หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน การติดพัดลมไฟฟ้า???

จากกระทู้ในบ้านเดิมผมสนใจที่จะติดตั้งพัดลมไฟฟ้า
    โดยตอนนี้ผมใช้ PLUS 4ประตู และได้ไปสอบถามที่ศูนย์จำนวน 2 ศูนย์
    เพื่อหาข้อมูลและเปรัยบเทียบราคา

ศูนย์ที่ 1 "ติดได้ครับไม่มีผลกับการรับประกันถ้าติดที่ศูนย์เรา ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 4,000 ครับ"

ศูนย์ที่ 2 "ไม่จำเป็นต้องติดครับ รถออกแบบให้ใช้พัดลมร่วมกันอยู่แล้ว พัดลมเขาใช้ติดG-wagon
    กับพวก Strada และรุ่นก่อนๆ ถ้าพี่ไปเปิดฝากระโปรงดูจะเห็นเป็นเหมือนกรวยครอบ
    ตรงหลังหม้อน้ำไปจนถึงหน้าพัดลม ลมก็ถูกดูดผ่านมาเอง"
    "ถึงพี่ติดไปก็ไม่ช่วยอะไรมาก ถ้าหันหน้าเข้าหารถมันจะต้องติดที่ตรงหน้าขวา
    และมันก็เป่าลมได้ไม่ถึงครึ่งหม้อน้ำและแอร์เลย"

จากข้อมูลของทั้ง 2 ศูนย์ผมเลยเกิดความสับสนว่า หากผมจะติดแล้วจะมีประโยชน์มากน้อยเพียงใด
    จึงอยากขอความเห็นจากพี่ๆผู้รู้ว่าควรติดหรือไม่อย่างไร?
    เพื่อนำไปใช้ประกอบการตัดสินใจ(เพราะถ้าติดจะได้มีความมั่นใจเพราะมันก็หลายตังค์อยู่)
    (ในบ้านเดิมเห็นบอกว่า PLUS ติดได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมก็เลยเป็นงงหนะครับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

มาตรฐาน Re: การติดพัดลมไฟฟ้า???

อันนี้ก็แล้วแต่ท่านครับ ตั้งแต่มีเวปมาผมก็เห็นติดกันไปแล้วหลายคัน วิธีติดก็มีในเวปเก่าไม่รู้ตอนนี้ยังขุดได้หรือเปล่า ราคาตกราว 3000 บาท เพราะราคาก่อนรวมภาษีอยู่ที่ 2500 กว่าบาทนิดๆบวกรีเลย์ตัวละไม่เกิน 180บาท กะค่าแรงอีกไม่เท่าไหร่บางศูนย์จะมีส่วนลดค่าอะไหล่ 10% ก็จะถูกลงอีกหรือสนใจแค่อยากลองใช้ท่านก็ซื้อแบบไม่มียี่ห้อราคามีให้เลือกตั้งแต่ 600-1000 บาท รีเลย์ก้อตกราว150 บาทจะได้ถูกหน่อย หรืออีกแบบนึงไปติดร้านข้างนอกได้ครับเบ็ดเสร็จรวมทั้งหมดอยู่ที่1000-1500บาทแล้วแต่ร้านบางร้านอาจถูกกว่านี้ ที่สำคัญเขาจะดูที่ปลั๊กหัวสีส้มลอยว่ารองรับปลั๊กพัดลมได้หรือไม่เพราะแต่ละล็อตผลิตอาจใช้หัวปลั๊กต่างกันหรือบางทีก็ไม่มีมาให้เลย.....เพราะผมเองก็จะติดเหมือนกันขอเวลาอีกนิด...

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: การติดพัดลมไฟฟ้า???

เคยอ่านในกระทู้เก่าเจอ ว่าจะทำให้แอร์เย็นไวขึ้น และเย็นกว่าเดิม(สู้แดดได้ดี)ผลพลอยได้ประหยัดน้ำมันอีกนิดหน่อย อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ผมก็ว่าจะติดเหมือนแต่รอเลขไมล์สัก 6หมื่นก่อนครับ

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

ถ้าใช้รถในที่รถติดมากๆนะนำว่าติดก็ดีครับ แอร์จะได้ไม่ต้องทำงานหนัก และเย็นเร็วด้วย

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

อ้าว ติดแล้วไม่ดี แล้วรุ่น 4w จะติดมาทำไมหละครับ มันก็ทำที่ติดไว้รอแล้ว แล้วก็ตำแหน่งเดียวกันที่วิศวะกร มิตซู ได้ออกแบบมา หากมีการบอกว่า

อ้างอิงข้อความ
    ศูนย์ที่ 2 "ไม่จำเป็นต้องติดครับ รถออกแบบให้ใช้พัดลมร่วมกันอยู่แล้ว พัดลมเขาใช้ติดG-wagon
    กับพวก Strada และรุ่นก่อนๆ ถ้าพี่ไปเปิดฝากระโปรงดูจะเห็นเป็นเหมือนกรวยครอบ
    ตรงหลังหม้อน้ำไปจนถึงหน้าพัดลม ลมก็ถูกดูดผ่านมาเอง"
    "ถึงพี่ติดไปก็ไม่ช่วยอะไรมาก ถ้าหันหน้าเข้าหารถมันจะต้องติดที่ตรงหน้าขวา
    และมันก็เป่าลมได้ไม่ถึงครึ่งหม้อน้ำและแอร์เลย
    "

แบบนี้คนที่พูดเก่งกว่า คนออกแบบรถอะสิ เพราะตำแหน่งการติดตั้งพัดลม ได้ถูกออกแบบมาโดย วิ๊ดวะ ของมิตซูเอง
    มันต้องมีประโยชย์แหละ หากไม่มี จะเดินสายและทำที่สำหรับติดรอไว้ทำไมหละ แล้วตัว 4x4 ก็ติดมาให้จากศูนย์เลย

ผมก็ติดเอง ศูนย์ก็รับประกันปกติ เพราะไม่ได้ดัดแปลงอะไร แค่เสียบสายกับ relay ที่ทาง mitsu ได้เดินสายรอไว้ให้แล้วเท่านั้นเอง

j2000
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ว่าจะติดเหมือนกันครับ เรื่องราคานี่ผมว่าไปซื้อเอาตามร้านอะไหล่ดีกว่าครับเคยถาม 0 แล้ว รวมติดตั้งพร้อมดีเลย์ เกือบ 3000 บาท แพงโคตร

ซื้อพัดลมไฟฟ้าของใหม่ข้างนอกอย่างดี ยี่ห้อ Bose ตัวละ ไม่เกิน 1800 บาท

เสาร์นี้ว่าจะไปดูคลองถมซักหน่อย แล้วจะมาบอกให้ฟังครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ผมติดมาแล้ว600บาทรวมค่าแรงด้วย ช่วยให้แอร์เย็นไวขี้น และคอมแอร์ทำงานไม่หนัก

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ผมติดมาแล้ว600บาทรวมค่าแรงด้วย ช่วยให้แอร์เย็นไวขี้น และคอมแอร์ทำงานไม่หนัก

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

น่าสนใจครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส
    ไปติดที่ใดมาครับน้า ช่วยบอกด้วย 600 เองครับ ว่าจะไปติดมั่ง รวมพัดลมด้วยป่าวครับ ขอเบอร์โทรร้านที่ติดด้วย จักเป็นการขอบพระคุณอย่างสูงยิ่งครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ไปติดที่ใดมาครับน้า ช่วยบอกด้วย 600 เองครับ ว่าจะไปติดมั่ง รวมพัดลมด้วยป่าวครับ ขอเบอร์โทรร้านที่ติดด้วย จักเป็นการขอบพระคุณอย่างสูงยิ่งครับ
    ตามที่น้าเอ้แจ้งเลยครับ ไม่เหมือนตรงตัวเลขครับ 555 ว่าล๊ะตอนผมเดินๆอยู่รู้สึกเจ็บหลัง คริๆๆ

User ID
    350
    Status
    โพส
    23

เคยได้คุยกับศูนย์บริการให้คำแนะนำว่าการติดตั้งพัดลมไฟฟ้าไม่แนะนำให้ติดตั้ง แต่ถ้าอยากติดตั้งก็ไม่เป็นไร เนื่องจากถ้าต้องการติดตั้งพัดลมจริง ๆ แล้วไม่ใช่ว่าจะติดตั้งแค่พัดลมอย่างเดียว ซึ่งจะต้องทำการเพิ่มระบบท่อ การเชื่อต่อกับกล่องควบคุม และอุปกรณ์อื่น ๆ อีกให้เหมือน 4x4 เสียค่าใช้จ่ายประมาณ 2-3 หมื่นบาท และถ้าติดตั้งพัดลมไฟฟ้าแล้วก็ไม่มีผลอะไรเพิ่มขึ้นอาจมีผลต่อระบบควบคุมอีกด้วย

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ loei ดูโพส
    เคยได้คุยกับศูนย์บริการให้คำแนะนำว่าการติดตั้งพัดลมไฟฟ้าไม่แนะนำให้ติดตั้ง แต่ถ้าอยากติดตั้งก็ไม่เป็นไร เนื่องจากถ้าต้องการติดตั้งพัดลมจริง ๆ แล้วไม่ใช่ว่าจะติดตั้งแค่พัดลมอย่างเดียว ซึ่งจะต้องทำการเพิ่มระบบท่อ การเชื่อต่อกับกล่องควบคุม และอุปกรณ์อื่น ๆ อีกให้เหมือน 4x4 เสียค่าใช้จ่ายประมาณ 2-3 หมื่นบาท และถ้าติดตั้งพัดลมไฟฟ้าแล้วก็ไม่มีผลอะไรเพิ่มขึ้นอาจมีผลต่อระบบควบคุมอีกด้วย
    ทุกอย่างรอไว้พร้อมแล้วไม่ใช่หรอครับ ก็แค่ติดตั้งพัดลมแล้วเสียบปลั๊กไม่ใช่หรอ
    อ่า...มันมีอะไรที่มากกว่านี้อีกหรอเนี่ย งงครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ
    ผมกำลังจะติดครับ ไปดูของนอก0 มาราคา 800 เอามาติดตั้งเอง
    ถ้ามันมีอะไรที่มากกว่านี้จริงๆ อยากทราบรายละเอียดครับ

golf
    ผู้เยี่ยมชม

116hp ไม่ต้องเดินสายไฟครับ ไม่ดัดเเปลงระบบไฟฟ้าใดๆทั้งสิ้นครับ
    ติดเเล้วครับ ติดเองด้วย พัดลม 500บาท รีเล 200 บาท
    เย็นเร็วขึ้นจริงครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ผมติดที่บางบอน ๓ ข้างๆบ้าน เป็นร้านขายพัดลมมือ๒ เลือกพัดเป่า เลือกเสร็จก็ติดตั้งเลยรวมดีเลย์และค่าติดตั้ง ๖๐๐ ไม่ได้โม้ ๐๘๔๐๓๓๙๓๘๖

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    ทุกอย่างรอไว้พร้อมแล้วไม่ใช่หรอครับ ก็แค่ติดตั้งพัดลมแล้วเสียบปลั๊กไม่ใช่หรอ
    อ่า...มันมีอะไรที่มากกว่านี้อีกหรอเนี่ย งงครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ
    ผมกำลังจะติดครับ ไปดูของนอก0 มาราคา 800 เอามาติดตั้งเอง
    ถ้ามันมีอะไรที่มากกว่านี้จริงๆ อยากทราบรายละเอียดครับ

Plus-Kitty
    ผู้เยี่ยมชม

ติดตรงไหนอ่ะครับ ... รบกวนขอรูปด้วยอ่ะ ... อากาศแบบนี้ ... แอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนกันคับ

pukungzaa
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ติดมา เบิกตัว 3.2 มาเลย พอดีเลย ค่าแรง+ค่าของ 3500 บาท ติดเเถว นครปฐม นะคับ อิอิ

แอร์เย็นไว จอดรถตากแดดหรือรถติด แอร์เย็นเหมือนขับ เลย อิอิ

randy23
    ผู้เยี่ยมชม

ไปติดมาแล้วครับวันนี้จากร้านข้างนอก ราคา 1500 ครับ พัดลมไฟฟ้าแบบบางขนาด 10 นิ้ว
    แอร์เย็นเร็วขึ้นครับ (แต่ผมยังข้องใจว่า มันต้องหมุนตลอด หรือตอนแอร์ทำงานครับ)

pukungzaa
    ผู้เยี่ยมชม

ทำงานตาม คอมแอร์ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้