หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 26 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มาตรฐาน ตอบ: การใช้เกียรอัตโนมัติเวลาขับขึ้นและลงเขาระยะยาว

รถน้า ๆ คันอื่นไม่รู้ แต่ของผม พลัสใหม่ ออโต้ ขึ้นเขาลงเขา ช่วงเกียร์เปลี่ยนรอบไปมา กระตุกชัดเจนอย่างเซง ให้ศูนย์ เลินนิ่งเกียร์แล้ว กลับมาขับก็ยังกะตุก
    ไม่รู้เลินนิ่งให้จริงป่าวไม่เห็นความแตกต่าง ของน้า ๆ ว่าไงกันบ้างครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: การใช้เกียรอัตโนมัติเวลาขับขึ้นและลงเขาระยะยาว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    รถน้า ๆ คันอื่นไม่รู้ แต่ของผม พลัสใหม่ ออโต้ ขึ้นเขาลงเขา ช่วงเกียร์เปลี่ยนรอบไปมา กระตุกชัดเจนอย่างเซง ให้ศูนย์ เลินนิ่งเกียร์แล้ว กลับมาขับก็ยังกะตุก
    ไม่รู้เลินนิ่งให้จริงป่าวไม่เห็นความแตกต่าง ของน้า ๆ ว่าไงกันบ้างครับ
    อย่างนี้น่าจะผิดปกติแล้วครับ เป็น วีจีโบ หรือตัวไหนครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

พลัส สี่ประตู วีจี 178 แรง อะครับ ออกมาได้ เดือนกว่าเองครับ แต่ทางเรียบก็ลื่นไหลดี หรือผมกดคันเร่งผิดจังหวะก็ไม่แน่ใจ ครับ น้า
    แต่ที่แน่ๆ ขึ้นเขา เนินเขา บางที เกียร์เปลี่ยน กะตุก โฮกเลย อย่างเซงครับ ช่างศูนย์ก็บอกเลินนิ่ง ระบบ ให้แล้วตอนเข้า 1000 โล แต่ก็ยังมีอาการ ไม่มีความแตกต่างครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    พลัส สี่ประตู วีจี 178 แรง อะครับ ออกมาได้ เดือนกว่าเองครับ แต่ทางเรียบก็ลื่นไหลดี หรือผมกดคันเร่งผิดจังหวะก็ไม่แน่ใจ ครับ น้า
    แต่ที่แน่ๆ ขึ้นเขา เนินเขา บางที เกียร์เปลี่ยน กะตุก โฮกเลย อย่างเซงครับ ช่างศูนย์ก็บอกเลินนิ่ง ระบบ ให้แล้วตอนเข้า 1000 โล แต่ก็ยังมีอาการ ไม่มีความแตกต่างครับ

ถ้าคิดว่าผิดปกติอย่านิ่งนอนใจนะครับเกียร์ลูกหนึ่งราคาหลักแสนน ลองเปลี่ยน 0 ดู อ่อ นิดนึงผมเคยเจอช่างเทคนิคที่น่าเชื่อถือได้ เคยบอกผมไว้ว่า การเลินนิ่งเกียร์ออโต้ สมบูรณ์แบบที่สุด น้ำมันเกียร์ต้องร้อนเพียงพอด้วยครับ หมายความว่าถ้ารถเราขับมาแล้วจอดรอที่ 0 หลายชั่วโมง พอถึงคิวช่างเอาไปเข้าช่องเสียบอุปกรณ์เลินนิ่งเลย เป็นไปได้สูงว่ามันไม่สมบูรณ์ 100% ครับ 0 ไหนที่เขาค่อนข้างมาตรฐานจะเอารถเราไปขับก่อนแล้วจึงกลับมาเสียบเลินนิ่งครับ โชคดีและ หายไวๆนะครับ

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    งูๆปลาๆตามประสาคนเคยใช้เกีย d มาก่อน ขึ้นเนินนะจะสูงจะต่ำ แต่จะตะบัน d อย่างเดียวมันก็ไม่ไหวนะครับ ถูกว่าเกียร์มันเปลี่ยนของมันเองได้ แต่มันจะเหนื่ิอยและทำร้ายกันเกินไป ถ้าสมองมันสั่งไปถึงเกียสุดท้าย (เกียร์ 4 ในตัวเก่า และ5 ในตัวใหม่) ความเร็วไม่ถึง 80 กม ในรอบเครื่อง 2000+ อย่างนั้น ทรมานน้องเกียร์เราเกินไปครับ ลดลงมา 1 สเต็ป od อะไรก็ว่ากันไป อย่าไปกลัวพังครับ เกียเราลูกตั้งหลายแสน วิสวกรเขาออกแบบมาให้ใช้งานไอ้ โอเวอไดรฟ์อะ ผมละเซ้ง เวลาใครมาพูดว่า ใช้ๆบ่อยๆมันจะพัง ที่พังๆมันน่าจะเกิด มาจากใช้ไม่เป็นและไม่เหมาะสมมากกว่า ส่วนตัวผมนะ ชอบมากเลย กด คลิ๊กๆ สองที่ที่ โอเวอได้ เชนลงมา 1 เกียร์ทันที่โดยไม่รอรอบ เหมือนกดคลิ๊กเดียวจะรอรอบนิดนึงแล้วถึงเชนเกียให้เรา ขับดีๆขับคล่องๆ จน เกียร์และเรา ทำงานกันจนเข้าใจแล้ว ขับมันครับและสนุกมากๆครับ ใครขับไทรทันแล้วบอกเกียโต้ อ่อน พังง่าย ใช้ไม่มัน ผมว่าคนนั้น อ่อนนน ครับ(ไม่รวมจากใตรที่โชคร้ายได้เกียลูกที่มันมีปัญหา หรือว่าพังเพราะโมเครื่องมาหนักนะครับ)
    ตามน้าโต้งครับ...เพิ่งกลับจากวังน้ำเขียวเลยครับ ใช้ sportonic แต่ตอนลงรถติดๆหน่อยลงมาเกีย1 แล้วมันมีเสียงตื้อๆเลยกลัวๆ ดันขึ้นไป2ครับ แต่พอรถติดๆอีกมันก็จะเปลี่ยนเป็นเกีย 1 ให้เอง แต่ถ้าค้างเกียร์1 แล้วเหยียบเบรคนานๆมันจะดีงตื้อๆนะครับ เลยสับมา D แทน

ปล. สงสัยจะยังใช้ Sportonic ไม่คล่องๆๆ

User ID
    34981
    Status
    โพส
    41

ใช้ไปสักพักก็จะเข้าใจมันเอง ใหม่ๆอาจจะยังไม่ชิน ลองดู

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้