หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20553
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน เจ้าตั้นช่วยชีวิตซะแล้ว

มาเเชร์ความประทับใจกับช่วงล่างของเจ้าตั้นซะหน่อยคับ ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้เลยนะว่าของเค้าดีจิงๆ
    เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ขับPlus มาด้วยความเร็ว ประมาณ 100 บนทางตรงวิ่งเลนขวาสุด แต่อยู่ดีๆ ดั้นหลับในซะได้ รู้ตัวอีกทีรถเริ่มเปลี่ยนเลนไปเลนซ้าย ผมเลยกระชากพวงมาลัยกลับ รถดันเป๋ ไปเลนขวาสุดเกือบลงเกาะกลางคับ แต่พอเราคุมความตกใจได้ โยกพวงมาลัยเบาๆ ก็สามารถคุมรถกลับไปขับต่อได้อย่างสบาย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ตัวผมนี่เหวอน่าดู มือเย็นเฉียบเลย555 พึ่งรู้วันนี้นะเนี่ยว่าเจ้าตั้นมันไว้ใจได้ที่สู้ดดดไม่งั้นคงไม่มีโอกาส มาเล่าให้น้าๆฟังแน่เลย555

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: เจ้าตั้นช่วยชีวิตซะแล้ว

ยินดีด้วยครับ ที่รอดมาได้

ขอเตือนให้ระวัง สติสำคัญครับ ง่วง หลับใน ให้รถดีแค่ไหน ก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน พลาดกันมาเยอะแล้วครับ

ให้ดีถ้ารู้ว่าง่วง จอดนอนซัก ชั่วโมง ช่ววยชีวิตได้เยอะเลยครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

มาตรฐาน ตอบ: เจ้าตั้นช่วยชีวิตซะแล้ว

ถึงรถจะดี แต่หลับในแบบนี้อันตรายมากครับน้า
    แล้วถ้าน้าตื่นช้ากว่านี้ล่ะ

ใช้แล้วคับง่งจอดนอนดีกว่าคับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ขับขี่ปลอดภัยครับ

User ID
    34814
    Status
    โพส
    85

ง่วง เมา ไม่ ขับ ครับ

User ID
    38210
    Status
    โพส
    53

ขอแชร์มั่งนะครับ.....ที่ผมเจอกับตัวผมส่วนมากจะเป็นอาการ "เหินน้ำ" ครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วฝนตกหนักและน้ำขัง ผมขับมาความเร็วประมาณ 100 km/h ฝนตก+ถนนเปียก และเป็นเวลาประมาณสามทุ่มนิดๆครับ บนถนนเส้น ด่านขุนทด-ขามทะเลสอ (ถ้าสมาชิกท่านใดเคยใช้เส้นนี้จะรู้ว่า ถนนเป็นคลื่น แต่ผิวสัมผัสค่อนข้างเรียบ ทำความเร็วได้สูงมาก (สมัยผมขับเก๋งเบนซิน เคยแช่ 180-200 ยาวๆ สิบกว่ากิโล) และถนนกว้างมาก) แล้วก็มีรถตามหลังมาคันนึง (ดูจากไฟหน้าแล้วคงเป็นของเจ้าตลาดมั้งครับเพราะ เป็นโคมโปรเจคเตอร์และไฟตัดหมอกสว่างมาก) พี่ท่านก็วิ่งมาจี้ แต่ไม่ใกล้มาก คาดว่าน่าจะใช้ไลน์แห้งของยางที่ผมวิ่งผ่านไว้ ผมก็ลงซ้ายให้ พี่ท่านก็ไม่แซงวิ่งตามผมอยู่อย่างนั้น และบังเอิญว่า ข้างหน้าผมเนี่ยมีแอ่งน้ำขังอยู่ เพราะถนนเป็นคลื่น ผมก็วิ่งเข้าไปในแอ่งน้ำนั่นพอดี(มองไม่ถนัดครับเพราะไฟกลืนไปกับถนน) ปรากฎว่า "น้ำกระจาย" ครับ ขึ้นจากถนนมาบนกระจกหน้ารถผมมิดเลย ลงแรงมากครับ เหมือนโยนหินก้อนใหญ่ลงน้ำ น้ำกระเด็นเยอะมาก ณ ตอนนั้นผมเบรคไม่ทันแต่ยกคันเร่งครับ มือเย็นเฉียบ กำพวงมาลัยแน่นเลย ......รู้สึกเวลาผ่านไปช้ามากๆครับ พอพ้นวิกฤติตรงนั้น ผมก็ค่อยๆ คุมความเร็วรถให้คงที่(ประมาณ 60) แล้วเร่งผ่านไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอผมมองกระจกหลัง พี่คันนั้น ชิดขอบซ้ายสุดๆ เปิดไฟผ่าหมากครับ ไม่รู้เป็นไงมั่ง ฝนตกก็เลยลงไปช่วยไม่ได้ครับ ปล.ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงครับ รถผม พลัสกระบะโค้ง โช้ค suncho ยางมิชลิน ละติจูด พี่น้องชาวโคราชท่านใดอยากให้ผมชี้จุดเกิดเหตุ หลังไมค์มานะครับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ผมเมาๆจอดขอบทางเปิดไฟหรี่แวะนอนประจำ ให้รถดีแค่ไหนถ้าสติ+สมาธิไม่อยู่ อะไรก็เกิดขึ้นได้
    ยิ่งถ้าไปเกิดอุบัติเหตุกับผู้ร่วมถนนคนอื่นๆ ไม่รู้จะรับผิดชอบเค้าได้ยังไงเหมือนกัน เอาชัวร์ดีสุดครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

พักผ่อนให้เพียงพอก่อนขับรถ ถ้าหลับในแบบนี้ เราคงไม่โชคดีทุกครั้งแน่

User ID
    38734
    Status
    โพส
    956

มาร่วมแชร์ครับน้า
    กรณีขับรถแล้วง่วงนอน ให้แวะปั้มหรือร้านหากาแฟร้อนดื่ม
    พอดื่มเสร็จให้งีบ ฤทธิ์ของกาแฟจะออกฤทธิ์หลังจากเราดื่มประมาณ15นาที
    หลังจากนั้นจะหายง่วงครับ
    ลองแล้วได้ผลครับ
    มีสติ อย่าประมาท

User ID
    32314
    Status
    โพส
    117

เวลาง่วงลองดึงขนจมูกดูครับ ช่วยได้นิดหน่อย คริคริ

User ID
    38210
    Status
    โพส
    53

ขอแชร์อีกนิดนะครับ ถ้าง่วง....สำหรับผมแล้ว กาแฟ ช่วยได้ไม่กินยี่สิบนาทีครับ เครื่องดื่มบำรุงกำลัง ผลเหมือนกันกับกาแฟครับ ซุปไก่สกัด ช่วยผ่อนคลายหลังจากนั่งท่าเดียวนานๆ แต่ไม่เกินสิบนาทีครับ มะขาม+ของเปรี้ยว ก็งั้นๆครับ
    สำหรับผมแล้วสิ่งที่ช่วยได้คือ.........ปูอัด+วาซาบิ ครับ เข้าไปที่ร้านสะดวกซื้อ มันจะมีขายแพ็คนึงประมาณ 40-50 บาทครับ ผมคนชอบเดินทางลองหลายวิธีแล้วเห็นว่าไม่ได้ผล แต่กับเจ้านี่....ปูอัดน่ะไม่เท่าไรครับ แต่ วาซาบิ นี่จี๊ดขึ้นสมองครับ ถึงกับน้ำตาแตก ผมลองหลายครั้งแล้ว เห็นผล ก็เลยลองเอามาแชร์ครับ ไม่สงวนสิทธิ์นะครับถ้าจะเอาไปใช้

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CRIMSON ดูโพส
    ขอแชร์อีกนิดนะครับ ถ้าง่วง....สำหรับผมแล้ว กาแฟ ช่วยได้ไม่กินยี่สิบนาทีครับ เครื่องดื่มบำรุงกำลัง ผลเหมือนกันกับกาแฟครับ ซุปไก่สกัด ช่วยผ่อนคลายหลังจากนั่งท่าเดียวนานๆ แต่ไม่เกินสิบนาทีครับ มะขาม+ของเปรี้ยว ก็งั้นๆครับ
    สำหรับผมแล้วสิ่งที่ช่วยได้คือ.........ปูอัด+วาซาบิ ครับ เข้าไปที่ร้านสะดวกซื้อ มันจะมีขายแพ็คนึงประมาณ 40-50 บาทครับ ผมคนชอบเดินทางลองหลายวิธีแล้วเห็นว่าไม่ได้ผล แต่กับเจ้านี่....ปูอัดน่ะไม่เท่าไรครับ แต่ วาซาบิ นี่จี๊ดขึ้นสมองครับ ถึงกับน้ำตาแตก ผมลองหลายครั้งแล้ว เห็นผล ก็เลยลองเอามาแชร์ครับ ไม่สงวนสิทธิ์นะครับถ้าจะเอาไปใช้
    ขอบคุณมากครับน้า...ผมก็เดินทางบ่อยไว้วันหลังขอเอาไปใช้บ้างนะครับ.....

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

ผมก็มีเรื่องจะเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ ผมใช้ triton 2.4 ใช้แก๊ส ขับจากทับสะแก จะไปลงเรือเพื่อข้ามไปเกาะสมุย เลยขับผ่าฝนมาด้วยความเร็ว 130 KM มาเจอแอ่งน้ำด้านเลนขวาหน้าโรงงานแถวชุมพร รถเกิดอาการโยกวูปเลยแต่รถไม่ได้เสียหลักแต่อย่างใด ผมนึกว่าจะไม่มีชีวิตรอดเสียแล้วเพราะก่อนหน้านี้ผมเคยโดน อีซูซุ 2.5 คว่ำไป 3 ตลบเลยด้วยอาการเดียวกัน รถประกันซื้อซากเลยครับ แต่คราวนั้นเหตุเกิดที่เขาหัวช้าง จ.นครศรีธรรมราช...เลยอยากแชร์ให้ฟังกันครับ....

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ทุกเหตุการณ์ที่เล่ามาเป็นประสบการณ์เฉียดทั้งนั้น โดยมีเจ้าตั้นช่วยไว้ แต่โอกาสหรือความโชคดีมันมีไม่บ่อยกันนัก

ขับรถเมื่อพร้อมนะครับ

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ง่วงก็พักเถอะนะครับ ไม่เสียเวลาหรอก เมาก็อย่าขับดีกว่าครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ยินดีด้วยครับน้าที่ไม่เป็นไร แต่วันนี้ผม ขับตกหลุมฝาท่อเหล็กกลมๆ ที่มันยุบลงไปนิดเดียวอ่ะครับ ขับมาไม่เกิน 60 รถส่ายเลยครับ ไม่รู้ทำไม ผมเติมลม 36 ยาง 265 60 r18 ครับ ตกในมากเบรคชะลอเลย คิดในใจดีไม่หมุน ถ้าหมุนหรือเสียหลัก เข้ากำแพงข้างทางแน่ๆ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

เตรียมความพร้อมก่อนออกเดินทางทั้งคนทั้งรถดีที่สุดครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ยินดีด้วยครับน้าที่ไม่เป็นไร แต่วันนี้ผม ขับตกหลุมฝาท่อเหล็กกลมๆ ที่มันยุบลงไปนิดเดียวอ่ะครับ ขับมาไม่เกิน 60 รถส่ายเลยครับ ไม่รู้ทำไม ผมเติมลม 36 ยาง 265 60 r18 ครับ ตกในมากเบรคชะลอเลย คิดในใจดีไม่หมุน ถ้าหมุนหรือเสียหลัก เข้ากำแพงข้างทางแน่ๆ
    ตรวจสอบสภาพยางดูให้ดีนะครับ หน้าฝนอันตรายมากๆสำหรับรถที่ดอกยางไม่มีครับ อาการที่น้าเกิดน่าจะเป็นจากอาการล้อหลังมันฟรีจะทำให้รถเป๋หรือเสียหลักชั่วขณะ ต้องยกคันเร่งแล้วจับพวงมาลัยให้ตรงครับ ถ้าตกใจเหยียบเบลคหรือคันเร่งล่ะก็มีหมุนแน่นอนครับ จากที่เคยขับรถมาหลายคันและหลายยี่ห้อ555

User ID
    38436
    Status
    โพส
    43

พริกขี้หนูครับ....ที่อยู่ในแหนมหมู...ลองดูครับ...เวลาจำเป็น....

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้