สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5311
    Status
    โพส
    53

Talking แนะนำคนเบี้ยน้อยที่สนมือ 2

เป็นการตั้งกระทู้ครั้งแรกของผมครับ ผมถอย TRITON PLUS CAB มือ 2 มาครับ (ตังค์น้อย...อิอิ) จากการเสาะหาตามเต็นท์ และผู้ใช้ขายต่อ เป็นเวลา ร่วมเดือน
    มีข้อสังเกตุมากมาย ที่ได้เรียนรู้จากประสบการณ์ตระเวนตามเต้นท์ จึงอยากนำเล่าสู่กันฟัง อาจเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่กำลังมองหารถ มือ 2 อยู่นะครับ (เฉพาะTRITON PLUS นะ)
    1. รถส่วนใหญ่มักมาจากการประมูล บางคันอาจจอดเป็นเดือนๆ ต้องดูเรื่องยางอาจผิดรูปทรง (มองยากนะ) บางคันก็มีสนิมมาเกาะแล้วเพราะจอดนาน
    2. หลายเต็นท์ที่เจอมักปรับไมล์ให้น้อยลง ดูง่ายสภาพยางรถ ต้องเหมาะสมกับไมล์รถ บางคัน ไมล์ 2 หมื่นกว่า แต่ดอกโกร๋นซะแล้ว หรือไม่ก็บอกว่าบุ๊คหาย หรือบุ๊คอยู่กับเถ้าแก่(เจ้าของเต้นท์) เป็นต้น เพื่อไม่ให้สามารถตรวจสอบไมล์ได้ ให้สันนิฐานเบื้องต้นว่าถูกแก้ไมล์ หรือเราจะแอบจดเลขตัวถัง แล้วไปหาศูนย์ที่สนิทๆ หน่อย ให้ช่วยตรวจสอบประวัติรถ ก็ได้ (อันก็ยากหน่อย)
    ข้อ 2. นี้ก็สำคัญนะครับหากไมล์ถูกแก้ การดูแลรักษาก็จะไม่เป็นไปตามกำหนดและมาตรฐาน ซึ่งจะส่งผลเสียหายต่อรถคุณ
    3. เต็นท์ส่วนใหญ่มักเป็นเต้นท์ลอย หมายถึง เต็นท์ในพื้นที่เช่า ควรหาที่เป็นศูนย์รถ Use cars ที่เป็นหลักแหล่ง เปิดมาหลายปี อาจการันตีเรื่องคุณภาพได้ (แต่ไม่เสมอไป)
    4. รถทุกคันที่นำมาขายจะถูก ใส่ตะกร้าล้างน้ำมาแล้วทั้งสิ้น อย่าตัดสิ้นที่ความใหม่ ต้องลองขับ บางคันใหม่เอี่ยม พอสตาร์ทเสียงในห้องเครื่องอย่างกับเพลงพวกเฮฟวี่เมททอล ดังสนั่น หนวกหู
    5. คนขายมักไม่ใช้เจ้าของ ส่วนใหญ่เป็นเซลล์ พวกเซลล์มันไม่ชอบให้ซื้อเงินสด พอบอกเงินสด บางคนมันไม่ขายก็มี..งงหว่ะ ถ้ารถดีจริง อย่าไปสนใจเซลล์พยายามติดต่อเจ้าของเต็นท์โดยตรงเลย
    6. ต่อราคาไปเลย 30,000 up ต่อบวกราคาในใจสัก 10-15 เดี๋ยวก็จบที่ราคาที่เราต้องการ หากเซลล์ทำท่าไม่พอใจ ก็เดินออกเลย 60 % ยอมง้อเรา ที่เหลือไม่รู้...อิอิ
    7. Search ชื่อเต็นท์หรือชื่อเจ้าของใน google บ้างก็ดี บางรายอาจมีคดีความหรือข่าวที่ไม่ดี หรือ ถูกด่าจากลูกค้ารายเก่า มีจริงนะจะบอกให้..
    ครับพอแค่นี้ก่อนจริงๆแล้วยังมีอีกเยอะ แต่เนื้อหามันจะเครียดไป
    ส่วนรถของผมคันนี้ ผมใช้เวลาตัดสินใจเลือก 30 นาที ไม่รู้สิอาจเป็นเพราะผมเลือกและลองมาหลายสิบคัน(Triton ทุกรุ่น)แล้วมั่ง ในความรู้สึกมันบอกว่าใช่ ก็เลือกเลย ไม่ผิดหวังครับ หรืออาจเป็นเพราะโชคช่วยก็ไม่รู้ แต่บอกตรงๆ ครับว่าเลือกหาเฉพาะรุ่น TRITON PLUS CAB มันเหนื่อยจริงๆ เพราะมีน้อยคันครับ ดูมาเกือบร้อยเต้นท์ มีประมาณสิบกว่าเต็นท์เอง
    ปล. มีตังค์เอามือหนึ่งโลด...บายใจกว่า

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: แนะนำคนเบี้ยน้อยที่สนมือ 2

...โอ้ขอบคุณครับ มันเป็นเรื่องที่สำคัญมาก แต่หลายๆคนมักจะมองข้ามมันไป...

User ID
    1387
    Status
    โพส
    231

มาตรฐาน Re: แนะนำคนเบี้ยน้อยที่สนมือ 2

เคยไปดูรถเก๋งเหมือนกันครับแต่ ถ้าจะให้ดีลองหารถใน คลับแต่ละยี่ห้อน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ เพราะคนในคลับเค้า 100ทั้ง100 ร๊าก รถมาก อย่างน้อยก้อ คลับนี้แหละครับ ว่ามั้ยพี่น้อง

tritonjames
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมกลับมองว่าคนใช้รถมือสอง(PLUS) เป็นคนมีกะตังครับ
    เพราะดูจากปัจจัยหลายๆอย่าง ด้วยราคาที่ถูกกว่าเยอะ แต่เงื่อนไข ที่เรื่องมาก แถมต้องใช้ statement ที่แรงๆ มีบ้าน มีที่ทำมาหากินที่ถูกต้องตามระบบกฎหมาย
    (ขนาดมีรายได้เงินเดือนๆละ 100,000 บาท บางที่มันยังไม่ให้ซื้อเลย)

ผมเลยจำใจต้องเสียแพง ไปออกป้ายแดงครับ
    เพราะตอนแรกน้ำลายไหลกับ Plus 4 door ปี 08 ที่ราคาตอนนั้นป้วนเปี้ยนอยู่แค่ 460000-480000 เอง (เต้นท์แถวกาญจนาภิเษก)

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ขอบคุณมากๆครับที่มาบอกเล่า แต่ดูๆไปมันก็น่าจะใช้ได้ทุกรุ่นนะครับ
    ว่างๆก็เอารถมาโชว์หน่อยครับ

User ID
    5311
    Status
    โพส
    53

จัดให้ครับ แต่ไม่ค่อยชัด กล้องผมแฟนเอาไป ยืมกล้องมือถือเพื่อนมา
    ราคา อยู่ที่ 42 รถ พย.ปี 07 ครับ ไมล์ 36000 Gls
    เฮอๆ...โพสต์เหมือนกับจะขายรถเลยเนอะ อิอิ..

babe-black
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ก็กำลังหาแบบพี่อยู่เลยครับ งบน้อย แต่ยังไม่เจอถูกใจเลย แนะนำเต็นท์ที่พี่ไป ออกหน่อยสิครับ ยังไงส่งรายละเอียด เงินดาวน์ และวันออกรถใงนเท่าไหร่ เต็นท์น่าเชื่อถือไหมครับ babe-black@hotmail.com อยากได้แบบนี้สักคัน

User ID
    5311
    Status
    โพส
    53

ส่งรายละเอียดไปแล้วเด้อท่าน babe-black ขอให้ได้รถดีๆไวๆนะครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

มือสองด้วยคนครับ สอยมา 6 เดือนละ
    ถึงไม่เป็นที่ต้องการของใครๆ แต่คันนี้ที่หนึ่งในใจผมเสมอ

ข้อมูลกระทู้