เติมน้ำมันดีเซลธรรมดา สลับกันไป (ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว น่าจะอุปทาน)

4. ท้ายสะบัดเหมือนจะเคย แต่จำลักษณะไม่ได้ จำได้แต่เข้าโค้ง 120 ได้อย่างมั่นใจ

โดยรวมพอใจกับเจ้าเหมียวพลัสมากครับ

kahn
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ talapgap ดูโพส
    อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
    1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
    2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
    3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
    4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
    ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
    แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ

ข้อ 4 ท้ายสะบัดนี่แหละครับ พึ่งโดนกับตัว ลงข้างทางไปเลยตั้งแต่ก่อนปีใหม่ รถซ่อมเสร็จพรุ่งนี้ แต่ของผมเป็น 4x4 ครับ

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

รุ่นเดียวกันครับ
    1.ได้ยินเหมือนกันครับ
    2.ผมได้สูงสุด15โลลิตร ที่ ไม่เกิน 90 ไม่มีรถติด ใช้ความเร็วคงที่ ให้มันเปลี่ยนเกียร์ ที่ไม่เกิน2000รอบ ครับ ผมลองมาแล้ว ตอนแรก ขับแบบปกติ (120กม)ได้ 12 กว่า ตอนนี้เอาประหยัดครับ ก็วิ่งไป 16000 กว่าโลแล้ว (ใช้ B5 ครับ)
    3.ปกติครับ
    4.เป็นตอนออกตัว แรงๆครับ กดคันเร่งหนักๆ

back to you
    ผู้เยี่ยมชม

ท้ายสะบัดมีแน่นครับลองหาโช้คดีๆสักคู่สิครับน่าจะแก้ได้นะครับ ของเดิมมันนิ่มไป

สะตอหมก
    ผู้เยี่ยมชม

4D 4x2 AT เหมือนกันครับ
    1.มีเสียงดังเหมือนกัน เวลาออกตัว ทั้งเดินหน้า และ ถอย จะเป็น 2-3 เมตรแรก แล้วก้อหายครับ.
    2.ส่วนอาการสบัด ยางแข็งไปหรือเปล่าครับ
    3.อัตรากินน้ำมัน ผมลองเติม PTT จะหมดเร็วกว่า เติม Caltex ครับ ของผมเอา แคท ออกแล้วครับ ถ้าออกตัวเบา ๆๆ ก้อประหยัดในเมืองไม่เร่งรุนแรง 11 กม./ลิตร ส่วนนอกเมือง รอให้ถึง 2 พันรอบ ก่อนแล้วค่อยกดครับ 14-15 กม/ลิตร...

สมาชิกถาวร:TTC-00267 TTC-Member
    User ID
    156
    Status
    โพส
    180

ขอ้ 4 ท้ายสะบัดนี่ก็เจอครับ เคยถามร้านยาง หลายๆร้านดู นอกจากเรื่องโช้คแล้วยังมีเรื่องของชนิดยางอีกครับ (ตอนออกมา 0 เติมลมให้เกือบ 50 ทุกล้อ เจออะไรนิดหน่อยเป็นเด้งไปหมด :d) พอเอาลมออกมาเหลือ 32 ก็ดีขึ้นเยอะ มีสะบัดนิดๆ ที่ร้านยางเค้าว่ายางติดรถจะเป็นยางประเภทบรรทุก ชั้นยางจะหนาและมีหลายชั้น
    ถ้าอยากนิ่มขึ้นแล้วสะบัดน้อยลง ก็ให้เปลี่ยนเป็นยางวิ่งปกติชนิดเดียวกับพวกเก๋งใช้
    ตอนแรกก็ไม่เชื่อ คิดว่าอยากขายยางให้เรา ก็ลองถามๆดูหลายๆร้านก็ตอบเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าน่าจะถูกด้วยนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ :d

tong02
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่งวิ่งได้ 1400 กม. เข้าเกียร์ถอยดังเหมือนกัน แต่เป็นบ้างครั้งนะ
    ปัญหาแหนบดัง ถามช่างที่ 0 เขาบอกให้เอารถมาทิ้งไว้ 1 วัน เปลี่ยนเหล็กรัดแหนบใหม่ เขาบอกว่าหายแน่นอน แต่ยังไม่ได้ลองนะ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ปัญหาทุกอย่างน่าจะแก้ได้นะครับ
    ส่วนเรื่องความอืดผมว่าไม่น่าจะอืดนะครับ น่าจะเป็นความรู้สึกที่เคยชินกับรถมากกว่านะครับ เพราะผมเคยลองพลัส 140 แรงม้า ตัวเกียร์ธรรมดา แรงมาก เหยียบมา เหยียบมา ผมเลยตัดสินใจซื้อ 3200 เพราะคิดมันจะแรงกว่าเยอะ แต่ก็ต่างกันนิดหน่อยครับ

User ID
    1171
    Status
    โพส
    41

ถูกต้องครับปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ถ้าเจอมากๆก็ไม่ไหว แต่ความคิดผม ขอบอกว่า ตัดสินใจไม่ผิดครับ TRION คือคำตอบที่ถูก

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

สำหรับผมรถอาจจะเป็นล๊อตใหม่มั้งครับตั้งแต่ขับมายังไม่เกิดปัญหาเลยครับ Plus ขาวมุกครับ หรือว่าอาจยังวิ่งน้อยก็ได้ครับแค่ 1500 กม. เอง

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TheTimzum ดูโพส
    ขอ้ 4 ท้ายสะบัดนี่ก็เจอครับ เคยถามร้านยาง หลายๆร้านดู นอกจากเรื่องโช้คแล้วยังมีเรื่องของชนิดยางอีกครับ (ตอนออกมา 0 เติมลมให้เกือบ 50 ทุกล้อ เจออะไรนิดหน่อยเป็นเด้งไปหมด :d) พอเอาลมออกมาเหลือ 32 ก็ดีขึ้นเยอะ มีสะบัดนิดๆ ที่ร้านยางเค้าว่ายางติดรถจะเป็นยางประเภทบรรทุก ชั้นยางจะหนาและมีหลายชั้น
    ถ้าอยากนิ่มขึ้นแล้วสะบัดน้อยลง ก็ให้เปลี่ยนเป็นยางวิ่งปกติชนิดเดียวกับพวกเก๋งใช้
    ตอนแรกก็ไม่เชื่อ คิดว่าอยากขายยางให้เรา ก็ลองถามๆดูหลายๆร้านก็ตอบเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าน่าจะถูกด้วยนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ :d
    จริงๆๆๆครับผมออกจาก0 ขับมา2อาทิตย์ถึงได้รู้ว่าลมยาง49ทุกล้อ แต่อย่างอื่นไม่พบ ผมพลัสแคป

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วมีเสียงดัง แกร๊ก ผมถือว่าปกติครับ 3.5 หมื่นโลแล้วไม่มีปัญหาครับ

bhatarakorn
    ผู้เยี่ยมชม

1. ของผมเรื่องแหนบมีเสียงดังนิด ๆ ครับ มิตซูประเทศไทยจะแก้ยังงัย หรือว่า หมดระยะการรับประกัน 150,000 กม. (เสียกะตางค์แล้วค่อยจะดำเนินทำการแก้ไขให้ลูกค้า)
    ศูนย์ที่ถอย ไททัน พลัส มาก็แค่หยอดน้ำมันให้เอง หายไปสักพักก้อกลับมามีเสียงดังอีก
    (เว็บเก่าก่อนหน้านี้ บอกว่า ทางมิตซูประเทศไทย จะเรียกเข้าไปเปลี่ยนแหนบยกชุดจริงมัย หรือว่า เรา Cutomers เข้าใจผิดไปเอง) แต่..อย่างอื่นไททันผมไม่มีปัญหาครับ..รับได้เยี่ยมสุดๆ.. ขับรถ 4D M/T เท่ ๆ รถสวย ๆ ราคาก็ 718,000 แต่..มีเสียงดังนี่สิ..เสียความรู้สึกกะไรอยู่ครับ (ช่วยแก้ปัญหา..หรือเรียกเปลี่ยนให้ด่วน ๆ ด้วยครับ..อายเค้า)

Bob
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

คืนค่า TTC-Member
    User ID
    4905
    Status
    โพส
    44

มาตรฐาน Re: สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

รถผมแหนบก็เพิ่งดัง เป็นมา 3 วันแล้ว เซ็งเหมือนกัน

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

เกียร์์ถอยของผมดีงวื้้อๆๆๆ แต่มันปกติครับ
    ปัญหาของพลัสคือแหนบดัง หายแล้ว
    แต่ไม่ประทับใจเสียงเครื่องดังไปหน่อยครับ ไม่เป็นไร
    แต่เสียงเข้าห้องโดยสารเยอะจังครับ ไม่ชอบซะเลย ละมีเสียง
    ที่เบาะหลังเสียงอะไรก็ไม่รู้ ไม่ใช่ตอนสั่นด้วยสิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้