สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

wuth1985
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ปิดประตูมีเสียงดัง

รบกวนช่วยหาวิธีแก้ทีครับ
    เวลาผมปิดประตูรถฝั่งคนขับ จะมีเสียงดังเหมือนตัวรถไม่สนิทอะไรสักอย่าง คล้าย ๆ แผ่นเหล็กที่ยึดไม่สนิทหน่ะครับ ถ้าปิดประตูเข้ามาแล้ว เวลาเอามือทุบแถวปุ่มปรับกระจก ก็จะได้ยินเสียงเช่นกัน อยากทราบเผื่อมีวิธีแก้ ไม่ค่อยอยากเอาไปเข้าศูนย์ครับ เพราะเวลาไปทีก็นาน ต้องปิดร้านไป เสียรายได้ครับ

ปล.ถ้าอยากฟังดูเสียงนั้น ก็ลองทิ้งปีบลงพื้นอ่ะครับ เสียงคล้าย ๆ อย่างงั้นแหล่ะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน Re: ปิดประตูมีเสียงดัง

ไม่รื้อลองดูครับ..งัดมาดูเลยครับ ไม่ก็เข้า 0

wuth1985
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ปิดประตูมีเสียงดัง

จากการลองปิด ๆ เปิด ๆ ฟังเสียงอีกรอบ (เล่นเอาซะหูอื้อเลย) ผมลองเลื่อนกระจกลงข้างใดข้างหนึ่ง (พอให้มีลมออก) ปรากฏว่าไม่มีเสียงนั้นแล้วครับ สงสัย เวลาปิดประตูมีแรงอัดอากาศจนทำให้ตัวถังรถกระพือมีเสียงดัง อาจจะคล้าย ๆ กรณีการติดตั้งเครื่องเสียงแล้ววัสดุตีตู้ไม่ได้คุณภาพหน่ะครับ แต่ผมว่ารถมันก็แพงอยู่นะ น่าจะแก้ปัญหาเหล่านี้มาให้ตั้งแต่แรกบ้าง เครื่องดี รถแรง ออกแบบสวย ก็อย่าลืมขันน้อตให้มันแน่น ๆ หน่อยนะ

แต่มาสังเกตุดูอีกที แล้วทำใมพอปิดประตูทั้งหมดไปแล้ว เอามือเคาะ ๆ ดูที่ประตู ทำใมมันยังดังอยู่อีกอ่ะ

ให้เดา...หลายท่านที่เข้ามาอ่านคงจะแนะนำให้ผมเข้าศูนย์ แต่อยากบอกกับหลายท่านจริง ๆ ครับว่า รถผมเองก็พึ่งซื้อมาใหม่ ๆ ป้ายก็ยังแดง ๆ ไมล์ก็ยังไม่ถึง 900 เมื่อสองสามวันมานี้ก็พึ่งเข้าไปแก้ปัญหาเรื่องแหนบดัง ช่างก็เอาค้อนทุบ ๆ ตี ๆ หมุนนี่นิด ดันนี่หน่อย สีถลอกไปทั่วเลยต้องมานั่งพ่นเอา พวงมาลัยดังเวลาตกหลุม ช่างงัด ๆ ขัน ๆ ทุบ ๆ รถมันก็ราคาแพงนะครับพี่น้อง... ไม่ใช่รถกระป๋องที่ท่านทั้งหลายซื้อให้ลูกชายเล่น (ผมว่าผู้ผลิตนะครับ) อยากบอกกับ QC ทั้งหลายแหล่ ไม่ว่าจะยี่ห้อใหนเหลือเกินว่า ประเทศไทยผลิตรถออกมามีประสิทธิภาพเท่านี้เองหรอ สู้ wave น้อยสีแดง ๆ ก็ไม่ได้ 2 หมื่อนกว่า ๆ ออกมาสี่ห้าปี ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไรเลย อย่าบอกนะครับว่า คุณเป็น QC รถยนต์สู้รถมอไซต์ยังไม่ได้ เขาให้มาตรวจสอบคุณภาพ คุณก็แค่บิดกุญแจแล้วก็ขับไปจอดที่ลาน แล้วก็บอกว่า QC PASSED น่าอายนะผมว่า สรุปก็คือ ถ้าพอมีวิธีแก้ไขได้บ้าง ก็อยากทำเองครับ ถึงจะรถใหม่ปัญหาเยอะเหมือนกันทุกยี่ห้อก็จริง แต่การเข้าศูนย์บ่อย ๆ รถมันก็ช้ำนะครับ มือช่างเก่งก็จริง แต่มันทำแรงครับ เพราะไม่ใช่รถพวกเขา ผมก็เป็นช่างเหมือนกันแต่เป็นช่างคอมพิวเตอร์ แม้แต่เห็นเพื่อน ๆ ช่างคอมกันเองก็พอรู้แล้วครับว่า อาชีพการเป็นช่าง เก่งก็จริง แต่ถ้าไม่ใช่เครื่องของตัวเอง พี่น้องผมหล่ะไม่อยากจะพูด อันใหนถ้าไม่ใช่ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ พอซ่อมได้ก็อยากทำเองครับ

note
    ผู้เยี่ยมชม

ทำใจคับพี่เรื่องปกติของไทรทัน เดี๋ยวพี่ใชไปอีกสักพัก จะมีเสียงคอนโซลหน้า เสียงครัชอีก ของผมก็ดังแรกๆเอาเข้า0รถช้ำจริงๆคับ พวกแผงประตู แผงคอนโซลมันเป็นพลาสติกรื้อเข้ารื้อออกพวกกิ๊บล็อคชอบหักคับ ขนาดรื้อเองเบามือสุดๆทำด้วยความรักยังหักเลยแล้วมือช่างจะเหลือหรือคับ ทุกวันนี้ของผมก็ดังอยู่ทั้งซ้ายทั้งขวาเลย มีแถมที่คอนโซลหน้าฝั้งคนขับอีกด้วย เปิดเพลงดังๆเข้าไว้คับเดี๋ยวก็ชิน อย่ารื้อเลยคับดังกันทุกคันแหละ อย่าคิดมากเข้าใจคับ ผมก็คนรักรถเหมือนกันแรกทำใจไม่ได้ ตอนนี้สนิทกันแล้วคับ(กับเสียงต่างๆ)

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ใช่ครับ

ถ้าศึกษา หลายๆ ยี่ห้อ แล้ว เดี๋ยวนี้แหนบดัง คลัชดัง อะไรทำนองนี้ เป็นหลายยี่ห้อเลย

ของผมแหนบไม่ดังแล้ว เคยดังไปแก้ที่ศุนย์อัดจารบี กับมาก็ดัง อีก เลยเอาน้ำฉีดทราย

ออก ก็หาย เดี่ยวนี้ไม่ดังแล้ว เหลือเบรคดังครับ จะดังตอนรถจอดนานๆ

สงสัยอย่างว่าทำจากคาร์บอนอะไรเนี่ยครับ ที่จะชื้นแล้วมีเสียง

พอเริ่มร้อน ก็หายดัง คลัชเหมือนจะดัง ไม่รู้ใช่ป่าว เพราะดังตั้งแต่ออกมาแล้ว

wuth1985
    ผู้เยี่ยมชม

หายแล้วววววววววว

จากการลองหาข้อผิดผลาดนี้อยู่นานสองสามอาทิตย์ ทั้งลำคาญและเบื่อหน่าย ก็ไปเจอสิ่งผิดปรกติใต้ท้องรถที่ไม่น่าจะเกิดได้

ผมไปเจอแผ่นรองกันความร้อนจากท่อไอเสียสองแผ่นใต้ท้องรถที่ประกบกันอยู่ แต่ที่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะเกิดก็คือ มันมีน็อตแค่ตัวเดียว ก็เลยทำให้เกิดเสียงดังเหมือนทิ้งปีบลงพื้นอย่างที่ผมกล่าวไว้ตอนต้น วิธีแก้ส่วนตัวผมเองก็คือ ทีแรกผมว่าจะหาแหวนมารอง พอดีร้านผมเป็นร้านคอมก็เลยขี้เกียจหา พอดีไปเจอขากิ๊บดำหนีบกระดาษนี่แหล่ะครับ รองระหว่างสองแผ่นนี้ ไม่ให้มันจ๊ะเอ๋กันให้เกิดเสียงอีก คราวนี้ ปิดประตูก็ไม่ได้ยินเสียงแล้วครับ

แต่เพราะสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ เหล่านี้แหล่ะครับ มันทำให้เกิดเสียงอื่น ๆ เช่นกัน หากตัวรถสั่นตอนที่เกียร์ไม่สัมพันธ์กับความเร็ว เสียงนี้ก็จะเกิดขึ้นเหมือนกัน น่ารำคาญครับ

ถ้าผมเอาเข้าศูนย์แต่ทีแรก แล้วแจ้งอาการไปว่ามีเสียงดังตอนปิดประตู รับรองว่า ช่างคงจะรื้อทั้งประตูเพื่อหาเหตุที่ทำให้เกิดเสียงนี้แน่นอน

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ note ดูโพส
    ทำใจคับพี่เรื่องปกติของไทรทัน เดี๋ยวพี่ใชไปอีกสักพัก จะมีเสียงคอนโซลหน้า เสียงครัชอีก ของผมก็ดังแรกๆเอาเข้า0รถช้ำจริงๆคับ พวกแผงประตู แผงคอนโซลมันเป็นพลาสติกรื้อเข้ารื้อออกพวกกิ๊บล็อคชอบหักคับ ขนาดรื้อเองเบามือสุดๆทำด้วยความรักยังหักเลยแล้วมือช่างจะเหลือหรือคับ ทุกวันนี้ของผมก็ดังอยู่ทั้งซ้ายทั้งขวาเลย มีแถมที่คอนโซลหน้าฝั้งคนขับอีกด้วย เปิดเพลงดังๆเข้าไว้คับเดี๋ยวก็ชิน อย่ารื้อเลยคับดังกันทุกคันแหละ อย่าคิดมากเข้าใจคับ ผมก็คนรักรถเหมือนกันแรกทำใจไม่ได้ ตอนนี้สนิทกันแล้วคับ(กับเสียงต่างๆ)
    อาการคล้ายๆกลันละครับ อยู่ที่ว่าเราพอใจหรือทำใจได้รึเปล่า ผมชินแล้วกับทุกปัญหา ยี่ห้ออื่นๆก้อน่าจะมีปัญหาคล้ายๆกันแต่เขาไม่ได้แชร์ให้คนอื่นได้รับรู้ แต่ยังไงผมก้อว่าไททั่นสุดยอดที่สุดในรถกระบะครับ
    ผมอีกคนหนึ่งที่ยังเลือกไททั่น

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

โปรดสนุกสนานกับทุกปัญหาแล้วเราจะได้ความรู้กลับมาครับ พี่น้องครับ ... ไม่มีศูนย์บริการใดในโลกที่จะบอกข้อบกพร่องของผลิตภัณฑ์ที่ตนเองผลิตหรือจำหน่าย แต่ถ้าเราปรับวิกฤตเป็นโอกาสเราจะได้ประสบการณ์จากสิ่งเหล่านั้นครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    โปรดสนุกสนานกับทุกปัญหาแล้วเราจะได้ความรู้กลับมาครับ พี่น้องครับ ... ไม่มีศูนย์บริการใดในโลกที่จะบอกข้อบกพร่องของผลิตภัณฑ์ที่ตนเองผลิตหรือจำหน่าย แต่ถ้าเราปรับวิกฤตเป็นโอกาสเราจะได้ประสบการณ์จากสิ่งเหล่านั้นครับ

...น้าโจ้น่าร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก...

ข้อมูลกระทู้