สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

Question ปัญหาของจอ Dvd ไม่มีภาพ (มีแต่เสียงของเครื่องเล่น)

ผมใช้ Plus 4Dr A/T รบกวนถามพี่ๆนิดนึงครับ ผมเจอปัญหาครั้งนึง อึ้งไปเลยครับ เรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นจอดรถตากแดดจัด วันนั้นจะออกไปทานข้าวเที่ยง พี่ๆที่ไปด้วยกะจะเปิดหนัง (DVD) ดูซะหน่อย ผลปรากฎว่า เสียงมาแต่ภาพไม่มา จอภาพมีแต่พื้นขาว กับเส้นบางๆแนวตั้งจำนวนมาก เลยสงสัยว่าเครื่องแฮ๊งหรือเปล่า เลยลองปิดจอแล้วเปิดใหม่ดู ก็ยังอาการเดิม นึกว่าต้องเคลมจอใหม่ซะแล้ว พี่ที่ไปด้วยเลยบอกว่า ลองปิดเครื่องกับจอไว้สักพักก่อนสิ คราวนี้ลองเปิดใหม่รับรองไม่มีปัญหา ในใจก็นึกแบบนั้นเหมือนกัน ก็เลยปิดมันซะทั้งเครื่องเล่นกับจอ
    พอทานข้าวเสร็จ (ประมาณ 20 นาที) ตอนนั้นก็ยังจอดตากแดดเหมือนเดิม เลยลองเปิดเครื่องกับจอดูใหม่ ปรากฎว่า ทุกอย่างปกติดี คราวนี้เลยไม่แน่ใจซะแล้วว่า ตอนนั้นจอไม่ติดเพราะอะไร
    1. เพราะจอดตากแดดร้อนๆนานเกินไป จอภาพเลยต้องเซฟตัวเองจนกว่าอากาศจะเย็นลง หรือเปล่า (โห...ฟังก์ชั่นดีจริงๆ)
    2. เป็นอาการผิดปกติของจอจริงๆ ที่ควรจะต้องเคลมในทันที
    รบกวนผู้รู้ หรือเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

ปล. ถ้าไม่จำเป็นจะไม่เคลม เพราะไม่อยากให้คอนโซนโดนรื้อ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    78
    Status
    โพส
    83

มาตรฐาน Re: ปัญหาของจอ Dvd ไม่มีภาพ (มีแต่เสียงของเครื่องเล่น)

เอาแล้ว...งงกันถ้วนหน้า

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

มาตรฐาน Re: ปัญหาของจอ Dvd ไม่มีภาพ (มีแต่เสียงของเครื่องเล่น)

อาจเป็นสายสัญญาณหลวงหรือปล่าวครับ

พอกระโดดลูกระนาดก็เป็นปกติ (เดาเอา) รอท่านต่อไปตอบแล้วกันครับ

a73ch007
    ผู้เยี่ยมชม

ดับเครื่อง Start ใหม่หายครับ ผมเคยเป็นตอนเปิดวิทยุนาน ๆ

User ID
    611
    Status
    โพส
    41

โดยทั่วไปมันจะมีระบบเซฟตี้คือถ้ารถไม่ดึงเบรคมือภาพจะไม่โชว์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือปล่าวนะครับ ผมเคยต่อเครื่องเล่นวีซีดีกับจอทีวีในรถ มันจะมีสายเส้นหนึ่งของเครื่องเล่น ในคู่มือบอกให้ต่อกับสวิทช์เบรคมือ เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ดูหนังขณะที่ขับรถ(จะได้ยินแต่เสียง)แต่ถ้าจอดรถแล้วดึงเบรคมือก็จะดูได้ปกติครับ ลองดูนะครับ

pol204
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหมือนกันเลยครับ แบบว่าเปิดดูหนังสักพักจอ Dvd เกิดไม่มีภาพ ผมก็เลยปิดวันรุ่งขึ้นทดลองเปิดอีกที ปรากฎว่าปกติเหมือนเดิม

ข้อมูลกระทู้