หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 46

stardawheel
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน น้ำมันบี5

ท่านใดเคยใช้น้ำมันบี5 บ้างครับผมเคยเติมของ ปตท. ( เจ็ทเดิมคลองสอง ปทุมธานีเดิม ) ได้เรื่องเลยครับ ตอนเช้าสตาร์ทติด ควันเพียบ เร่งไม่ขึ้น ไฟเครื่องยนต์ติด พอเปลี่ยนน้ำมันหายครับ แต่เติมบี5 ของเชลเครื่องเงียบวิ่งดีไม่มีปัญหา ไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรนะครับเพียงแต่อยากทราบว่าท่านใดเคยเจอปัญหาเดียวกับผมหรือไม่

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้ำมันบี5

ผมยังไม่เคยเติม บี 5 เลยคับ
    ยังไม่กล้าเติมคับ

tapitan
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยเจอแต่ของเอสโซ่นะครับเติมแล้วเครื่องสะดุดเหมือนนำ้มันลงไม่ทันเช่นกันของเชลไม่มีปัญหาอะไรแร่งแรงแซงทันใจวีเพาเวอร์สุดยอดเลยแต่แพงเกินปายผมว่ามันอยู่กะปั้มมากกว่าเพราะดีเซลปัจจุบันก็บี2แล้วเพิ่มอีกแค่3เป็น5ก็แค่นั้นเองความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    208
    Status
    โพส
    260

ได้ยินเขาว่า...........

ของบางจาก จะเสถียร ดีกว่าอ่ะ...........

ผิด ถูก อย่างไร ขออภัยด้วยครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเติมบี5 ทั้งของ
    ปตท.
    บางจาก
    เชลล์
    พยายามอย่างยิ่งที่จะเติมกับปั๊มเดิม ๆ
    (เติมปั๊มไม่คุ้น น้อยมาก แถมยังดูแล้วดูอีกด้วย)

ชีวิตผมก็มีความสุขดีกับ บี5

ตอนนี้กำลังมีความสุขกับวี.

และก็มีความสุขกับโอเลอีนนิดหน่อยครับ

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

เคยเติม B5 ประจำกับบางจาก เิติมปั้มนี้ปั้มเดียวเป็นประจำ วิ่งดีไม่มีปัญหา
    ถังที่แล้วเมียไปเติม B5 Esso ที่มาบตาพุด วิ่งไม่ิออก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stardawheel ดูโพส
    ท่านใดเคยใช้น้ำมันบี5 บ้างครับผมเคยเติมของ ปตท. ( เจ็ทเดิมคลองสอง ปทุมธานีเดิม ) ได้เรื่องเลยครับ ตอนเช้าสตาร์ทติด ควันเพียบ เร่งไม่ขึ้น ไฟเครื่องยนต์ติด พอเปลี่ยนน้ำมันหายครับ แต่เติมบี5 ของเชลเครื่องเงียบวิ่งดีไม่มีปัญหา ไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรนะครับเพียงแต่อยากทราบว่าท่านใดเคยเจอปัญหาเดียวกับผมหรือไม่
    ปกติเครื่องเย็นๆ ไม่ควรไปเหยียบเยอะครับ สึกหรอสูงเปล่าๆ

ไฟเครื่องยนต์ติด ติดตอนไหน ติดตลอดหรือเปล่า

ถ้าติดหลังเครื่องยนต์ติดแปปนึง ปกติอยู่แล้ว

ถ้าติดค้าง รบกวนเข้าศูนย์ และหา Error Code ให้หน่อยครับ

ว่าเกิดจากอะไร

ผมใช้ไบโอมาตลอด เริ่มใช้ครั้งแรก ตั้งแต่ สามปีก่อน พบเพียงแค่ว่ามันอืด

เท่านั้นเอง

หลังจากมาขับไทรทัน เติมมาตลอดระยะทางกว่า 45000 กม แล้ว

ไม่พบปัญหาใดๆครับ

แรกๆ เติมของ ปตท เพราะทันสมัยสุด

ตอนนี้ เติมของบางจาก เพราะมาตรฐานสูงสุด (สีฟ้า)

เคยลองเชลล์ วีบีห้า ไม่อยากบอกว่า มันประหยัดกว่าบางจากอีก

แต่ราคา มันก็แพงกว่า ผมหาจุดคุ้มค่าไม่เจอครับ

ในความเห็นส่วนตัว

1.บางจาก PowerD B5 Euro4 คือน้ำมันที่ผมไว้ใจที่สุด

2.PTT B5 Plus คือน้ำมันที่ผมเติมอันดับสอง

3.Petronas Diesel คือน้ำมันที่ผมเติม เมื่อหา ไบโอดีเซลบี5 ไม่ได้

4.Shell V Power B5 คือน้ำมันที่หาอะไรไม่ได้ แล้ว จะเข้าไปเติม ครับ

ส่วนการเลือกที่เติมนั้น ถ้าคุณอยู่ตามหัวเมือง หรือในกรุง

จะได้เปรียบ เพราะหาง่าย กับปั๊ม ที่ได้คุณภาพระดับเหรียญทอง

จากกรมธุรกิจพลังงาน มั่นใจได้ กับมาตรฐานครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

ส่วนตัวอยากบอกว่าไม่จำเป็นก็อย่าเติมบ่อยเกินไปเลยครับ ผมเพิ่งทำกล่อง และได้ถอดตัวดันรางออกมาบอกตรงๆเลยครับว่ามันมีขี้ตะกรันเกาะที่บริเวณรูฉีดน้ำมัน เพราะช่วงที่น้ำมันแพงก็เติมบี5เพราะสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว แต่ได้เห็นกับตาจึงไม่เอาแล้วครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

เติมบางจากประจำครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

pat9559
    ผู้เยี่ยมชม

เติมบางจาก B5 อยู่เหมือนกัน ตอนแรกๆ ก็กล้าๆ กลัวเหมือนกันครับ แต่พอลองใช้แล้วก็ติดใจ เพราะว่าถูกกว่าและ เครื่องเร่งขึ้นและเงียบกว่าเดิมอีก (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)

smilenet
    ผู้เยี่ยมชม

B5 บางจากเหมือนกันครับ

Oley2008
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้ B5 ของปตท. มาปีกว่าๆ แล้วยังไม่เกิดปัญหาอะไรเลยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ใช้ บี 5 มาตลอดครับ ทั้ง บางจาก และ ปตท ยกเว้นเวลาหาเติมไม่ได้ ล่าสุดวิ่ง กรุงเทพ-ขอนแก่น-อยุธยา-กรุงเทพ (แถวงามวงค์วาน) วิ่งระยะทาง 1045.5 กม.~110+-~135 ปกติก่อนหน้านี้วิ่งได้แค่ ~15 โลลิตรเอง มากสุดก็ได้แค่ ~18+ ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องรอบนี้น่าจะดีขึ้น เพราะตะบี้ตะบันเกิน5000 มาจะ 3000 โลแล้วครับ แฟนพึ่งเจอบัตรเช็ครอบน้ำมันเครื่อง เหอะๆ ดีน๊ะที่ไม่เกิน 10000 โล

nay
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเป็นคนที่เดิมน้ำมันครั้งละไม่มาก 200-300 บาท เพื่อทดสอบประจำต่อเนื่อง ปตท.กับ shell ไม่มีปัญหาใดวิ่งดีแต่ บางจากเครื่องเข็กเสียงดังฝืดกว่า 2 ตัวแรกพอสมควร แต่เคยไปก้มดูปลายท่อหรือเปล่าเหมือนมีคราบตะกรันติดรอบปลายท่อเยอะพอสมควรครับ

toeylek
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้บางจาก บี5 ตลอดนะ จะ 45,000 โลแล้วไม่เห็นมีปัญหาอารายเลย มีอย่างเดียว เหลือเงินเก็บอีกบาน เพราะเติมเองด้วยถูกลงไปอีก 20 สตางค์ง่ะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

Ptt B5 ประจำครับ รูสึกพุ่งดีขึ้นนิดๆ แต่เสียงเครื่องดังขึ้นพอควรเลยละ แล้วก็น้ำมันหมดไวกว่าเดิมนิดนึง นอกนั้นปกติครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

จะลองเติมดูครับ

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

บางจากสุดยอดครับ ผมเติมมาแล้ว วิ่งปกติแรงเหมือนกับดีเชลเลยครับพี่น้อง
    ผมว่าดีกว่าของ ปตท เสียด้วยซ้ำ เพราะว่ารองเติมเปลียบเทียบกันแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

บางจาก ณ ตอนนี้ ดีน่าใช้ครับ

อย่างน้อย มันก็คือ น้ำมันที่รองรับอีก 3 ปี ข้างหน้าไปแล้ว

ซึ่งยังไม่มียี่ห้อไหนมาเทียบครับ

สิ่งเดียวที่เจอกับน้ำมันรุ่นนี้ แค่กินขึ้น นิดนึงครับ

แต่ราคา มันยั่วใจ กับส่วนต่าง ณ วันนี้ 2.70 บาทต่อลิตร

เมื่อเทียบดีเซลธรรมดาครับ และต่างถึง 3.20 บาทต่อลิตร

เมื่อเทียบกับ วีพาวเวอร์ บี 5 ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อัตราส่วนต่าง สำหรับพลังงานทดแทน

เมื่อต่างกัน 10% ขึ้นไป ถือว่า

อัตราสิ้นเปลืองเงิน คุ้มกว่า พลังงานมาตรฐานครับ

และผมเติมเองด้วย หยอดได้ตามใจชอบ

ไม่เคยเห็นน้ำมันมันดูดกลับ อย่างที่เคยกล่าวไว้ว่า

อย่าเติมเต็มถัง เพราะมันถูกดูดกลับที่หัวจ่าย

ผมยกหัวจ่ายลอยๆ ไม่เคยเห็นมันดูดกลับครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้