สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

mr.monchai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน อยากถามเรื่องฝา กระบะท้าย ของรถครับ

วันนี้ขับรถมอร์เตอร์ไซร์ ไปทำงาน( ไทลทัล จอดพักอยู่บ้าน ) สังเกตุเห็นรถมิสซู ไทรทัล และ สตาร์ด้า หลายคัน สังเกตุว่าเกือบทุกคันที่เห็น ฝากระบะท้ายรถ รู้สึกว่าเหมือนเหล็กมันจะปูดๆ ปวมๆ แล้วก็ผุ แทบทุกคัน แต่มองพวก วีโก้ ดีเเม็ค ไม่ยักกะมี เลยสงสัยว่า มันเกิดจากอะไร ผมข้องใจเลยโทรถามเซล เซลตอบว่า ส่วนมากที่เป็นที่เห็นเป็นรอยเหมือนเหล็กบวม ผุๆ เกิดจากบรรทุกของหนัก แล้วก็เป็นของทะเล ทำให้มันไปกัดเหล็ก เหล็กจึงปวม ปูด และผุ ผมจึงอยากถามเพื่อนๆพี่ๆ ทั้งหลายว่า เพื่อนๆพี่ๆ เคยสังเกตุ เห็นไหมครับ แล้วมันเกิดจากอะไรกันแน่ครับ มันต้องเป็นทุกคันเลยหรือเปล่า ** ขอบคุณครับ**

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อยากถามเรื่องฝา กระบะท้าย ของรถครับ

ยี่ห้ออื่รุ่นอื่นไม่รู้คับ แต่ กระบะท้ายไตรตั้น มันบางครับ ถ้าใช้มือผลักเข็น ไม่มีเหลือครับ ลองมาแล้ว (คนอื่นมาเข็นรถเรา) เศร้า ครับ เป็นรอยบุ๋มแล้วครับ เหอะๆ ต้องผลักหรือดัน ตรงขอบหรือมุม ที่คิดว่ามีความแข็งแรงพอ เท่านั้นครับถึงจะไม่มีรอย เพราะผมคิดว่า น้ำหนักของรถไตรตั้น มันหนักว่ายี่ห้ออื่นครับ และฝากระบะท้ายเราก็บางกว่าชาวบ้านด้วย เหอะๆ เซ็งครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: อยากถามเรื่องฝา กระบะท้าย ของรถครับ

มีข้อสังเกตอีกอย่างคือ รุ่นเตี้ย ฝาท้ายกระบะบุบกันเกือบทุกคันที่เห็นเลยครับ งงจริงๆ สงสัย ไม่มีกันชนท้ายรึเปล่า

ข้อมูลกระทู้