สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

กระทู้: พี่ๆน้าๆครับ Plus เรายังต้องรอ รันอินน์ อยู่ไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2429
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน พี่ๆน้าๆครับ Plus เรายังต้องรอ รันอินน์ อยู่ไหมครับ

พี่ๆน้าๆ ครับ เครื่องยนต์ Plus เราต้องรอรันอินน์ ให้ผ่าน 1,000 km ไปก่อนหรือป่าวครับถึงจะใช้ความเร็วสูงๆได้อ่ะครับ
    แบบว่าเคยแต่ใช้รถเก่าๆมาไม่ค่อยรู้เรื่อง พึ่งมีรถใหม่ก็เลยมาถาม น้าๆดูเพื่อความชัวร์ครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

มาตรฐาน Re: พี่ๆน้าๆครับ Plus เรายังต้องรอ รันอินน์ อยู่ไหมครับ

ของผมวันออกรถจากกรุงเทพ กลับมาชลบุรี กดมา 140-160 ตลอด ไม่เคยรันอินเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: พี่ๆน้าๆครับ Plus เรายังต้องรอ รันอินน์ อยู่ไหมครับ

รันอิน ยังมีอยู่ครับ แต่...

1.ไม่ควรขับรอบเครื่องนิ่งๆนานๆ ควรใช้ รอบต่างๆกันไป ช้าเร็วสลับกันใน 1000 โลแรก

2.ควรวอร์มเครื่องให้ความร้อนขึ้นมา 1 ขีด ก่อนออกรถ หรือจะขับช้าๆออกมาก็ได้

3.รอบเครื่องที่เหมาะสม 1800-3500 รตน ครับ ไม่จำกัดความเร็ว

4.ไม่ควรเหยียบเบรคกะทันหัน ใน 300 โลแรก (การเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ก็เหมือนกัน)

ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หรือของเหลวใดๆ ให้เปลี่ยนครั้งแรก ที่ 10000 โลเลย

ขอให้คุณมีความสุขกับรถคันใหม่ครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    รันอิน ยังมีอยู่ครับ แต่...

1.ไม่ควรขับรอบเครื่องนิ่งๆนานๆ ควรใช้ รอบต่างๆกันไป ช้าเร็วสลับกันใน 1000 โลแรก

2.ควรวอร์มเครื่องให้ความร้อนขึ้นมา 1 ขีด ก่อนออกรถ หรือจะขับช้าๆออกมาก็ได้

3.รอบเครื่องที่เหมาะสม 1800-3500 รตน ครับ ไม่จำกัดความเร็ว

4.ไม่ควรเหยียบเบรคกะทันหัน ใน 300 โลแรก (การเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ก็เหมือนกัน)

ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หรือของเหลวใดๆ ให้เปลี่ยนครั้งแรก ที่ 10000 โลเลย

ขอให้คุณมีความสุขกับรถคันใหม่ครับ
    ตามนีเลยครับท่าน ปล.แต่ผมเปลี่ยน นมค. ตอน1000 กิโล แรกครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ควรจะรอให้ผ่านรันอินก่อนครับ ป้องกันอันตราย จากข้อบกพร่องของการผลิต เพราะอะไหล่ทุกชิ้นเวลาตรวจรับจากซับพลายเออ
    ไม่ตรวจสอบร้อยเปอร์เซ็นต์ เป็นเพียงการสุ่มตรวจแค่นั้น

น้ำมันเครื่องควรจะเปลี่ยนเช่นเดียวกันครับ เหมือนกันทุกเครื่องยนต์ที่ผลิตด้วยกรรมวิธีหล่อฉีด (Die Casting) เพราะว่าหน้าประกบพิมพ์ (Parting Line)
    ไม่ได้สนิทพอที่จะไม่เกิดครีบ ดังนั้นการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในช่วงรันอินจึงเป็นการล้างเครื่องยนต์จากครีบหรือเศษอลูมิเนียมที่หลุดออกมา
    ปะปนกับน้ำมันเครื่อง เพราะเศษเหล่านี้ทำให้ลดประสิทธิภาพน้ำมันเครื่อง และการเสียดสี ซึ่งจะทำให้เกการสึกหรอตามมา

สรุปว่าใจเย็นอีดนิด เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนค่อยแรงนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

การันอินต้องมีแน่นอนเพราะชิ้นส่วนอื่นๆก็ต้องการรันอินครับแล้วก็ตามที่น้านุ๊คว่ามาเลยครับสบายใจได้ ส่วนน้ำมันเครื่องที่โรงงานใส่มาให้บอกได้เลยว่าเกรดพิเศษกว่าที่เรามาเปลี่ยนที่0ครับ ..

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ผมซัดมา190ตอนออกจากศูนย์ใหม่ๆ แต่ก็แค่ช่วงระยะเวลาสั้นๆ(ด้วยความอยากรู้)...

...(ทำไมจึงกล้าลอง) เพราะเครื่องยนต์ทุกเครื่องต้องผ่านรันอิน เทสท๊อปสปีดมาจากโรงงานแล้วทั้งนั้น...

...(แล้วเอาที่ไหนมาอ้างอิง) ในวารสารของมิตซูเค้าก็บอกว่าเครื่องยนต์ สมัยใหม่ได้ผ่านรันอินกันมาแล้วทั้งนั้น...

...เพราะเหตุนี้เองผมก็เลยลองดังที่กล่าวมาข้างต้น ด้วยประการฉะนี้ แล...

เชาวลิต2501
    ผู้เยี่ยมชม

ศูนย์บอกไม่ต้องรอกดได้เลย ผมออกมากดเลย 160

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

ผมออกมาจาก 0 ก็กดไป 1000 นึงเพราะแค่ออกจากประตูมันก็แดงจะแย่อยู่แล้ว
    พอโดนไป 1000 ก็ค่อยๆย่องเพราะมันเติมลมมาตั้ง 50 อวกจะแตก
    555 มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย
    เอาเป็นว่าอย่าแช่รอบเครื่องนานๆ ให้รอบขึ้นๆลงๆ เป็นอันพอ

ข้อมูลกระทู้