หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 43

กระทู้: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5886
    Status
    โพส
    396

มาตรฐาน Re: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

ขับเพื่อทำสถิติ แต่ใช้ในชีวิตประจำวันไม่ได้คงไม่ได้ครับ ต่ำกว่า80ง่วงจะหลับครับ อันตราย

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน Re: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

ไปมาแล้วครับ..สระแก้ว-พัทลุง 13 ชม. ความเร็ว 120-140 ระยะทาง 1เที่ยว 1200 โดยประมาณ น้ำมัน เกือบ 2 ถัง...และเติมน้ำมันอย่างเดียว..กะเข้าห้องน้ำแล้วก็แวะกินข้าวเย็นที่เขาหกชุมพร..30 นาที รอบค่ำที่เวียงสระ..สุราฏ..อีก 30 นาที...(แยะไปป่าวครับ..)ออ..ของผมขับ 4 4ประตู เกียร์กระปุกครับอันนี้เรื่องจริง..ไม่ได้โม้......

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ในความคิดของผมเองนะ คิดว่าไม่ได้สักยีห้ออ่ะครับ
    ที่ทดสอบส่วนใหญ่จะทดสอบจากเหนือลงใต้ ไม่ใช่จากใต้ขึ้นเหนือ
    จากเหนือลงใต้จะเป็นทางลงเกือนจะตลอด เพราะสูงกว่าระดับน้ำทะเล
    แต่จากใต้ขึ้นเหนือเป็นทางขึ้นเกือบจะตลอด
    ลองคิดดูครับ การขับขึ้นเหนือนั้นจะต้องใช้กำลังจากเครื่องยนต์มากขึ้น
    คิดดูแล้วไม่น่าจะได้ครับ จากภูเก็ดถึงเชียงใหม่ ดูแล้วน่าจะมีถึง 3 ถัง
    ต้องใช้ความเร็วด้วยนะครับคือไม่ต่ำกว่า80กม./ชม
    (เป็นความคิดของผมเองอ่ะครับผิดพลาดไปอภัยด้วยแค่อยากแสดงความคิดเห็น)

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ถ้าขับแข่งประหยัดน้ำมันคงพอทำได้แต่ต้องกำหนดเงื่อนไขหลายอย่าง

ชีวิตจริงจะเติมกี่ครั้งก็ช่างมันเถอะครับ ขอมีความสุขในการขับ และปลอดภัยก็พอ

User ID
    5180
    Status
    โพส
    460

ถ้าอยากปะหยัดแบบที่เขาว่ากันก้อขับกันแค่ 60 พอนะครับแต่ผมทำไม่ได้อ่ะอย่างตํา 140 แล้ว อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Barontong ดูโพส
    ถ้าอยากปะหยัดแบบที่เขาว่ากันก้อขับกันแค่ 60 พอนะครับแต่ผมทำไม่ได้อ่ะอย่างตํา 140 แล้ว อิอิ

User ID
    7993
    Status
    โพส
    118

ไม่รู้น่าลองดู

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ถังน้ำมันเค้า 80 ลิตรครับ 1555 กม. วิ่งแค่ 19.4375 กม./ลิตรก็ได้สบายๆแล้วครับ +- แรงโน้มถ่วงโลกไปอีก รถเราเติมลมที่ 45-50 ก็ได้ลุ้นสบายๆแล้วครับ อย่าไปคิดมากครับ อยู่ที่ระยะเวลาการถึง สำหรับรถเรา วิ่ง 90 แต่ไม่เกิน 110 ได้สบายๆ (ในกรณีไม่มีติดไฟแดงหรือติดรถข้างหน้าสำหรับตัวที่ลงโฆษณาที่ได้รับรางวัลประหยัด 18 กม/ลิตร ที่ 110) ที่เหลือควรใช้วิจรณญาณครับ ถ้าเหยียบหนักๆแข่งกัน ยังไงรถเดิมๆเราก็ไปไกลกว่าแน่นอนครับ ตามหลักสรีระอากาศและระบบเครื่องยนต์และอื่นๆ สุดท้ายอย่าไปคิดมากครับ มันก็คือโฆษณาชวนเชื่อครับ แล้วช่วงน้ำมันขึ้นไฟแดงเตือนน้ำมันหมด แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเตือนระดับน้ำมันไม่เท่ากันครับ ไตรตั้นเรา 75 ลิตร เตือนน่าจะประมาณที่ 10 ลิตร ผมเคยไฟแดงเตือนแต่ขับได้ร้อยกว่ากิโลแบบเสียวๆ ยังไงไม่จำเป็นก็อย่าชะล่าใจน๊ะครับ ไฟแดงเมื่อไหร่ ควรหาปั๊มน้ำมันเติมโดยด่วน เพื่อสุขภาพของรถท่านเอง สู้ๆครับ ประหยัดหรือไม่ประหยัด เปอร์เซ็นต์ที่ค่าเฉลี่ย สรุป อยู่ที่เท้าท่านครับ ขับไม่เกิน 90 แต่เหยียบกระชากหรือโมรถหนักๆ ก็ซดเอาเรื่องเหมือนกันครับ ควรใช้วิจรณญาณและข้อมูลต่างๆมาอ้างอิงดูครับ ถ้ายิ่งปิดแอร์และเครื่องเสียงและระบบไฟในรถ รถท่านจะประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นอีกระดับนึ่ง

User ID
    6108
    Status
    โพส
    36

ลองอ่านดูท้ายโฆษราครับ (ขับความเร็วคงที่1300rpm)

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aoface ดูโพส
    ลองอ่านดูท้ายโฆษราครับ (ขับความเร็วคงที่1300rpm)
    ขับแบบนี้แทบจะขาดใจตาย..............

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ถามผมดีกว่าครับ พึ่งไปกับเพื่อนจากเชียงใหม่มาภูเก็ตครับพี่โก้ปี 2010 พึ่งออกมาสดๆ ร้อนๆ สองเดือนครับ น้ำมันถังเดียวจริงๆ ครับของพี่เค้าดีจริงๆ แต่ว่าเติมสองรอบครับ อิอิ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

เพื่อให้หายข้อข้องใจ ผมว่าน่าจะจัดให้มีการทดสอบเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย ว่ามั้ย เอามาทดสอบกันทุกยี่ห้อที่มีเลย แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้รึป่าว ก็ไม่รู้ ทีนี้ล่ะจะได้รู้กันไปเลย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เอาแบบเติมน้ำมันเติมลมเท่ากันแล้ววิ่งแข่งกันไปเลยครับ ว่าใครจะอยู่หรือจะไป งานนี้น่าจะเห็นอย่างได้ชัดเจน อิอิ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...NAVARA น้ำมันถังเดียว เค้าไปกัน4ประเทศมาแล้ว อัตราที่ประหยัดสุดภายในระยะทาง 1,617.5 Km. ใช้น้ำมันไป 70.58ลิตร หารแล้วได้22.92 กม/ลิตร...

...ความเร็วที่ใช้ก็ 70-80 กม/ชม. ปรับแอร์ไว้ที่25 องศา...

...แต่เจ้านี้น่าสนใจกว่าทั้ง2เจ้าที่เคยอวดความตะหนี่ถี่เหนียวแบบโกงๆมา เพราะเส้นทางที่ วิ่งไปจะเป็นทางเขา และทางค่อนข้างทุระกันดารมั้ง...

...ยังไงลองหามาอ่านดู ข้อมูลจากนิตยสาร 4X4 สเปเชี่ยล ฉบับที่ 108 มีนา 2010...

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    เอาแบบเติมน้ำมันเติมลมเท่ากันแล้ววิ่งแข่งกันไปเลยครับ ว่าใครจะอยู่หรือจะไป งานนี้น่าจะเห็นอย่างได้ชัดเจน อิอิ
    ฮ่าๆๆ ครับน้า ถ้าอยากพิสูจน์จริง ก็ต้องทำอย่างนั้นครับ

แต่ในความเป็นจริงทำไม่ได้หรอกครับ เพราะว่า

ถ้าเกิดยี่ห้อไหนแพ้เขานี่คงถึงกับม้วนเสื่อกลับบ้านไปเลยนะครับ กระเป๋าสตางค์ของญี่ปุ่นทั้งนั้น เขาไม่เล่นกันเองแรงขนาดนั้นหรอกครับ

ถ้าซื้อโตโยต้า เงินก็เข้ากระเป๋า โตโยต้า แล้วก็หอบกลับญี่ปุ่น
    ถ้าซื้ออีซูซุ เงินก็เข้ากระเป๋าอีซูซุด้วย ส่วนหนึ่งเข้ากระเป๋าโตโยต้าด้วย (โตโยต้าถือหุ้นอีซูซุอยู่นิดหน่อย เท่าที่ทราบมา) อีกส่วนเข้ากระเป๋ามิตซู (เพราะตรีเพชรอีซูซุคือมิตซู)
    ซื้อกระบะอะไรก็เข้ากระเป๋าญี่ปุ่นหมดครับ ถึงแม้ซื้อฟอร์ดก็คิดว่าเข้ากระเป๋าญี่ปุ่นด้วย เพราะประกอบโรงงานเดียวกับมาสด้า

เพราะฉะนั้นใช้คันที่เราชอบที่สุดเป็นพอครับ

ปล. พึ่งนึกออกเมื่อกี้ ซื้อทาทาครับ เงินเข้ากระเป๋าแขกแทน

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

จะเหตุผลใดๆก้อช่าง ผมไม่เชื่อ
    ขี้ฮ๊ก ทั้งเพ เพราะในชีวิตประจำวัน
    มันเป็นไปไม่ได้ ถ้าอยากประหยัดขนาดนั้นจะซื้อมาขับมาแต่งทำไมใช่ป่าวครับพี่น้อง จักรยานยังปั่นเร็วกว่าเลยคันไม่กี่ตังค์เอง นี่รถยนต์ซื้อกันมาผ่อนกันมาเกือบล้าน ต้องวิ่งแค่ 60/80ลาละครับ อย่าไปซีเรียสครับทุกยี่ห้อไม่แตกต่างกันนักหรอกครับ อยู่ที่เราคนคุมบังเหียนต่างหากว่าจังหวะดีรึป่าว แต่ผม ขยี้อย่างวเดียวไม่สนเรื่องน้ำมันครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยี่ห้อเค้าเราต้องยอมรับว่าขายต่อราคาไม่ตกครับ แต่ของเราฮวบๆครับ กำ พอแค่นี้ดีกว่า หมั่นเขี้ยว ตอนนั้นก้อยี่ห้อนึงและ ยี่ห้ออะไรผุผุนี่แหละ ยังมาเจอนี่อีก สงสัยอีกหน่อยถังเดียววิ่งถึงมาเลเซีย เมืองจีนเลยมั๊ง หรือไม่ก้อเติมเต็มถังครั้งเดียววิ่งเที่ยวได้ตลอดชีวิต กร๊ากกกกกกก ตลกสิ้นดี

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...NAVARA น้ำมันถังเดียว เค้าไปกัน4ประเทศมาแล้ว อัตราที่ประหยัดสุดภายในระยะทาง 1,617.5 Km. ใช้น้ำมันไป 70.58ลิตร หารแล้วได้22.92 กม/ลิตร...

...ความเร็วที่ใช้ก็ 70-80 กม/ชม. ปรับแอร์ไว้ที่25 องศา...

...แต่เจ้านี้น่าสนใจกว่าทั้ง2เจ้าที่เคยอวดความตะหนี่ถี่เหนียวแบบโกงๆมา เพราะเส้นทางที่ วิ่งไปจะเป็นทางเขา และทางค่อนข้างทุระกันดารมั้ง...

...ยังไงลองหามาอ่านดู ข้อมูลจากนิตยสาร 4X4 สเปเชี่ยล ฉบับที่ 108 มีนา 2010...

ก็เล่นมีซะตั้ง 6 เกียร์ ถ้ารถผมมีสัก 10 เกียร์ได้ อย่าหวังจะมาสู้ผมได้เลย 555+ ยอมรับตัวนี้ครับ เพราะเคยเช็คข้อมูลรายละเอียดหลายๆอย่างแต่ยังไงแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน (อย่าลืมว่าหัวใจประหยัดที่ได้อยู่ที่แต่ละบุคคลและรถแต่ละคันถึงจะยี่ห้อรุ่นเดียวกันความประหยัดก็อาจจะต่าง) ดูอย่างเจ้าเหมียวเราสิครับ หลังจากหลุดรุ่นติดดิน 18 กม/ลิตร ที่ความเร็ว 110 ไปแล้ว เค้าหยุดโฆษณาไปเลย เพราะรุ่นอื่นๆหม่ำ 13-15+ กม/ลิตร 5555+(ถ้าออฟชั่นของตกแต่งเยอะเพื่อความสวยงามหรือมีของที่ไม่จำเป็นที่มาทำให้รถมี นน.หรือแรงต้านแรงเสียดสีเพิ่ม ยังไงก็ยากครับ) เพราะยังไงตอนนี้ เค้ารู้กันทั่วแล้วว่าประหยัดแบบไม่ต้องปซีเรียจ ที่แน่ๆตอนนี้ส่วนมากคนถอยออกมาเพราะว่า มันง๊ามงามไม่จำเป็นต้องมากังวลเรื่องความประหยัดอีกต่อไปแล้ว อิอิ งานนี้ อยู่ที่ความบริสุทธิใขของผู้จำหน่ายและสื่อละครับ ขาวมุข ยกสูง อินเตอร์ เทอร์โบ สี่ประตู โอแม่เจ้า อยากได้เป็นเจ้าของจัง

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

เอ คำตอบหายไปไหนว่า โดนแบน ป่ะเนี่ย

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psylencex ดูโพส
    เอ คำตอบหายไปไหนว่า โดนแบน ป่ะเนี่ย
    น้าไปตอบอีกกระทู้หนึ่งหรือเปล่าครับ เพราะกระทู้นี้มี ๒ อันครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ข้อหาแบบนี้ Mitsu เคยโดน สคบ. มาแล้ว ยังจำกันได้ไหมครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้