หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ลอกคาบรถ จากธรรมดา ให้เป็น พลัส

จากเดิม เป็น 4x2 ธรรมดา ไม่ยกสูง 4 ประตู ซึ่ง ช่วงล่างจะ กระด้าง แข็ง กระเทือน พอสมควร เพราะ ทางบริษัทผู้ผลิตคงต้องการเน้นที่การบรรทุกของท้ายกะบะ และด้วยความที่เราชอบทรงของ พลัส มากว่ามีความสง่า ลงตัว และ ดู สมาร์ท เหมาะสำหรับ รถกะบะแบบเอนกประสงค์ ลุยได้ ผ่านอุปสรรคได้ พ้นโขดหิน หรือ ต้นไม้ อุปสรรค ที่ ตัวรถจะสามารถผ่านไปได้ นอกจากน้น ความเอนกประสงค์ จะสามารถจอดรถชิดขอบปูน ฟุตบาท ผ่านน้ำท่วมสูงได้ด้วย นั่นคือ การมีรถสักคัน ที่คุ้มค่าต่อการเสียเงินไปกับค่าตัว ครับ อีกทั้ง มีพื้นที่ในการบรรทุกท้ายกะบะ และเปิดมาเป็นนั่งสำหรับ นั่งเล่น นั่งรับทาน หรือพักผ่อนตากอากาศยามท่องเที่ยว ไม่ต้องไปเช่า เขาให้ต้องสิ้นเปลือง ยังมีความเอนกประสงค์อีกมาก ครับ
    เมื่อทำมา สิ่งที่ได้รับ คือความต้องการ ในความสูงของตัวรถ ซึ่งสูงเท่าๆพลัส แล้ว ช่วงล่าง ดีกว่าเดิม ที่มาจากโรงงาน มาก ในเรื่องความแข็งแรง แข็งแกร่ง ความนุ่มนวล และไม่ค่อยกระเทือน รวมทั้งการเข้าโค้งที่ไม่ต่างจากเดิมๆเลย แม้ตัวรถจะสุงขึ้นมามาก ส่งรูปให้ชมกัน ครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ลอกคาบรถ จากธรรมดา ให้เป็น พลัส

ส่งรูป นะครับ เพื่อนๆเจอรถผมก็ ทักทายได้เสมอ นะครับ (ชณ-7112 กทม.)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    958
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน Re: ลอกคาบรถ จากธรรมดา ให้เป็น พลัส

สูงกำลังเหมาะ แต่ยังขาดแม็กสวย ๆกะ บันไดรับกับโป่งล้อ....ชื่นชมครับผม..

pton
    ผู้เยี่ยมชม

คืิอ เท่าทีดู หน้า ทิ่มๆ นะครับ อิอิ

ผมก็ 4x2 ลองไปจอดข้างพลัส ต่ำกว่า เกือบคืบ
    คงยากที่จะให้เท่า พลัส
    หรือว่า ตัว พลัส ล้อหน้า มันมีโช้ค ที่ดัดแปลงง่ายกว่าตัว 4x2 หรือเปล่าอะครับ
    แต่ พออีซูซุ ไอแลนเดอร์ ดช้ค หน้า เหมือน 4x2 เลย
    แต่พอเรา ยกสูง หน้าหลัง สู้ ไม่ได้อะคับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

แจ่มเลยหาสติกเกอร์PLUS มาติดเลยหาซื้อที่ร้านตามคลองถมราคาคู่ละ150บาทอยู่ตรงซอกเข้าตึกศรีวรจักร

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

เยี่ยมครับ...มีรายระเอียดค่าใช้จ่ายมั๊ยครับลองนำมาลงให้พี่น้องเราทราบด้วยนะครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ครับ น้าจอย สำหรับรายละเอียด ดังนี้ครับ

ยกตัวรถ ค่าเสียหาย 20000 บาท ประกอบด้วย

1. เปลี่ยนชุดช่วงล่าง ช้อค + สปริง หน้า
    2. เสริมตัวรอง สแปรเซอร์ คู่หน้า และ เปลี่ยนยางรองเบ้าช้อค เปลี่ยน ตัวตั้งมุมแคมเบอร์ ใหม่
    3. ด้านหลัง เปลี่ยน ช้อค + สปริง + รองแหนบเสริม + super arm

นี่คือ รายการ ยกตัวรถ ครับ ซึ่งราคาจะแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับ เกรดช้อคอัพ ของผม ด้านหลังใช้ ปรับออโต้ (จำยี่ห้อไม่ได้ แล้ว) สำหรับชุดนี้ผมก็ว่า น่าพอใจ ในระดับราคานี้ แล้ว ล่ะ... นอกนั้น ก็ เปลี่ยนยาง เป็น ยาง 31 นิ้ว แมกส์เดิมๆติดมากับตัวรถ งบประมาณ 10000 บาท (ยางแล้วแต่ ความพอใจ ครับ)

รวมทั้งหมดทุกอย่างก็ ประมาณ 30000 บาท ครับ

Ticky
    ผู้เยี่ยมชม

ผมคิดว่า 4x2 อย่างพวกเรา ๆ จะยกสูงให้เท่า พลัส มันเป็นไปไม่ได้หรอก ถ้าเป็นไปได้ก็มีช่างพรตที่ทำได้ แต่คิดว่าค่าใช้จ่าย ต้องเย๊อะพอสมควร เพราะอะไร 4x2 Dcab สูงเท่าพลัสไม่ได้ เพราะว่า ช่วงล่าง ที่ทำมาจากรุ่น stada โช๊คหน้าแบบ คอลย์สปริง ส่วนพลัสรุ่นใหม่ หรือยี่ห้ออื่น พวก hilander preruner เป็นคอร์ชั่นบาร์ มันจึงทำได้ยากถึงแต่งมามันก็อันตราย ผมเอา triton ไปจอดเทียบ preruner ของไอ่โก้ ยาง 245/70/15R ของผม 225/75/15R ตำกว่าตั้งคืบ โช๊คด้ายหน้า ผมดูไม่เป็น แต่รู้ว่าโก้ มันสูงกว่า ยางหลัง ก็เท่ากัน แต่กระบะไอ้โก้ มันวางซ้อนขึ้นไปบนแคชซีกระบะมันเลยดูสูง แต่น้องไทรทันเรามันไม่สูงเท่าเพราะมันวางแบบครอบลงไปในแคชซี และท้ายมันยังหลูบลง แต่ถ้าพลัสนี้ สวยจริง ผมยอมรับ อยากเปลียน รอผ่อนคันนี้หมด จะไปเปลี่ยน miner change มาเลย จะได้ตัดปัญหา รถของเรา จะเอาสูง ๆ ๆๆๆๆ เค้าชอบ ๆๆๆ ไงก็ส่งรูปมาให้ดูกัน

Ticky
    ผู้เยี่ยมชม

ค่าใช้จ่าย ยาง Bridstone 225/75/15R สี่ล้อ แม็คเดิมของ 15 โช๊คหน้ารอง spacer 1 นิ้ว หลังโตงเตง 8 นิ้ว รวมค่าแรงค่า ยก ค่ายาง 13800 บาท ที่ ลำพูน ประดับยนต์ ร้าน อ้วนไฮไฟล์ ร้านร่องซ้าวมอเตอร์ ร้าน Asia body paint ส่วนต่าง ไม่เกิน 1000 ผมเลือกร่องซ้าวมอเตอร์ เพราะราคาถูก แต่อาจไม่ถูกใจเท่าไร ร้าน อ้วนไฮไฟร์ แต่งสวยแต่อาจแพงไป สองสามพัน.

gatasila
    ผู้เยี่ยมชม

ขาดแม็กครับ ซักขอบ18 ว่าแต่ใส่แม็กวงใหญ่ขึ้นรถจะสูงขึ้นด้วยรึปล่าวครับ

น้องหนึ่ง
    ผู้เยี่ยมชม

แค่นี้ก็หล่อสุดๆแล้วล่ะ

Ticky
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเปลี่ยนเป็น ขอบ 16-22 นิ้วรับว่ารองสูงแน่นอน ตอนนี้ผมไม่่มีตังค์ซ์้อแม็กแล้วอ่ะ ภาษี และงวดรถ ยังไม่ได้จ่ายเรยอ่ะ 555 แต่งแค่นี้พอแล้วจ๊ะ *แต่กลัวปัญหาตามมาเรื่อง การเข้าโค้ง หรือความนุ่มนวน มันคงจะไม่ดีเท่ารถ plus ที่สูงมาจากโรงงาน อันนี้ไม่แน่ใจ สูงแค่นี้ผมก็เสียว ๆ เหมือนกันน๊ะตอนเข้าโค้งหน่ะ ก่อนยกสูงผม อัดเต็มที่ เข้าโค้งมันสุด ๆ มองกระจกหลังเห็นไอ้โก้ ส่ายไปมา อิอิ ส่วนพี่ไฮแลนเดอร์หน่ะเหรอ ลมตีไปห้อยอยู่ท้ายโน่นอ่ะ ฮี่ ๆๆๆ นาวารา ต้องวัดใจกันหน่อย อย่าให้มันใส่เกียร์ 6 ได้ไม่งั้น เราก็สู้มันมิได้ทางยาว ๆ มันเล่นไหลเลย เกียร์ 6 แสดดดดดดดดดดดดดดดด

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ยกๆๆๆๆๆ อากาศข้างบนดีไหมครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ใส่บันไดข้าง เปลี่ยนแม็ก ใช่เลย

NiOnG
    ผู้เยี่ยมชม

ตัวธรรมดาอย่างพวกเราจะให้สูงเท่าพลัสคงอยากเอาใกล้เคียงก็พอเพราะต้องยกตัวถัง เอาแหนบไปวางเหนือเพลาหลัง ใส่คอม้า(ตามที่ช่างแนะนำ) ตอนนี้ของผมก็สูงขึ้นบ้างเปลี่ยนโช๊คใหม่ ใส่ตัวรองด้านหน้า ใส่ตัวรองแหนบอันนี้ดีจริงช่างบอกติดตัวนี้ไม่ต้องติดกันโครงเลย ลองดูก็ดีจริงเข้าโค้งความเร็วเท่าตอนไม่ใส่ไม่โครง เกาะถนนดี...
    เป็นกำลังใจให้ทุกคนขอรับ

Ticky
    ผู้เยี่ยมชม

เอาแหนบไปวางเหนือเพลาหลัง ใส่คอม้า(ตามที่ช่างแนะนำ)..

ทำยังไงครับ ทำได้ด้วยเหรอครับ

User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ticky ดูโพส
    เอาแหนบไปวางเหนือเพลาหลัง ใส่คอม้า(ตามที่ช่างแนะนำ)..

ทำยังไงครับ ทำได้ด้วยเหรอครับ
    ทำได้ครับ ผมกำลังทำอยู่ครับ ไม่ตัด ไม่เชื่อม สามารถกลับสู่สภาพเดิมได้ด้วย ครับ โทมาคุยได้ครับ 081-9434887 น้าตี๋ครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

รถอะไรโหลดก็สวย ยกก็สวย เดิมๆก็สวย

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    รถอะไรโหลดก็สวย ยกก็สวย เดิมๆก็สวย
    ไม่อยากพูด อิอิ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ยกๆๆๆๆๆ อากาศข้างบนดีไหมครับ
    อากาศน่าจะเย็นสบายดีนะ เห็นใครๆเขาก็ยกกัน ส่วนผมกลัวความสูง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้