หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Plus เกือบได้กินข้าวลิงที่บ้านวัดจันทร์ แม่แจ่ม

ไมล์ยังไม่ถึงพัน พาไปเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ปางอุ๋ง ปาย บ้านวัดจันทร์ ไปกลับเกือบ 2400 ก.ม. เส้นทางขาไป กทม. เชียงใหม่ แม่แจ่ม แม่นาจร ขุนยวม แม่ฮ่องสอน ไปค้างที่ปางอุ๋ง อีกวันไปพักที่ปาย และกลับเชียงใหม่ กะใช้เส้นทาง ปาย-บ้านวัดจันทร์-สะเมิง-เชียงใหม่ เพราะสอบถามคนท้องถิ่น เขาพูดว่า รถพี่ไปได้สบายมาก เนื่องจากถนนจากบ้านวัดจันทร์ไปสะเมิงเป็นทางดินและมีระดับความสูงจากน้ำทะเล 800-1200 เมตร ผมเดินทางผ่านไปประมาณ 10 ก.ม.จากบ้านวัดจันทร์ ก็เจอทางเนินยาวประมาณ 100 เมตร ชันประมาณ 15 องศา อย่างเละเลย แต่มีร่องรอยรถอยู่ ผมก็ตบเกียร์ L เร่งรอบขึ้นไปได้เรื่อยๆ โหนึกในใจรถเราใช่ย่อย ทางเละ ลื่น ลึก ยังไปได้เว้ย แต่อีก 10 กว่าเมตร จะพ้นเนิน ล้อหมุนฟรีเลยครับ เพราะเจอแผ่นหินเรียบ เร่งต่อไม่ขึ้นแล้ว จะเปลี่ยนแนวใหม่ก็ไม่ได้เพราะไปได้ร่องเดียวที่ดีที่สุด (เสียดายไม่ถ่ายรูปมาให้ดู) จึงถอยลงมาเพื่อตั้งลำใหม่ ขึ้นไปอีกครั้ง ก็ไปติดที่เดิม และดินก็พอกยางเต็มหมดแล้ว จึงถอยยาวกลับลงมาที่พื้นแข็ง แต่.. ถอยลงมาเรื่อยๆ เกือบถึงพื้นราบแข็ง รถลื่นไหลติดอีก ถอยไม่ได้อีก เวลานั้นนะครับแฟนผมนั่งหน้าซีดเลย เพราะอยู่บนเขา พื้นที่ห่างไกล ไม่มีรถ สวนหรือแซงเลย มีแต่ จยย. ชาวบ้านไม่กี่คัน ผมออกมาดูถึงอุปสรรค ก็มีชาวบ้านขับ จยย. มาคนหนึ่ง มาช่วยบอกไลน์ให้ ว่าผมควรกลับรถบนเนินนี้เลย เอาหน้าพุ่งลงดีกว่าถอยลง ผมก็ว่าเห็นด้วย แต่ปัญหาคือ ออกจากหล่มไม่ได้ ลึกไปครึ่งล้อเลย
    ลองอีกครั้ง รถเกียร์ออโต ลองโยกดูวะ D-r, D-r โยกหน้าโยกหลังเป็นเกียร์ธรรมดาเลย จนทะยานพ้นจากหล่มได้ก็กลับรถและเอาหน้าพุ่งหลุดจากหล่มโคลนนั้นได้ ก็ยกมือขอบคุณชาวบ้านที่มาช่วยบอกไลน์ ก็พุ่งทะยานกลับทางเดิม กลับปาย ใช้เส้นทางปกติ คือ ปาย-แม่มาลัย-เชียงใหม่
    ชาวบ้านที่ผ่านมาช่วยผม บอกว่า พอดีฝนตกไปก่อนหน้า 2 ช.ม. ถนนจึงเละ จากรถที่ลงมาจากอีกด้าน ผมจึงผ่านไปไม่ได้ ถ้าฝนไม่ตก รถขับสองก็ผ่านได้สบาย และที่ผมไม่ลงไปถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ดู ยอมรับว่านาทีนั้น ผมหนักใจมากว่าจะออกจากจุดนั้นยังไง เวลาก็บ่าย 3 กว่าแล้ว ฟ้าก็มืดฝน เส้นทางก็เปลี่ยว เมียก็หน้าซีดเป็นไข่ต้มเลย อุปกรณ์ช่วยเหลือก็ไม่มีสักอย่าง สัญญาณมือถือก็ไม่มี จึงไม่คิดถ่ายรูปเลยครับพี่น้อง พอหลุดออกมาได้ก็โกยอ้าวเลย เพราะกลัวจะถึงเชียงใหม่มืด เพราะรถยังป้ายแดงด้วย ระหว่างทางออกมาก็คุยกับเมียว่า รถขับ 4 น่ะ มีแล้วไม่ได้ใช้ยังดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะ แหะๆ ปลอบใจตัวเอง ที่ผมกล้าไปเส้นทางนี้คันเดียวเพราะว่าผมเป็นคนเชียงใหม่ เคยขับเส้นทางสภาพแบบนี้แถวอมก๋อย และคนแถวนั้นบอกว่าไปได้ แต่โชคร้ายวันนั้น ถนนถูกฝนถล่มเสียก่อน เดี๋ยวจะไปเอาคืนแน่
    เส้นทางขับรถเที่ยวสายนี้นับเป็นเส้นทางสายหฤโหดสายหนึ่ง ที่อาจไม่เหมาะกับการขับรถเที่ยวทั่วไป แต่อาจเป็นที่ถูกอกถูกใจของบรรดานักขับประเภทออฟโรด หรือบรรดาพวกรถขับเคลื่อนสี่ล้อทั้งทลาย เนื่องเพราะเส้นทางส่วนใหญ่เป็นทางดิน ทางลูกรัง บนภูเขา ผ่านป่ามากกว่าเส้นทางลาดยาง และยังต้องครบเครื่อง เพราะถนนลูกรังทั้งแคบคดเคี้ยวทั้งสูงชัน ถนนก็มักเป็นหินเป็นร่องน้ำเซาะ การเดินทางในเส้นทางสายนี้ควรไปเป็นกลุ่มสัก ๒-๓ คัน เพราะเส้นทางค่อนข้างเปล่าเปลี่ยวสักหน่อย แต่ก็เป็นถนนที่ชาวบ้านชาวดอยในถิ่นนั้นใช้กันประจำ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: Plus เกือบได้กินข้าวลิงที่บ้านวัดจันทร์ แม่แจ่ม

เอาภาพตอนอยู่ปางอุ๋ง

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: Plus เกือบได้กินข้าวลิงที่บ้านวัดจันทร์ แม่แจ่ม

ภาพก่อนที่จะไปกินข้าวลิง

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ความสูงของเส้นทาง

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...อืม สู้ต่อไป อีกหน่อยก็คงเก่ง เพื่อนผม ไมตี้เอ๊กซ์ ขับ2ล้อ เน่าๆยังขึ้นๆลงๆ ขั้นเทพ...

...อย่าไปโทษรถ ก่อนจะโทษรถ ให้โทษที่ตัวเราเองก่อน ว่าเราพร้อมแค่ไหน ข้อมูลสถานที่ และความชำนาญ และความสามารถของรถ อันดับท้ายสุด...

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

เที่ยวฉลองรถใหม่เลยนะคับ อิอิ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ขออนุญาตนำภาพอื่น แสดงถึงเส้นทางที่ไปติดมา แต่ในภาพถนนยังไม่เละมาก

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ไมไม่ลากลง1เลยคับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nameless ดูโพส
    ไมไม่ลากลง1เลยคับ

...Auto L ก็เท่ากับ 1และ...

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

อีกภาพ ตรงที่มีรถสีเข็มๆ ในภาพคือตำแหน่งที่ผมพยายามกลับรถ ล้อหมุนฟรีเกือบเหวี่ยงตกเหวเหมือนกัน เพราะ2ข้างเป็นเหวลึก ตรงสีแดงๆ คือที่ติดตอนถอย และสีแดงไกลๆ คือติดตอนขึ้น สภาพถนนมีน้ำขังและโคลนเหนียว

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

เกียร์ L, 2, D ครับ ไม่มี 1
    อ๋อ ตอนโยก ก็ L-r, L-r ล่ะครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...Lก็ 1ละครับออโต้ (เกียร์ ฉุกเฉิน) ลองๆศึกษาดู ถนนเละๆแค่นี้ ออโต้ สบายๆครับ (อย่าให้อายเก๋ง วีออส แจ๊ส นะครับเรื่องแค่นี้)...

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...Lก็ 1ละครับออโต้ (เกียร์ ฉุกเฉิน) ลองๆศึกษาดู ถนนเละๆแค่นี้ ออโต้ สบายๆครับ...
    ถูกแล้วครับ ตอนขึ้นก็ใส่เกีย D และเลี้ยงรอบเครื่องไม่ให้สูงเกินระดับอันตราย แต่เส้นทางวันนั้น ต้องบอกว่า แนวร่องก่อนที่จะเข้าไปมันลึกเท่าความสูงของแก้มยางน่าจะได้ จากรถที่เขาลงมาจากเนินทำไว้ และก็มีร่องเดียวที่ดูดีสุดครับ แต่ตอนที่ล้อฟรี จึงเปลี่ยนมาใช้ Low อย่างเดียว หารูปสภาพเส้นทางที่ใกล้เคียงวันนั้นที่สุดให้ดูครับ

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

เส้นทาง สะเมิง - วัดจันทร์ สภาพมีฝนตกซัก 2 วัน
    4x4 เดิม ๆ ยังหนาวเลยครับ ขับ 2 ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
    ที่ชาวบ้านเค้าบอกว่า รถพี่สบายมากเลยครับ เค้าคงเห็นรถพี่ยกสูง เลยนึกว่า 4x4 แน่เลยบอกว่าสบายไงครับ โชคดีนะครับที่ยัง
    มีคนผ่านมาช่วยน่ะครับ....
    ... คราวหลังผ่านมาเอาคืนอีก ชวนผมด้วยนะครับ อยากลองเส้นนี้เหมือนกัน ใจไม่ถึงไม่กล้าขึ้นคันเดียว

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dneung ดูโพส
    ถูกแล้วครับ ตอนขึ้นก็ใส่เกีย D และเลี้ยงรอบเครื่องไม่ให้สูงเกินระดับอันตราย แต่เส้นทางวันนั้น ต้องบอกว่า แนวร่องก่อนที่จะเข้าไปมันลึกเท่าความสูงของแก้มยางน่าจะได้ จากรถที่เขาลงมาจากเนินทำไว้ และก็มีร่องเดียวที่ดูดีสุดครับ แต่ตอนที่ล้อฟรี จึงเปลี่ยนมาใช้ Low อย่างเดียว หารูปสภาพเส้นทางที่ใกล้เคียงวันนั้นที่สุดให้ดูครับ
    ...ที่ผมกล้าบอกได้ เพราะผมนั่งรถเพื่อนผม คันนั้นไปจนถึงบ้านมันครับ จริงๆ ไมตี้เอ๊ก2X แค็ปเน่าๆสีแดง หน้าฝนเนี่ยแหล่ะเน่าๆอย่างเนี๊ย ไม่ต้องร้องหาโฟร์วีลให้มันกิ๊บเก๋ โบเดก้า มันก็ไปของมันได้จนถึงบ้าน จริงๆ ...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขอบคุณครับ อยู่แผนเลยครับผมว่าสิ้นปีนี้จะไปโฉบเฉี่ยวย่านๆนั้นซ๊ะหน่อย...

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ที่ผมกล้าบอกได้ เพราะผมนั่งรถเพื่อนผม คันนั้นไปจนถึงบ้านมันครับ จริงๆ ไมตี้เอ๊ก2X แค็ปเน่าๆสีแดง หน้าฝนเนี่ยแหล่ะเน่าๆอย่างเนี๊ย ไม่ต้องร้องหาโฟร์วีลให้มันกิ๊บเก๋ โบเดก้า มันก็ไปของมันได้จนถึงบ้าน จริงๆ ...
    สวนผึ้งเพียบเลยคับน้าหนุ่ม
    กะเหรี่ยงเก่งๆๆๆทั้งนั้นขับ2ขึ้นได้หมด

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    เส้นทาง สะเมิง - วัดจันทร์ สภาพมีฝนตกซัก 2 วัน
    4x4 เดิม ๆ ยังหนาวเลยครับ ขับ 2 ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
    ที่ชาวบ้านเค้าบอกว่า รถพี่สบายมากเลยครับ เค้าคงเห็นรถพี่ยกสูง เลยนึกว่า 4x4 แน่เลยบอกว่าสบายไงครับ โชคดีนะครับที่ยัง
    มีคนผ่านมาช่วยน่ะครับ....
    ... คราวหลังผ่านมาเอาคืนอีก ชวนผมด้วยนะครับ อยากลองเส้นนี้เหมือนกัน ใจไม่ถึงไม่กล้าขึ้นคันเดียว
    ...ที่ผมกล้าบอกได้ เพราะผมนั่งรถเพื่อนผม คันนั้นไปจนถึงบ้านมันครับ จริงๆ ไมตี้เอ๊ก2X แค็ปเน่าๆสีแดง หน้าฝนเนี่ยแหล่ะเน่าๆอย่างเนี๊ย ไม่ต้องร้องหาโฟร์วีลให้มันกิ๊บเก๋ โบเดก้า มันก็ไปของมันได้จนถึงบ้าน จริงๆ ( ผมก็เรียนที่เชียงใหม่ อะไรร้ายๆดีๆผมก็ก็ได้จากที่นั่น จนมาเรียนต่อเมืองกรุง ก็เล่าๆสู่กันไปนะครับ ...

...จากเด็กศิลปะจนๆคนนึงจากเด็กเจ็ดยอด สู่ สถาบัน สจล.(พระจอมเกล้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง รุ่น24 ฝุ่นตลบ) ที่ลุยๆ และก็ลุยๆ และก็ลุยๆตลอด2ปีที่ได้เหยียบย่ำแผ่นดิเมืองเหนือ) ก็เป็นประสบการณ์เน๊าะ ขำๆ ประสบการณ์ ปันๆกันไป ชีวิตนี้มีอะไรอีกเยอะให้(น่า) ค้นหา...

User ID
    2256
    Status
    โพส
    448

เพราะสาเหตุนี้จึงทำให้ผมกลายพันธุ์อย่างที่เห็นแหละครับ

ขึ้นไม่ได้เหมือนกันเลยต้องทำรถเป็น 4x4 ครับ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มีอีกเส้นทางนะครับ ที่น่าขับรถชมวิว อำเภออมก๋อย เชียงใหม่ เป็นเส้นทางที่น่าขับที่สุด เพราะมีความยากง่ายที่เร้าใจ เช่นเนิน 9 พับ เป็นทางชันซิกแซก แบบว่าหมุนพวงมาลัยกันแทบไม่ทัน ข้ามธารน้ำกว้างกว่า 50 เมตร แต่ไม่ลึก หรือสปริ้นขึ้นทางชันและเลี้ยว 90 องศา ต้องไปเองครับจะได้กลับมาเล่า แต่ก่อนจะเข้าไป ต้องไปแจ้งที่อำเภอหรือหน่วยงานราชการก่อน หากเราไม่กลับมาในเวลาที่น่าจะกลับ เขาจะเข้าไปตาม ผมเคยขับไมตี้ขับ2 ไม่ยก มันส์ครับ รถบริษัท จึงเข้าไลน์เข้าร่องได้แรงๆ แถมมีรถขับ 4 ของท่านปลัดขับนำ อุ่นใจไปอีกขั้น แต่ถ้ารถตัวเองและใหม่ๆ อยู่ อาจมียั้งๆ ก็อาจทำให้ไม่ผ่านอุปสรรคได้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้