หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 91

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14635
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องน้ำมันดีเซล เชล วี เพาเวอร์ กับ ปตท ครับ

เมื่อก่อนใช้vเดียวนี้ใช้ ปตท แล้วก็ว่าจะกลับไปใช้vเหมือนเดิมแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องน้ำมันดีเซล เชล วี เพาเวอร์ กับ ปตท ครับ

ผมขับเบนซิน เติมคาลเท๊กซ์

ถ้าขับดีเซล ก็ยังเป็น คาลเท๊กซ์ เฉพาะกรุงเทพ

ออกนอกเมือง ไม่ว่ารถอะไร ผมเติม ptt เพราะมาตรฐานสถานีบริการ ดีที่สุด ..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

V Power เป็น Biodiesel ครับ แน่นอน

และจำง่ายๆ ว่า เชลล์ ปัจจุบัน เป็นปั๊มยี่ห้อเดียว ที่ขาย พลังงานทดแทน ล้วนๆ

1.ฟิวเซฟ มี ไบโอดีเซล แกสโซฮอล 91-95

2.วีพาวเวอร์ มี ไบโอดีเซล และ แกสโซฮอล 95 เท่านั้น

สังเกตุดูว่า ไม่มีเบนซิน และไม่มี ดีเซล

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

เติม แต่ ป.ต.ท. เห้นปั๊มใหญ่ สวย สะอาด คิดว่าน้ำมันเค้าคงดีกว่าที่อื่น............ขับๆไปไม่เคยสังเกตเลย...นึกว่าเหมือนกันหมด...ต้องลองแล้วละคับ..แต่เอ ??? ทำไม?หาบี5ไม่เจอเลย หรือเค้าเลิกทำแล้วเหรอคับ ว่าจะลองเติมหน่อย ผมเน้นประหยัดคับ...[2ล้อวิ่งเท่าไร่ บิดหมดมือ..ถึงใหนถึงกัน..........แต่4ล้อแรงๆ......ก็ชอบแต่ใจไม่ถึงคับ..อิอิ]

User ID
    18565
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gukingza ดูโพส
    เติม แต่ ป.ต.ท. เห้นปั๊มใหญ่ สวย สะอาด คิดว่าน้ำมันเค้าคงดีกว่าที่อื่น............ขับๆไปไม่เคยสังเกตเลย...นึกว่าเหมือนกันหมด...ต้องลองแล้วละคับ..แต่เอ ??? ทำไม?หาบี5ไม่เจอเลย หรือเค้าเลิกทำแล้วเหรอคับ ว่าจะลองเติมหน่อย ผมเน้นประหยัดคับ...[2ล้อวิ่งเท่าไร่ บิดหมดมือ..ถึงใหนถึงกัน..........แต่4ล้อแรงๆ......ก็ชอบแต่ใจไม่ถึงคับ..อิอิ]
    เหตุที่หาb5ไม่เจอเพราะน้ำมันพืชขาดตลาด(ที่เป็นข่าว)จึงทำให้ บ. น้ำมันหยุดการผลิต b5ชั่วคราว ผลิตแต่b2อย่างเดียวแทน ไม่นะครับอาจจะกลับมาผลิตb5อีกครั้งก็ได้ (ต้องดูราคาและผลผลิตของปาล์มน้ำมันก่อน)

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมเติมได้ทุกยี่ห้อครับ แต่เลือกปั้มทีดูมีมาตฐานหน่อย ยิ่งต่างจังหวัดไกลจากโรงกลั่นต้องเลือกนิดนึง ผลต่างโดยส่วนตัวไม่มากเท่าไรแต่ราคาต่างกันมากเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมเติมได้ทุกยี่ห้อครับ แต่เลือกปั้มทีดูมีมาตฐานหน่อย ยิ่งต่างจังหวัดไกลจากโรงกลั่นต้องเลือกนิดนึง ผลต่างโดยส่วนตัวไม่มากเท่าไรแต่ราคาต่างกันมากเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    +1เห็นด้วยครับแถวบ้านปั๊มไกล้ๆกันแต่คนละราคา ปั๊มแรก31.39 ปั๊ม2 30.57

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เคยมีรุ่นพีเป็นวิศวกรใหญ่ที่ Shell บอกว่า Shell เป็นน้ำมันสะอาดที่สุดในบรรดา ปั๊มระดับเดียวกัน เพราะขั้นตอนการกลั่น กระบวนการผลิตหลายขั้นตอนมากกว่าทีีอื่น ก่อนจะส่งนำ้มันสำเร็จรูปไปตามปั๊มทั่วไปประเทศ และอีกที่ปั๊มก็คือ Caltex เป็นน้ำมันที่สะอาดเหมือนกัน แต่ที่อื่นผมไม่รู้จริงๆครับ ผมก็เติม 2 ยี่ห้อนี้มาตลอด

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

แนะนำบางจากครับ เพราะมาตรฐานยูโร4 เจ้าเดียวในไทย
    น้ำมันเขาสะอาดกว่า ไม่เป็นรองใคร
    เป็นผู้ผลิตให้กับปั้มน้ำมันแบรนด์อื่นด้วย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...หลังจากที่ได้เติมบางจากมาเป็นเวลานานตลอด3ปีที่ออกรถมา และเติมปั้มเดิมๆ(แถวบ้านตลอดทุกครั้ง)...

...ล่าสุดคือเมื่อวาน นึกอยากจะลองใช้เชลล์ วี พาวเวอร์ ดูมั่ง หลังจากที่ได้ทดลองเติมแล้ว รู้สึกขึ้นได้เลยว่า อัตราเร่งมาเนียนๆ กว่าเดิมมาก จนแบบน่าตกใจ คงอาจจะเป็นเพราะผมใช้แต่บางจากมาตลอด แต่พอมาเปลี่ยนใช้เชลล์ วี พาวเวอร์ ได้ลองใช้งานในสภาพปกติไปทำงานวันละ120โล เลยทำให้รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงได้อย่างชัดเจน...

...ไม่ได้มาดิสเครดิตนะครับ แต่ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ เพราะได้ลองกับตัวเอง มันเป็นอย่างนั้นจริงๆนะครับ...

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เคยมีรุ่นพีเป็นวิศวกรใหญ่ที่ Shell บอกว่า Shell เป็นน้ำมันสะอาดที่สุดในบรรดา ปั๊มระดับเดียวกัน เพราะขั้นตอนการกลั่น กระบวนการผลิตหลายขั้นตอนมากกว่าทีีอื่น ก่อนจะส่งนำ้มันสำเร็จรูปไปตามปั๊มทั่วไปประเทศ และอีกที่ปั๊มก็คือ Caltex เป็นน้ำมันที่สะอาดเหมือนกัน แต่ที่อื่นผมไม่รู้จริงๆครับ ผมก็เติม 2 ยี่ห้อนี้มาตลอด
    ผมก็เคยได้ยินมาประมาณนี้ละครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เชลล์ ก็จริงครับ

แต่ปั๊ม โคตรเก่าเลยอ่ะ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมล่ะเซ็งหลังจาก ได้ข้อมูลมาว่า ไทยเราตอนนี้ส่งออกน้ำมันมากกว่า ประเทศแถบตะวันออกกลางแล้ว แต่ทำไมคนไทยเราไม่รวยเหมือนคนดูไบ มีแต่จนลงๆ

ไม่อยากเติมน้ำมันเลย ครึ่งนึงของราคาไปเข้ากระเป๋านายทุนหมด

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ผมล่ะเซ็งหลังจาก ได้ข้อมูลมาว่า ไทยเราตอนนี้ส่งออกน้ำมันมากกว่า ประเทศแถบตะวันออกกลางแล้ว แต่ทำไมคนไทยเราไม่รวยเหมือนคนดูไบ มีแต่จนลงๆ

ไม่อยากเติมน้ำมันเลย ครึ่งนึงของราคาไปเข้ากระเป๋านายทุนหมด
    นี้ละครับต้นตอของราคาน้ำมันที่แพงขึ้นทุกวันนี้ ผลพวงจากการแปรรูป ป ต ท ให้เหล่านายทุนมาถือหุ้นกันมากๆมันก็เลยเป็นที่มาว่าทำไมในแต่ละปี ป ต ท ถึงได้มีกำไรหลายหมื่นล้าน แต่ประชาชนอย่างเราๆนี้ละครับรับแบบเต็มๆกับราคาน้ำมันที่ปรับเพิ่มขึ้นมากกว่าปรับลดลง

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

ขอบอกก่อนน่ะครับ ว่าของผมถังแรกที่เติมหลังจากออกรถมาใหม่ยังไม่หมด

แต่ที่รู้และได้ยินมาน่ะครับ ของ ปตท เป็นน้ำมันที่บางครั้งที่กรมศุลฯจับน้ำมันเถื่อนกลางทะเลได้ ก้อมาใส่ในคลังของปตทอ่ะ
    และก้อไม่ขอเกี่ยวข้องกับปตทเลย เว้นแต่ว่าหาปั๊มไม่ได้จริง กับวิ่งรถลงใต้ มีแต่ปตท ทั้งนั้น...............

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    ขอบอกก่อนน่ะครับ ว่าของผมถังแรกที่เติมหลังจากออกรถมาใหม่ยังไม่หมด

แต่ที่รู้และได้ยินมาน่ะครับ ของ ปตท เป็นน้ำมันที่บางครั้งที่กรมศุลฯจับน้ำมันเถื่อนกลางทะเลได้ ก้อมาใส่ในคลังของปตทอ่ะ
    และก้อไม่ขอเกี่ยวข้องกับปตทเลย เว้นแต่ว่าหาปั๊มไม่ได้จริง กับวิ่งรถลงใต้ มีแต่ปตท ทั้งนั้น...............
    ถึงว่าละจับของเถื่อนได้มันหายไปใหนที่แท้ก็............

User ID
    801
    Status
    โพส
    235

1 เชลล์ กลั่นจากก๊าชธรรมชาติ 98 เปอร์เซนต์ครับ มีค่ากำมะถันตำสุดครับ
    2. บางจาก ยูโร 4 มีค่ากำมะถันรองลงมาครับ
    3. นอกนั้นเป็น ยูโร 3 เหมือนกันหมดครับ

พอดีไปอ่านเจอมาครับ ผิดผลาดขออภัยด้วยครับ

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

คอนเฟิร์ม เชลล์ วี พาวเวอร์ ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ
    รถวิ่งมาเป็นแสนกิโลเมตรแล้ว มาคบหากับเชลล์วีพาวเวอร์ ได้สักครึ่งปีกว่าๆ
    ....มีความสุขที่รถเรายังสภาพเครื่องยนต์ปิ๊งๆครับ ^_^
    จ่ายแพงกว่าก็จริง แต่ก็ได้ระยะทางเพิ่มมากกว่าด้วยนะครับ
    ไม่รู้ว่า เครื่อง 4d56 แบบเดิมๆของท่านอื่นเป็นอย่างไร แต่คันที่ผมใช้ ได้ระยะประมาณ 12-13 กิโลเมตร/ลิตร ครับ (วิ่งทางไกลบ่อยมากๆ ความเร็วไม่เกิน 120 กม/ชม.)

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

อยากรู้อะไรดีดีก็ลองไปนั่งดูที่หน้าคลังไทยออยล์ศรีราชาดูครับ
    สาระพัดยี่ห้อรับน้ำมันออกมาจากในนั้นหมดเลยครับ

User ID
    17787
    Status
    โพส
    32

ส่วนตัวชอบเติมน้ำมัน "ฟรี" อะครับ (ปล.ล้อเล่นนะครับ ขำๆ เห็นเครียดๆกัน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ)

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้