สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

pphcs
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

จะเอารถไปโหลด หน้าลง1.5" หลังลง2"

จำเป็นต้องดัดคอม้ามั้ย??

ดัด กับ ไม่ดัด มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทาง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน Re: โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

ถ้าโหลดเเล้วล้อหน้าไม่เเบะก็ไม่ต้องดัดครับ รถผมโหลดหน้าสามนิ้วต้องดัดคอม้าเพราะล้อมันจะกินในดอกยางจะหมดเร็วมาก เลยต้องดัดให้ล้อมันตั้งตรงที่สุดเเต่เวลาเข้าโค้งมันจะไม่นิ่งเหมือนล้อที่เเบะนะครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

มาตรฐาน Re: โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pphcs ดูโพส
    จะเอารถไปโหลด หน้าลง1.5" หลังลง2"

จำเป็นต้องดัดคอม้ามั้ย??

ดัด กับ ไม่ดัด มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทาง
    โหลดตามเต็ปนี้ไม่ต้องดัดคอม้าหรอกเพราะโหลดไม่เยอะทำได้เลยกำลังงามขับสบาย

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

Red face Re: โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tan2520 ดูโพส
    ถ้าโหลดเเล้วล้อหน้าไม่เเบะก็ไม่ต้องดัดครับ รถผมโหลดหน้าสามนิ้วต้องดัดคอม้าเพราะล้อมันจะกินในดอกยางจะหมดเร็วมาก เลยต้องดัดให้ล้อมันตั้งตรงที่สุดเเต่เวลาเข้าโค้งมันจะไม่นิ่งเหมือนล้อที่เเบะนะครับ
    ผมหน้าสองนิ้วครึ่ง ยังไม่ดัดคอม้าครับ ที่ว่าเข้าโค้งไม่นิ่ง ฟังแล้วน่ากลัวจังจะดัดดีไหมหนอ ล้อแบะกับความนิ่ง เลือกอะไรดี

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

ของผมก็แบะนิดๆคับ ว่าจะลองไปตั้งให้ตรงสุดๆก่อน แต่ไม่ดัดแน่นอน

pphcs
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าฟังจากพี่ๆ สรุปแล้วไม่ดัดดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของชีวิตและทรัพย์สิน

ขอบคุณนะครับ

User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aleky ดูโพส
    ผมหน้าสองนิ้วครึ่ง ยังไม่ดัดคอม้าครับ ที่ว่าเข้าโค้งไม่นิ่ง ฟังแล้วน่ากลัวจังจะดัดดีไหมหนอ ล้อแบะกับความนิ่ง เลือกอะไรดี
    มันไม่น่ากลัวขนาดนั้นหรอกครับ เเค่เข้าโค้งเเล้วรู้สึกได้ว่าล้อมันไม่จับถนนเหมือนล้อที่เเบะครับ ตั้งเเต่ทำมาผมก็เข้าโค้ง ร้อยกว่าๆประจำก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะครับ

maxhandsome
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tan2520 ดูโพส
    มันไม่น่ากลัวขนาดนั้นหรอกครับ เเค่เข้าโค้งเเล้วรู้สึกได้ว่าล้อมันไม่จับถนนเหมือนล้อที่เเบะครับ ตั้งเเต่ทำมาผมก็เข้าโค้ง ร้อยกว่าๆประจำก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะครับ
    ผมก็อยากจะโหลดเหมือนกันครับ ถ้าจะเอาแบบกำลังสวย ขับตกหลุมยังสบายเนี่ยต้องโหลด หน้า-หลังประมาณไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

User ID
    7979
    Status
    โพส
    124

ต้องดูว่าจะใส่เเม็กขอบอะไรด้วยครับ ถ้าขอบ 20 " ก็ไม่ต้องโหลดเยอะ เพื่อนผมขายอยู่ 28,000 พร้อมยาง (อิอิ แอบขายของ ของผม 18" โหลดหน้า 3" หลัง 6" ) ข้อดีคือวิ่ง 180-190 ทางตรงนิ่งกว่ารถที่สูงครับ เเต่ถ้าเอาเเบบเดิมๆสบายๆหน้าซัก 2 " หลัง รองกล่อง ซัก 2-3" เวลาเข้าโค้งน่าจะดีขึ้นนะครับ (จากประสบการณ์ที่ผ่านมา)

maxhandsome
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องดูว่าจะใส่เเม็กขอบอะไรด้วยครับ ถ้าขอบ 20 " ก็ไม่ต้องโหลดเยอะ เพื่อนผมขายอยู่ 28,000 พร้อมยาง (อิอิ แอบขายของ ของผม 18" โหลดหน้า 3" หลัง 6" ) ข้อดีคือวิ่ง 180-190 ทางตรงนิ่งกว่ารถที่สูงครับ เเต่ถ้าเอาเเบบเดิมๆสบายๆหน้าซัก 2 " หลัง รองกล่อง ซัก 2-3" เวลาเข้าโค้งน่าจะดีขึ้นนะครับ (จากประสบการณ์ที่ผ่านมา)
    หลังรองกล่อง 2-3 หมายความว่าไงครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่น่ะครับ

M-16
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxhandsome ดูโพส
    หลังรองกล่อง 2-3 หมายความว่าไงครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่น่ะครับ
    ตอบแบบง่ายมันก็คือเหล็กโหลดครับเอาใส่ไว้ใต้เพลาขับตรงเบ้าช็อคอัพ

maxhandsome
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ M-16 ดูโพส
    ตอบแบบง่ายมันก็คือเหล็กโหลดครับเอาใส่ไว้ใต้เพลาขับตรงเบ้าช็อคอัพ
    อืม...ขอบคุณครับ ผมอยากจะโหลดบ้างน่ะครับ ก็เลยกำลังศึกษาเรื่องพวกนี้อยู่น่ะครับ

User ID
    9952
    Status
    โพส
    223

ผมหน้า2 นิ้วครึ่ง แบะนิดๆครับไม่ได้ดัดเเผงคอม้าเลย

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ถ้าโหลดมากกินยางเยอะเปลืองยางครับ สลับจนครบทั้งสี่ล้อ กลับหน้าหลังจนหมด พอจะเปลี่ยนยางใหม่เห็นราคายางใหม่ก็แพงจัง อิอิ ทำใจครับ ถ้าจะดัดคอม้าดัดได้ครับ แต่พอเอากลับนี่สิทำไม่ได้ซะงั้น...

สมาชิกถาวร : TTC-03566 TTC-Member
    User ID
    3344
    Status
    โพส
    359

มาตรฐาน ตอบ: โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

ของผมหน้าสามนิ้วและดัดเรียบร้อยแล้วครับ

User ID
    6322
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: โหลดรถ จำเป็นต้องดัดคอม้าหรือเปล่า

ของผม ตอนแรกสปริงเดิม หน้าโหลด 4 นิ้ว ล้อขอบ 18 ยางหน้า 235 40 ล้อแบะอย่างแรง ยางกันกระแทกต้องเจียร์ออกจนบาง หลังดัดแหนบ 2 นิ้ว กล่องโหลด 2 นิ้ว เป็น 4 นิ้ว ยาง 265 35 ก้อเลยเปลี่ยนสปริงของตาด้า โหลด 3.5 นิ้ว ล้อก้อยังแบะ และหุบเข้าใน เลยเสริมอแดปเตอร์ออกมา 1 นิ้ว ตอนแรกก้อว่าจะไปดัดคอม้า คิดไปคิดมา แบะๆอย่างนี้เข้าโค้งได้หนึบดี ก้อเลยใช้มาถึงทุกวันนี้ วิ่งจาก หาดใหญ่-กรุงเทพ สองเดือนครั้ง ไปกลับ 2400 โล ยางใช้มาปีกว่า ก้อมีกินข้างนิดๆ เอง ยาง คัมโฮ เกาหลี อิอิ
    ด้วยความเคารพ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย linkinpart : 29-08-2011 เมื่อ 20:35

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมว่า การกินยางของรถล้อแบะสมัยก่อน เห็นชัดกว่า
    แต่สมัยนี้ เทคโนโลยีการผลิตยาง ล้ำหน้าไปมาก อาการสึก ของดอกยาง
    เมื่อเทียบกับเวลาที่ถึงกำหนดเปลี่ยน( 2ปี ) ผมคิดว่า( เคยได้ข้อมูลมาบ้าง) มันน่าจะพอดีกันนะครับ
    จึงไม่คิดจะดัด คอม้า
    และไม่ทราบว่า น้า ๆ ได้ปรับ สกรูปีกนกล่างด้วยหรือเปล่า
    ของผมปรับจนสุดไปอีกด้านครับ จากเดิมอยู่ตรงกลาง
    ดูแล้วแบะกำลังดี กับการสาด ส่าย ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 31-08-2011 เมื่อ 12:32

ข้อมูลกระทู้