หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 46

donelduck
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้ำมันบี5

ผมก็บางจากครับ เมื่อวานเต็มถัง เก้าร้อยกว่าบาท สบายใจหายห่วง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    946
    Status
    โพส
    38

ใช้ B5 เชลล์ส่วนใหญ่ ใกล้บ้าน แต่ถ้าไปไกลๆจะมองหาบางจาก ของ ปตท ไม่เคยเติมและเมื่อวันก่อนไปเข้า0สระบุรี ฟังช่างที่รับรถบอกว่ามีลูกค้ามา0บ่อยๆเกี่ยวกับน้ำมัน ปตท ประมาณนี้ แต่ไม่ได้ถามต่อเพราะเราห่วงรถเราจะรีบไปธุระต่อ ปล.น้ำมันของ ปตท ท่านใช้แล้วโอเคมั๊ย พี่น้องครับ

YOCH
    ผู้เยี่ยมชม

ขอให้ความรู้ทุกคนนะครับ โรงกลั่นที่ดีที่สุดในไทยก็คือไทย ออย น้ำมันแทบทุกปั๊มก็มาจากไทยออย และก็มาตรฐานในการผลิตน้ำมันของทุกๆโรงกลั่นก็เหมือนกัน อย่าบอกว่าปั๊มนั้นปั๊มนี้ ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ เติมแล้วดี เติมแล้วไม่ดี มันไม่เป็นความจริงนะครับ มันอยู่ที่มาตราฐานของปั๊มเองครับ ว่าน้ำมันในถังที่ขายนั้น แท้ 100 % หรือป่าว ผสมอะไรกันไปมั้ง ประเทศไทยมันมี หมูเยอะมากครับ เวลาใช้กันขอแนะนำปั๊มที่เป็นมาตราฐานหน่อยแล้วกัน(เท่าที่เคยเห็นปั๊มตอนรับนำมันลงยังไม่มีมาตราฐานเลยครับ รถมาถึงก็รับลงเลย ไม่มีการตรวจระบบคุณภาพเลย แค่เช็คน้ำยังไม่ทำเลย สบายเลยแบบนี้หมู กันเต็มๆ) เท่าที่ดูดีที่สุดตอนนี้ก็ ปตท. เน้นปั๊มที่ ปตท. ทำเองนะครับ ดูง่ายๆก็ปั๊ม ปตท. โฉมใหม่นะครับ ไม่ได้โฆษนานะครับ ก็ลองพิจารณาก่อนเติมกันสักนิดนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูล ยังเสียวๆอยู่ครับ

captain
    ผู้เยี่ยมชม

ของบางจากสีใสกว่าของ ปตท ครับ ไม่รู้เกี่ยวกันรึป่าวนะครับ ผมพึงลองเติมของ บางจากครับ ส่วนต่าง 3 บาทครับ ส่วนของ ปตท มันหมดเร้วกว่าครับ ตอนนี้ เติม บางจากเดี๋ยวรู้ผลครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

บ้านผม Ptt หาง่ายสุดคับ..แบบว่าอยู่ดงคับ..ก็เลยไม่มีโอกาสได้เติมที่อื่นบ่อยนก นอกเสียจากเข้าเมือง...

yootty
    ผู้เยี่ยมชม

เติมไปเถอะครับผมเติม Ptt B5+ รองลงมาก็ บางจาก B5 Euro4 เติมมา3ปีแล้วครับยังไม่มีปัญหาอะไรตอนนี้รถวิ่งไป 86,000 กิโลกว่าๆแล้ว ก็ยังใช้ต่อไปเพราะน้ำมันสองค่ายนี้เค้ารับรองเครื่องยนต์ให้ครับมีปัญหาเรียกกับเค้าได้ เวลาเติมผมเลยต้องขอใบเสร็จทุกครั้งครับกันเหนียวไว้ก่อนครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

เมื่อก่อนใช้แรกๆมีสลับกับดีเซล หลังจากนั้นก้อเติมแต่บีห้าแบบติดต่อกันเลยปีกว่าแล้ว ก้อดีคับ ตอนนี้ถูกกว่า 3 บาท ชอบมาก 555

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

เติมแบบไม่ต้องกลัวครับ เครื่องมิตซูเติมได้ครับ

สามารถดูข้อมูลรับรองได้จากเวบมิตซู

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

เติมได้ครับ
    มิตซูฯ รับลองแล้วคร้าบ
    แต่เข้าไปเคลม scv ยังโบ้ยให้ บีห้า อยู่เลยคร้าบ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    เติมได้ครับ
    มิตซูฯ รับลองแล้วคร้าบ
    แต่เข้าไปเคลม scv ยังโบ้ยให้ บีห้า อยู่เลยคร้าบ
    เจอศูนย์ โบ้ย ยังงี้ต้อง บ้อง ครับ

บ้องกะโหลกผั๊วะไปเลย

beer7g
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้มาแล้วทุกปั๊ม ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย วิ่งต่างจังหวัดก้อวิ่งดีเหมือนเดิมนะ พี่ๆคิดมากไปป่าว

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

80,000 โลละ บี5 ตลอดครับ
    ทดลองทั้ง V-Power และดีเซลธรรมดา วิ่งที่อัตราความเร็วเท่ากัน ผลคือ บี5
    วิ่งได้ไกลกว่าก็เลยเลือกที่จะเติมครับ....อัตราเร่งอยู่ที่ เท้า+ใจ ครับ อิอิอิ

ตะวัน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติม B5 ตั้งแต่ออกรถวันแรก จนถึงวันนี้ยังไม่เคยมีปัญหาครับ มีแต่ปัญหาอย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับระบบน้ำมัน

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ข่าววงในมีว่า

ภายใน 6 เดือนข้างหน้า กรมธุรกิจพลังงานจะมีมาตรการส่งเสริมให้ผู้ค้าน้ำมันตามมาตร 7 ผสมน้ำมัน B100 มากกว่า 2% แต่ไม่เกิน 5% เป็นมาตรการส่งเสริมให้มีการใช้ B100 มากขึ้น

โดยทำให้มาตรฐานน้ำมันดีเซลเป็นชนิดเดียวเรียกว่า "น้ำมันดีเซลหมุนเร็วธรรมดา" โดยไม่ต้องเติม Additive,สี

และภายในปี 2554 จะประกาศบังคับใช้น้ำมันดีเซลหมุนเร็วบี 5 ตามแผนของกระทรวงพลังงาน

ดังนั้นใน 6 เดือนหน้านี้แนวโน้ม B2 จะไม่มีครับ

จากประสบการณ์ในการทำงานในวงการธุรกิจน้ำมัน น้ำมันทุกยี่ห้อสารถเติมได้ครับเพราะผ่านการตรวจคุณภาพจากกรมธุรกิจพลังงาน

-------------------------------------------------------------------------------------------------
    อดไม่ได้ที่จะมองไทรทันคันอื่นๆทุกครั้งที่มองเห็น ไม่รู้เป็นไร?

ทำงานผ่านเน็ตง่ายนิดเดียว

http://www.be2hand.com/scripts/view.php?prod_id=472447

User ID
    5452
    Status
    โพส
    280

ปิดกุญแจค้างไว้สักห้าวิ ค่อยติดเครื่องครับอย่าใจร้อน(เขาเรียกกันว่าเผาหัว)ผมก็เคยเป็น

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

----------------------------------------------------------
    ไม่เคยเห็นน้ำมันมันดูดกลับ อย่างที่เคยกล่าวไว้ว่า
    อย่าเติมเต็มถัง เพราะมันถูกดูดกลับที่หัวจ่าย
    ผมยกหัวจ่ายลอยๆ ไม่เคยเห็นมันดูดกลับครับ
    -----------------------------------------------------------
    หัวจ่ายน้ำมันเมืองไทยมันไม่มีระบบดูดกลับหรอกครับ มีแค่รูที่คอยจับว่าน้ำมันเต็มแล้วจึงสั่งตัดน้ำมัน
    ที่เค้า (ใครก็ไม่รู้) บอกกันมาน่ะมันเป็นระบบของต่งประเทศเขา แต่มันก็ไม่ได้ดูดน้ำมันกลับ
    มันดูดแต่ไอน้ำมัน เพราะว่าเวลาเราเติมน้ำมันเข้าไป อากาศและไอที่อยู่ในถังมันจะถูกดันออกมาข้างนอก
    ไอน้ำมันที่ออกมามันจะมีสารพิษปนอยู่แล้วก็ไวไฟด้วย
    ประเทศที่เขาเข้มเรื่องมลพิษกับความปลอดภัยจะกำหนดให้มีการดูดไอน้ำมันไปเก็บไว้เพื่อบำบัดอีกที
    เขาเรียกว่า Vapor Recoverty System

kitjang
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเพิ่งลองเติมถังแรก อ่ะครับ น้ำมัน บี5
    เท่าที่ขับดูไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    จะมีปัญหาก็แค่ ทำไมเจ้าตั้นผมมันไม่ค่อยซดนำมันบี 5
    เหมือนมันซดดีเซล ธรรมดาเลย เพราะ ผมลองเติมเต็มถัง
    เท่ากันกับดีเซลธรรมดา แต่บี5 วิ่งได้ยาวกว่าง่ะ
    ปกติ จะหมดไปแล้ว แต่นี้ ยังเหลือตั้งครึ่งถังแหนะ
    วิ่งได้อีกอาทิตย์นึง หุหุ รึว่าค่าการระเหยมันต่างกัน ใครรู้บ้างครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมสังเกตุว่าปั๊มเจท ที่ ปตท. เข้าเทคโอเวอร์
    จะไม่มีบี 5 ขายนะครับ

ถ้าเจท (เดิม) ไหนมี
    เราต้องตั้งข้อสังเกตุแล้วล่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ผมสังเกตุว่าปั๊มเจท ที่ ปตท. เข้าเทคโอเวอร์
    จะไม่มีบี 5 ขายนะครับ

ถ้าเจท (เดิม) ไหนมี
    เราต้องตั้งข้อสังเกตุแล้วล่ะครับ
    ประมาณนั้นครับ ส่วนมากไม่มี แต่บางที่มันก็มี เช่น นวนคร เป็นต้น

ปตท.เลิกนำเข้า น้ำมันเบนซิน 95

แต่ที่เจทเดิม บางที่ มันก็มี เบนซิน 95 ขายด้วยน่ะสิ

แล้วตกลง น้ำมันอะไนกันแน่หว่า งง

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้