สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน แลนท์มิเตอรืต่อยังไงครับ

ได้แลนท์มิเตอร์มาแล้วครับแต่ต่อไม่ถูกครับ
    ...เรียนเชิญพี่น้องที่พอจะมีแนวทางให้ผม
    ช่วยด้วยครับพี่น้องครับ
    น้าบางหรือน้าๆท่านใดที่พอจะทราบช่วยผมด้วยค๊าบบบบบ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: แลนท์มิเตอรืต่อยังไงครับ

สายไฟมี 8 เส้นครับ ตามรูปเลยครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: แลนท์มิเตอรืต่อยังไงครับ

ผมต่อไม่เป็นครับ
    รอท่านต่อไปครับ
    ผมๆๆเห็นเล็บขบของโจโจ้ซัง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แค่เห็นก็มึนแล้วง่ะ

ว่าแต่ว่า น้าโจ้ ไม่ชอบของ Surf หรือครับ

ผมว่ามันสวยนะ

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

ได้ของรุ่นไหนมาครับ จะได้ช่วยหาได้ถูก
    แต่เทอร์โมมิเตอร์ไม่น่าจะใช้ได้เพราะไม่มีเซ็นเซอร์

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Cool Runner ดูโพส
    ได้ของรุ่นไหนมาครับ จะได้ช่วยหาได้ถูก
    แต่เทอร์โมมิเตอร์ไม่น่าจะใช้ได้เพราะไม่มีเซ็นเซอร์
    ของปาเจโร่ครับน้าคูล

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

...แวะมาดูครับน้าโจ้...มันใช้ยังไงอ่ะครับ..ยังงงครับ
    ...น้าโจ้ดูอะไรมันบ้างครับ...

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

จริงๆมันต้องแกะดู ครับน้าโจ้ แต่ถ้าดูตามรูปและสาย พอจะเดาได้ดังนี้ครับ
    คู่ซ้ายมือบนและล่าง เป็นสายเทอร์โมมิเตอร์ นอกและในรถ
    คู่ขวามือบนเป็นสายวัดความสูงจากระดับน้ำทะเล และอีกคู่ 1 น่าจะเป็นสายไฟของหน้าปัด ครับ
    วิธีเช็คสาย อย่างน้อยเลยต้องมีเครื่องมือ 2 อย่างครับคือ
    1.ใช้มิเตอร์วัด ความต้านทานในแต่ละคู่ เพื่อให้มั้นใจว่าคู่ถูกต้องและไม่ช็อต จะสังเกตุได้ว่าเขาแยกเป็นคู่ๆใว้แล้ว
    2.แหล่งจ่ายไฟแบบปรับได้ 0-12 โวลท์ดีซี ใช้เพื่อต่อทดลองป้อนไฟเข้าในแต่ละคู่สายแล้วค่อยปรับแรงดันตั้งแต่ 0 ขึ้นไปเรื่อยๆพร้อมดูหน้าปัด จนมีการเปลี่ยนแปลงจุดใดจุดหนึ่ง เพื่อให้รู้ว่าสายคู่ใหนเป็นของอะไร?? แต่แรงดันไฟไม่ควรเพิ่มเกิน 5 โวลท์(ยกเว้นคู่ไฟหน้าปัด)
    เมื่อรู้ครบทุกจุด ก็มาถึงขั้นตอนสุดท้ายคือ หาตัวเซนเซอร์มาต่อเข้ากับจุดต่างๆเช่น เทอร์โมคับเปิ้ล 2อัน มาต่อเข้ากับคู่สายเทอร์โมมิเตอร์ 2 คู่เป็นต้น
    แต่สำหรับตัวเซนเซอร์วัดความสูงจากระดับน้ำทะเล ผมยังไม่มีประสบการณ์เลย
    เพื่อนๆ สมาชิคท่านใด พอมีข้อมูล ช่วยๆ แชร์ด้วยครับลองดูครับน้าโจ้

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

up ครับ ๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Bangpakong ดูโพส
    จริงๆมันต้องแกะดู ครับน้าโจ้ แต่ถ้าดูตามรูปและสาย พอจะเดาได้ดังนี้ครับ
    คู่ซ้ายมือบนและล่าง เป็นสายเทอร์โมมิเตอร์ นอกและในรถ
    คู่ขวามือบนเป็นสายวัดความสูงจากระดับน้ำทะเล และอีกคู่ 1 น่าจะเป็นสายไฟของหน้าปัด ครับ
    วิธีเช็คสาย อย่างน้อยเลยต้องมีเครื่องมือ 2 อย่างครับคือ
    1.ใช้มิเตอร์วัด ความต้านทานในแต่ละคู่ เพื่อให้มั้นใจว่าคู่ถูกต้องและไม่ช็อต จะสังเกตุได้ว่าเขาแยกเป็นคู่ๆใว้แล้ว
    2.แหล่งจ่ายไฟแบบปรับได้ 0-12 โวลท์ดีซี ใช้เพื่อต่อทดลองป้อนไฟเข้าในแต่ละคู่สายแล้วค่อยปรับแรงดันตั้งแต่ 0 ขึ้นไปเรื่อยๆพร้อมดูหน้าปัด จนมีการเปลี่ยนแปลงจุดใดจุดหนึ่ง เพื่อให้รู้ว่าสายคู่ใหนเป็นของอะไร?? แต่แรงดันไฟไม่ควรเพิ่มเกิน 5 โวลท์(ยกเว้นคู่ไฟหน้าปัด)
    เมื่อรู้ครบทุกจุด ก็มาถึงขั้นตอนสุดท้ายคือ หาตัวเซนเซอร์มาต่อเข้ากับจุดต่างๆเช่น เทอร์โมคับเปิ้ล 2อัน มาต่อเข้ากับคู่สายเทอร์โมมิเตอร์ 2 คู่เป็นต้น
    แต่สำหรับตัวเซนเซอร์วัดความสูงจากระดับน้ำทะเล ผมยังไม่มีประสบการณ์เลย
    เพื่อนๆ สมาชิคท่านใด พอมีข้อมูล ช่วยๆ แชร์ด้วยครับลองดูครับน้าโจ้
    ครับๆๆน้าบางครับ ขอบพระคุณมากๆครับเด่วลองเลยครับน้า คริๆๆๆ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ลองๆๆๆๆ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

น้าโจ้ครับเป็นไงมั่ง...พังหมดยังครับ...อิ...อิ...อิ...
    ตามน้าบางเลยนะครับ...ถ้ามีมัลติมิเตอร์ค่าโอมขึ้นก็โอครับ
    แต่ถ้าชนแยกๆไว้ก่อนมันเพศเดียวกันครับ...
    ..เล่าให้ดูด้วยนะน้าโจ้....

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ผมต่อไม่เป็นครับ
    รอท่านต่อไปครับ
    ผมๆๆเห็นเล็บขบของโจโจ้ซัง
    โถ่น้านัสคุง

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    แค่เห็นก็มึนแล้วง่ะ

ว่าแต่ว่า น้าโจ้ ไม่ชอบของ Surf หรือครับ

ผมว่ามันสวยนะ
    น้านุ๊กมีรูปมั๊ยครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    น้าโจ้ครับเป็นไงมั่ง...พังหมดยังครับ...อิ...อิ...อิ...
    ตามน้าบางเลยนะครับ...ถ้ามีมัลติมิเตอร์ค่าโอมขึ้นก็โอครับ
    แต่ถ้าชนแยกๆไว้ก่อนมันเพศเดียวกันครับ...
    ..เล่าให้ดูด้วยนะน้าโจ้....
    ผมหมดปัญญา หมดมยุรา แล้วครับน้าชัย
    ส่งไปให้เฮียคี้จัดการแล้วครับ ก่อนเอาไปดันทำหล่นพื้นอีก5555+ข้างในมีแตกด้วยครับ แต่ผมซ่อมแล้วครับน้าคริๆๆๆๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    น้านุ๊กมีรูปมั๊ยครับ
    ประมาณนี้ครับ ผมว่ามันไม่เกะกะดี

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

น่าใช้ดีครับ แต่ผมว่าถ้าซื้อตัวล่างนี้ ต้องเสียเงินไปเจาะ moonroof อีกอ่ะดิ 5555

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น่าใช้ดีครับ แต่ผมว่าถ้าซื้อตัวล่างนี้ ต้องเสียเงินไปเจาะ moonroof อีกอ่ะดิ 5555
    อาจเป็นสเตปต่อไปของรถถังครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อาจเป็นสเตปต่อไปของรถถังครับ
    นี่มันจออาร์วีนี่น้านุ๊กครับ555+

ข้อมูลกระทู้