หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

jessadaz
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เต็มถังวิ่งได้กี่กิโล กันครับ

ผมได้ 700 เองอ่ะ แล้วไฟส้มก็ขึ้น
    วิ่ง ตจว. อ่ะครับ ขับ 100-120

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เต็มถังวิ่งได้กี่กิโล กันครับ

ล่าสุดเหมือนกันครับ 740 โล ได้ประมาณ 11.5 กม.ลิตร

วิ่ง 100-140 ของเต็มแรค รวมขับขึ้นเขา และทางกันดารครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: เต็มถังวิ่งได้กี่กิโล กันครับ

...ขาวมุกออโต้ ความเร็ว120-140 ระยะเวลา 6วัน ไปกลับแปดริ้ว-นิคมบางพลี....

...ระยะทางไปลับวันละ120กิโลเมตร....

jessadaz
    ผู้เยี่ยมชม

เง้อ ทำไมของผมมันกินกว่า พี่ ๆ ล่ะครับนี่
    เซ็ง ๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โห ตาหนุ่ม เล่นซะตกขีดเลยหรอ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

697.2 KM [this morning]

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

เกิน 800แน่นอน รับประกันยังงัยก้อเกิน ติดเครื่องทิ้งด้วย ขึ้นเขาด้วย ไปเกาะช้างมา จำไม่ได้ว่ากี่โล แต่เกินชัวร์ 120-140

ไฟเตือน ชน ไฟเตือนขึ้น ก็ประมาณ 62-63 ลิตร ได้ 1000 กิโลขึ้นครับ
    ความเร็วที่ใช้ 90แต่ไม่เิกิน 100 ได้แน่นอนครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ของผมได้ประมาณ820 ไฟน้ำมันถึงโชว์ ถ้าวิ่งต่อก็คงได้อีกประมาณ 100โลเศษๆ
    วิ่งในเมืองและทางไกลคละกัน ความเร็วเฉลี่ย 100 ครับ

สมาชิกถาวร:TTC-00267 TTC-Member
    User ID
    156
    Status
    โพส
    180

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    ของผมได้ประมาณ820 ไฟน้ำมันถึงโชว์ ถ้าวิ่งต่อก็คงได้อีกประมาณ 100โลเศษๆ
    วิ่งในเมืองและทางไกลคละกัน ความเร็วเฉลี่ย 100 ครับ
    เหมือนกันเลยยย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เคยได้มากสุดนะ อยู่ที่ 910 แต่

ถ้าออกเที่ยวทีไร วิ่งได้ประหยัดนะ

แต่จะไปเปลืองตอนลุยเขาเข้าป่าประมาณนี้

อันนี้จะเปลืองมาก

ล่าสุด ไปทองผาภูมิ 360 โล จากบ้านผม ถึงที่หมาย ใช้น้ำมันไปขีดครึ่ง

อีกวันออกเที่ยว ขึ้นเขาบ้าง ลงชมน้ำตกบ้าง ทางโหด ใช้เกียร์ L ตลอด

วิ่งไป 46 กม น้ำมันลงมาอีกครึ่งขีด (เปลืองโคตร)

เหลือครึ่งถัง วิ่งกลับบ้าน อีก 355 กม. มาไฟแดงตรงเพชรเกษม

วิ่งเข้าบ้าน เติมไป 1200 บาท กับ 63 ลิตร

เฉลี่ย 11.5 กม.ลิตร ตลอดทริปครับ

uranus
    ผู้เยี่ยมชม

ผมวิงขึ้นเหนือไปแพร่ ใส่เต็มถัง วิ่ง 643 โล ใช้น้ำมันไป 48 ลิตร เฉลี่ย 13.39 โลลิตร
    วิ่งไม่เกิน 110

Love Triton
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ Nuk_black-triton รถคุณ 2.5 ออโต้ 4 ประตูใช่ไหมครับ
    เผอิญ ผมกำลังสนใจตัวนี้ มีข้อดี ข้อเสีย อะไร แนะนำ บ้างครับ
    คันเก่า ผม 2.5 ขับ 4 เกียร์ธรรมดาครับ ตอนนั้น ไม่มีออโต้ออกมาขาย
    รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังเปรียบเทียบกับ พลัส แบล็ค ครับ
    ผมได้ส่วนลด 8.5 หมื่น พร้อมประกัน คุ้มไหมครับ...

mod
    ผู้เยี่ยมชม

60ลิตรได้ 800กม.

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ประมาณ 850 ครับ แค่ไฟแดงนะ ขับประมาณ 100 - 130 (ต่างจังหวัด) ก็กินประมาณ 12.8 โลลิตรอ่ะครับ อ้อ ของผมเป็น Plus cab A/T ครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

[quote=jessadaz;97400]เง้อ ทำไมของผมมันกินกว่า พี่ ๆ ล่ะครับนี่
    เซ็ง ๆ[/quot
    เมือนกันครับ เฉลี่ย9-10กิโล/ลิตร ไม่เกิน110

khomchaluch
    ผู้เยี่ยมชม

Angry Re: เต็มถังวิ่งได้กี่กิโล กันครับ

ของผม Plus ปี 08 ยาง 245/75/16 Bf วิ่งได้เต็มที่ 680 กม.ก็เกลี้ยงถังแล้ว ก็วิ่งเร็วมากบ้าง ให้ฝ่ายเทคนิค Mishu มาtest ก็ไร้ผล บอกว่าได้แค่นี้เองเสียค่าน้ำมันไปหลายตัง

bigza
    ผู้เยี่ยมชม

ยางหลัง 255 45 18 วิ่งอยู่ 1000 โลพอดีครับ ความเร็ว 90-100 อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Love Triton ดูโพส
    คุณ Nuk_black-triton รถคุณ 2.5 ออโต้ 4 ประตูใช่ไหมครับ
    เผอิญ ผมกำลังสนใจตัวนี้ มีข้อดี ข้อเสีย อะไร แนะนำ บ้างครับ
    คันเก่า ผม 2.5 ขับ 4 เกียร์ธรรมดาครับ ตอนนั้น ไม่มีออโต้ออกมาขาย
    รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังเปรียบเทียบกับ พลัส แบล็ค ครับ
    ผมได้ส่วนลด 8.5 หมื่น พร้อมประกัน คุ้มไหมครับ...
    ใช่ครับ ผมใช้ 2.5 4ประตู เกียร์ออโต้ สีดำครับ

ข้อดีนะครับ คือ

1.ช่วงล่างเหมือนกับตัวขับสี่
    2.บำรุงรักษาถูกกว่าขับสี่
    3.อุปกรณ์ความบันเทิงดีกว่าขับสี่
    4.ลุยได้ระดับรถ 4WD ที่ใช้เกียร์ 2H-4H บนทางแห้งได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นครับ หมายความว่าช่วงล่าง ระบบส่งกำลัง ถ่ายเทกำลังไปที่ล้อได้ดีกว่า รถรุ่นอื่นๆครับ
    ลุยได้บนทางแห้งๆชันๆ และมีอุปสรรคได้ดี ล้อไม่แขวนง่ายๆครับ รักษาแรงบิดดีดี ไปได้มากกว่าที่คิดครับ ลองไปลุยมาเล่นๆแล้วครับ ล้อไม่ฟรีแม้แต่ครั้งเดียว
    ทั้งคร่อมร่อง ปีนเนินชัน โค้งแคบทางลูกรัง

ข้อด้อยนะครับ

1.กินน้ำมันมากกว่าตัวขับสี่ เทียบกับตัว 3.2 ก็ยังกินกว่า (ในเมืองพอกัน)
    2.อัตราเร่งช่วงต้นช้าไปนิด แต่ถ้ารู้จังหวะ ดีกว่าเกียร์ธรรมดามากมายครับ
    3.แหนบดัง พวงมาลัยดัง เป็นมาตรฐานเหมือนเดิม

เชียร์ให้ใช้ออโต้ครับ เพราะว่า ไม่มีปัญหากวนใจเรื่องคลัตช์เหมือนเกียร์ธรรมดา

อัตราเร่งต่อเนื่องไหลลื่น แรงบิดดี ประหยัดกว่าเมื่อวิ่งทางยาวครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ลองไปทำดูเล่นๆนะครับ

สมมติว่า เราจอดอยู่ริมถนน มีฟุตบาธสูงสัก 5-10 เซน

เอาล้อหน้าซ้ายขึ้นไปอยู่บนฟุตบาธ ล้อหน้าขวาอยู่บนถนน

เอาล้อหลังซ้ายไปจมอยู่ในดิน (ไม่ให้ล้อหลังอยู่บนระนาบเดียวกัน)

เอาล้อหลังขวา อยู่บนถนนปกติ

สังเกตุอาการดูครับว่า

1.รถเรา (ตัวถัง) จะอยู่ตรง ไม่เอียงลงซ้ายหรือขวา

2.ดูช่วงล้อหน้าซ้ายซุ่มจะเหลือน้อยลง ส่วนล้อหน้าขวาปกติ

3.ดูช่วงล่างหลัง เพลาจะเทลงไปทางซ้ายมากๆ

อาการดังกล่าวแสดงให้เห็นถึงช่วงล่างที่ให้ตัวได้มาก มีความมั่นใจได้ในความมั่นคง

เมื่อวิ่งทางกันดารครับ ล้อจะแตะอยู่กับพื้นได้ดีครับ ไม่ค่อยแขวน

ผมทำแบบนี้แหละ และลองไปลุยเล็กๆดู ก็ใช้ได้ครับ ไม่ผิดหวัง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้