หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน จำเป็นไหมต้องอุด egr

รถใหม่ข้องใจครับ จำเป็นไหมต้องอุด egr กับตัดแคท ถ้าจำเป็นจะได้ไปทำครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน Re: จำเป็นไหมต้องอุด egr

ถ้าถามถึงความจำเป็น คงไม่ครับ....แต่ลองค้นหาข้อมูลเก่า ๆ ในนี้ เรื่องการอุด หรือ ทะลวงแคท แล้วจึงตัดสินใจดีกว่าครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

มาตรฐาน Re: จำเป็นไหมต้องอุด egr

ไม่จำเป็นครับ ทุกอย่างอยู่ที่เจ้าของรถ
    ลองอ่านดูครับ แล้วตัดสินใจเอง
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=5926

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

มันก้อดีกับรถเราน่ะครับแต่ไม่ดีกับโลกครับ

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

เข้าไปอ่านตามลิ้งข้างบนแล้ว ยอมรับว่าตัดสินใจยากจริงๆ ปวดหัวเลย

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

รักสิ่งแวดล้อม NOx น้อยแต่ปล่อยควันดำกับเครื่องโทรมเร็วก็ไม่ต้องอุด
    รักเครื่อง ควันดำน้อย แต่ Noxเยอะ ก็อุด
    สุดท้ายแล้วแต่เจ้าของรถ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

"รอรถหมดประกันก่อนดีกว่าครับ" อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
    เผื่อมีปัญหาอะไร ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวข้องกันเลยกับการอุด egr
    แต่0กลับปัดความรับผิดชอบ เนื่องจากโทษว่า ก็คุณไปอุด egrมานี่นา
    อย่างน้อยก็ 0ที่จังหวัดที่ผมอยู่นี่แหละ (ทั้งโตโยและมิตซู)ููู
    ที่จะไม่รับประกันคุณภาพเครื่องยนต์ หากพบว่าได้มีการดัดแปลงระบบใดใด ที่นี้เราก็ต้องซ่อมเอง ซึ่ง ก็ต้องเหนื่อยแน่นอน กับการหาเงินมาซ่อมครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อันนี้ ก่อนทำ มันต้องใช้วิจารณญาณ ครับ

1.อุด อีจีอาร์ เพื่อให้อากาศดีเท่านั้น ที่เข้าไปเผาไหม้ ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอช้า

แต่ต้องแลกกับ มลพิษ ที่ออกมาจากท่อไอเสียมากขึ้น

2.ตัดแคต เพื่อให้ไอเสีย ระบายได้คล่อง ทำให้ประหยัดน้ำมัน และเร่งได้ดีมากขึ้น

นี่คือสองเหตุผลที่คนส่วนมากเขาทำกัน ไอเสียส่วนที่ออกมามากกว่าเดิมนั้น

มีผลทำให้โลกร้อนขึ้น ในระยะยาว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อนาคตมันก็ต้องตันครับ แต่ถ้าเราอุดเร็ว ก็ตันทันที แต่ถ้าปล่อย ก็เครื่องยนก็จะรับอะไรไปบ้างก็คิดเอาครับ เรื่องช่วยโลก แค่ไม่ปิดช่วยได้ไม่เท่าไหร่หลอกครับสู้ช่วยกันปลูกต้นไม้ใว้ในบ้านกันเยอะๆ ทดแทน ช่วยได้เยอะกว่าครับ อย่างน้อง ที่บ้านเราก็ได้ความร่มเนไปด้วย สรุป ถ้าปลูกต้นไม้ 1 ต้นช่วยขจัดมลภาวะสำหรับรถคุณคันเดียวในส่วนของการอุดอีจีอาร์ ได้แน่นอนครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แล้วในเมื่อมันไม่ดี ผู้ผลิตทำมาแล้วเราก็ไปเอาออก

เหตุผล คือ

1.ค่ามลพิษที่ออกมานั้น มันมีมาตรฐานควบคุมอยู่ (มาตรฐานยูโรนั่นเอง)

2.เมื่อไม่สามารถทำเครื่องยนต์ให้มันสมบูรณ์แบบได้ ก็ต้องใช้ตัวช่วย

แต่ต้องผ่านมาตรฐานมลพิษ ก็ต้องใส่อุปกรณ์เหล่านี้มา เพื่อให้รถของเขา ผ่านการตรวจ

และเอามาขายให้เราได้

3.อุปกรณ์ ที่เพิ่มเข้ามาในรถเรา ก็มี อีจีอาร์ แคตตาไลติก ผลที่ได้คือ มลพิษผ่าน

แต่เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง จึงต้องพึ่งพา เทอร์โบ และระบบคอมมอนเรล เข้ามาช่วย

ให้รถมีแรง ไม่งั้น รถคงไม่มีกำลัง (เหมือนรถเทอร์โบไลท์ รุ่นแรกๆประมาณปี 98)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ว่ากันตรงๆ ก็ผู้ผลิตแหละครับ ผลักภาระให้ผู้บริโภคอย่างเราเต็มๆ

เพราะ

1.อีจีอาร์ มันเป็นการเอาไอเสีย ไปเผาไหม้ซ้ำอีกที เพื่อให้มลพิษลดลง

(ลดลง นะครับ ไม่ได้หมายความว่าไม่มี) แล้วพอมันตัน รถก็ไม่มีแรง

เขม่ามาก ควันดำฉุย เปลืองน้ำมันมากขึ้น เครื่องโทรม ถามว่า แบบไหนโลกร้อนกว่ากัน

2.แคตตัน รถวิ่งไม่ออก ไอเสียออกมาก เพราะมันกรองไม่ได้แล้ว เปลืองน้ำมัน

โลกร้อนเหมือนกัน แถมทำให้ น้ำมันหมดโลกเร็วกว่าเดิมอีก

เหมือนเราทานของบูดเน่าแหละครับ บังคับให้เราทาน ทานจน เราป่วยตาย เหมือนๆกัน

ทางออกที่ตรงประเด็น คือ ผู้ผลิต ต้องทำเครื่อง ให้ผ่านมาตรฐานได้เพียวๆ

โดยที่ไม่ต้องมีอุปกรณ์ไร้สาระเหล่านี้ออกมา จึงจะถูกครับ

ที่ที่เขาทำมานั้น เพราะต้นทุนมันต่ำกว่าผลิตเครื่องใหม่เป็นไหนๆ

ผมคิดสวนทาง กับผู้ผลิตครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าสนใจ อยากจะทำ ผมมีวิธี แบบไม่เปลืองมาก และไม่เสียของ

1.อีจีอาร์ อย่าเพิ่งไปอุด ให้ถอดปลั๊กออกก่อน แล้วดูความพอใจของเรา

แต่ต้องแลกมาด้วย ค่าError ที่ต้องไปลบทุกครั้งที่เลินนิ่ง แค่นั้นเอง ไม่มีผลเสียอะไร

ถ้าชอบแล้ว ค่อยไปอุด แล้ว ค่า Error จะไม่เกิดขึ้นอีก

และจะบอกว่า เมื่อรถควันดำ วิ่งไม่ออก ไปเข้าศูนย์ เขาก็อุดให้เรานี่แหละ

อุดก่อนโทรมน้อยกว่าครับ

2.เรื่องแคต อย่าไปทะลวงครับ เสียของ ให้ทำการใส่ท่อแทนเข้าไป ราคาก็ไม่ได้แพง

แคตเก่าถอดเก็บไว้ ขายได้ ถ้าไม่อยากขาย ก็เก็บเอาไว้ ปีที่ 8 เอาไปตรวจสภาพ

ใส่ตอนตรวจ ก็ไม่ได้เสียหายอะไร หรือไม่ชอบ ก็ใส่กลับเข้าไปได้ง่ายๆ

ผมจะบอกให้ว่า แคตอะ เป็นอะไรที่ลงทุนแล้ว คืนทุนเร็วที่สุดครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สุดท้ายโลกก็ร้อนครับ

วิธีช่วยโลก ผมทำดังนี้

1.กด ATM ครั้งละมากๆ กดให้หมด และไม่ต้องเอา Slip ลดการใช้กระดาษ ลดโลกร้อน

2.เติมน้ำมัน ไบโอดีเซล อันนี้ ช่วยลดภาระการนำเข้าน้ำมันได้อีก ลดโลกร้อนเพราะใช้น้ำ

มันน้อยกว่าเดิม 5% ทุกครั้ง ที่ขับรถครับ (เห็นผลกว่าแน่ๆ)

3.ถอดแคตออก ใส่ท่อแทน เพื่อลดการใช้น้ำมัน (ประหยัดกว่าเดิม)

4.อุดอีจีอาร์ ทำให้เครื่องยนต์ สมบูรณ์ ลดการสึกหรอ ลดโลกร้อนครับ

5.เดินทางท่องเที่ยวบ่อยๆ ควรไปเที่ยวให้ห่างเมือง ลดมลพิษในเมือง ลดโลกร้อน

ควรไปเที่ยวป่าเขาครับ ไอเสียพ่นๆ ไปให้ต้นไม้ฟอกให้

ประมาณนี่ครับ

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

ที่ 0 เค้าอุดให้ได้ไหมครับ พอดีเรื่องอุดผมถามร้านท่อ เค้า งง อะครับ ส่วนเรื่องแคทนี้เข้าใจ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อุดได้ครับ

ซื้อแผ่นไปให้เขาอุด

ให้ค่าขนมสักหน่อย จบ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อุด ไม่อุด อุด ไม่อุด อุด อุด อุด ไม่อุด อุดดดดดดดด

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สุดท้ายโลกก็ร้อนครับ

วิธีช่วยโลก ผมทำดังนี้

1.กด ATM ครั้งละมากๆ กดให้หมด และไม่ต้องเอา Slip ลดการใช้กระดาษ ลดโลกร้อน

2.เติมน้ำมัน ไบโอดีเซล อันนี้ ช่วยลดภาระการนำเข้าน้ำมันได้อีก ลดโลกร้อนเพราะใช้น้ำ

มันน้อยกว่าเดิม 5% ทุกครั้ง ที่ขับรถครับ (เห็นผลกว่าแน่ๆ)

3.ถอดแคตออก ใส่ท่อแทน เพื่อลดการใช้น้ำมัน (ประหยัดกว่าเดิม)

4.อุดอีจีอาร์ ทำให้เครื่องยนต์ สมบูรณ์ ลดการสึกหรอ ลดโลกร้อนครับ

5.เดินทางท่องเที่ยวบ่อยๆ ควรไปเที่ยวให้ห่างเมือง ลดมลพิษในเมือง ลดโลกร้อน

ควรไปเที่ยวป่าเขาครับ ไอเสียพ่นๆ ไปให้ต้นไม้ฟอกให้

ประมาณนี่ครับ
    ทำไมน้าว่างั้นครับ รถผมอุด อีจีอาร์ เอาออกแล้ว

ใส่ท่อแทนแคท อุดอีจีอาร์ เผาไหม้สมบุรณ์ แต่ไอเสียที่ออกมา

ก็เต็มร้อยกว่ามั้งครับ เดี๋ยวคงจะมีคนมาเม้นว่า ใครขุดกระทู้นี้ขึ้นมา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ท่านบิว

นานาจิตตังครับ

ทุกคนอยู่ในโลกนี้

มีวิธีการ รักษ์โลก ที่ต่างกัน

รถเผาไหม้สมบูรณ์ คือรถที่ดี เครื่องยนต์สะอาด

ไอเสียที่ออกมา มันก็ออกมาในปริมาณที่ผู้ผลิตกำหนด

การทำให้การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ไอเสียที่ออกมา มันก็มากกว่าปกติ

มาแก้ด้วยการกรองไอเสีย ที่มีอายุการใช้งาน พอหมดอายุ มันก็ตันอยู่ดี

กรองอะไรไม่ได้ แล้วมันจะมีค่าอะไร

ลองเอา อีจีอาร์ ถอดดู แล้วจะรู้ว่า รถเรากินอะไรเข้าไป

เอาแคตมาดู ว่า รถเราถ่ายอะไรออกมา ประมาณนี้ครับผม

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

..มาดูความเห็นครับ..
    ...........

uranus
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้ามนุษย์โลกทุกคนมีรถ แล้วทุกคนก็ไปแก้ไขไปทำ ในสิ่งที่มันจะสร้างภาระให้กับโลก แล้วกฎหมายที่เขาออกมาเพื่อปกป้องโลกนี้ จะมีประโยชน์อะไร ก่อนทำขอให้คิดสักนิดนะครับ ประหยัดได้ก็ไม่มากหรอกครับ ช่วยกันรักษาโลกเถอะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้