สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

slowly
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ใครโหลดแล้วโดนตำรวจจับบ้างคร้าบบบบบ

ผมโดนตำรวจจับข้อหา ดัดแปลงสภาพรถ...มันมีด้วยหรอครับ
    ตำรวจบอกรถโหลดเกินไป... ลืมบอกไปคับ รถผมแม็ก18 โหลดหน้าด้วยสปริงapex หลังดัดแหนบ 4นิ้ว เพื่อนๆพี่ๆว่ามานโหลดไปหรอคับ ลึกๆๆผมว่ารถผมยังสูงอยู๋เลยด้วยซ้ำ ....สุดท้ายไม่อยากเสียเวลา ยัดเงินปายยยยยยย (รีบปล่อยอย่างไวเลย)แถมมีบอกด้วยรถสวย แอบปลื้ม อิอิ

ผมโดนจราจรกลางจับ...แถวพระราม3 ถ้าเพื่อนๆผ่านไประวังกานด้วยเน้อ...ยาวไปหน่อยนะคับ แต่บอกไว้เพื่อเลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ...ไม่อยากให้โดนจับ อิอิ

".ต้องทำจัยไทรทันมานหล่อ."

porpado
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ใครโหลดแล้วโดนตำรวจจับบ้างคร้าบบบบบ

มีด้วยเหรอจับรถโหลด เขาโหลดเต็มบ้านเต็มเมือง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

มาตรฐาน Re: ใครโหลดแล้วโดนตำรวจจับบ้างคร้าบบบบบ

โดนจับครับ....ลองอ่านดู

คำตอบได้มาจาก พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร. ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02 กองบัญชาการตำรวจนครบาล

รถโหลด
    รถเก๋งโหลดเตี้ยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ หรือมีกฏหมายบังคับให้โหลดได้ไม่เกินเท่าไหร่ เพราะรถบางคันท้ายโด่งมา บางคนโหลดให้ดูพองาม ซึ่งผมโดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ และรถผมก็เป็นรถมือสอง ซื้อมาใช้สภาพนี้ครับ (ก็ไม่เตี้ยมากครับน่าจะประมาณ 1 - 2 นิ้ว สามารถก้มไปดูใต้ท้องรถได้)

อยากรู้ว่า
    1. ถ้าผิดกฏหมาย ทำไมถึงปล่อยให้เต๊นท์รถขายรถทำมาหรือดัดแปลงรถได้คร ับ และทำไมเวลาตรวจสภาพรถก่อนต่อทะเบียนถึงผ่านละครับ (แต่เวลาขับถูกจับ) และหนังสือลงโฆษณาขายโช้คโหลดอย่างนู้นอย่างงี้ ปล่อยให้เค้าขายได้อย่างไร (เท่ากับขายของที่ทำให้ผิด กฏหมายนะ)
    2. ถ้ารถที่ดัดแปลงสภาพรถผิดกฏหมาย รถที่ใส่ไฮโดรลิค ยืดขึ้นยืดลง ใส่เครื่องเสียงดังๆรบกวนชาวบ้าน (เลียนแบบมอเตอร์โชว์) รถเก๋งเล็กที่ใส่เครื่อง J เทอร์โบ (แรงเกินขนาดของรถ) รถที่ยกสูงถือว่าดัดแปลงสภาพรถหรือเปล่า
    3.ตอนผมจอดติดไฟแดงตำรวจมาขอดูใบขับขี่ พอผมยื่นให้ดู กับเดินกลับไปที่รถของเค้าเพื่อเขียนใบสั่ง ทิ้งให้ผมนั่งงงอยู่ในรถ โดยไม่แจงข้อหา ผมต้องขับออกไปแล้วจอดข้างทาง แล้วรีบเดินมาหาเค้าถามว่าเกิดอะไรขึ้นเค้าจึงบอกว่า ดัดแปลงสภาพรถ ผมบอกว่าผมซื้อมาสภาพนี้ หรือพูดอย่างไรก็ไม่สนเก็บใบขับขี่เข้ากระเ***แล้วให ้ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก พอไปเสียค่าปรับ จะปรับตั้งพันหนึ่ง (มันความผิดผมเหรอ ผมซื้อมาสภาพนี้น่ะ) ผมว่าบางครั้งตำรวจทำเกินไปในบางครั้งไม่รับฟังเหตุผ ลบ้าง น่าจะชี้แจงให้เข้าใจว่ามันผิดอย่างนี้ๆนะ ไปแก้ไขซะ ถ้าเจออีกจับแน่นอนอะไรประมาณนี้
    4. คุณว่าการมีส่วนในเรื่องของเงินค่าปรับมีส่วนเกี่ยวข ้องไหม มีคนบอกว่า(ซึ่งผมก็เห็นด้วย) พอมีเอี่ยวส่วนแบ่งในเงินค่าปรับทำให้บางคนไม่เคยโดน จับก็โดน(ผมใช้ขับรถมา 2 ปี ไม่เคยโดนจับไปทำธุระหลายจังหวัดเพิ่งมาโดน) บางครั้งผมเห็นว่ามันเอื้อการนำมาใช้หาผลประโยชน์กับ คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายมากเกินไป เหมือนดาบมีสองคมใช้ในทางที่ดีก็ดีไป เท่าที่ผมอยากรู้ก็มีเท่านี้ละครับ ซึ่งผมคิดว่าประชาชนทั้งหลายที่ใช้รถ ก็คงอยากจะทราบเหมือนกับผม

คำตอบ
    ขออนุญาตแยกตอบเป็นหัวข้อหลักๆ อาจจะข้ามหรือกระโดดไปบ้าง ดังนี้
    -- การใช้รถนั้น หากเป็นรถที่ซื้อต่อจากผู้อื่น (รถมือสอง) ผู้ที่ซื้อรถคันดังกล่าวมาหรือผู้ขับขี่รถ (จะเป็นเจ้าของรถหรือไม่ก็ตาม) จะต้องรับผิดชอบทั้งในเรื่องของการขับขี่รถและของตัว รถที่ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรตรวจพบว่าผิดกม.
    สรุปว่า การใช้รถมือสองหรือการยืมรถคนอื่นมาขับ หรือการเป็นลูกจ้างแล้วนายจ้างสั่งให้มาขับรถ เช่นไปส่งของหรือเป็นคนขับรถ หาสกพบว่ามีสิ่งใดสิ่งหนึ่งผิดกม. จะอ้างว่าไม่ใช้เจ้าของรถหรือเป็นรถซื้อต่อมา ย่อมไม่ได้ ยกเว้นจะมีกม.กำหนดไว้เป็นความผิดเฉพาะตัวเจ้าของ
    -- รถโหลดเตี้ยหรือรถยกสูงไม่ผิดกม. เว้นแต่ 2.1 รถโหลดเตี้ย หากโหลดแล้ว มีผลต่อเนื่องไปทำให้ส่วนอื่นของรถผิดกม.ก็จะมีความผ ิดไปด้วย ซึ่งเห็นได้ชัดที่สุดคือ การโหลดเตี้ยทำให้ระดับของไฟหน้ารถผิดไปจากที่กม.กำห นดไว้ ได้แก่ รถยนต์: ไฟหน้ารถถูกกำหนดให้สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลาง ดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 ม. แต่ไม่เกิน 1.35 ม. หากนำรถไปโหลดเตี้ยแล้ว ลองเอาไม้บรรทัดวัดดูว่าน้อยกว่า 0.60 ม.หรือไม่ หากน้อยกว่าก็ผิดกม.ครับ

1. รถอยู่ในเต๊นท์ยังไม่ผิดกม.ครับ จอดไว้ในเต๊นท์ยังไม่ผิดจะผิดเมื่อเอาออกไปใช้ขับขี่ ส่วนโชคอัพรถนั้นยิ่งไม่ผิดกม.ใหญ่ เว้นแต่จะผิดตามพ.ร.บ. ผลิตภัณท์มาตรฐานอุตสาหกรรม(มอก.) เกี่ยวคุณสมบัติของโชคอัพ ครับ
    เท่าที่ทราบ การตรวจสภาพรถผ่านสถานที่ตรวจรถเอกชนไม่ได้ตรวจเรื่อ งความเตี้ยของรถครับ มีแต่ตรวจเรื่องอุปกรณ์อื่น
    2. รถยกสูงหากไฟสูงเกิน 1.35 ม.ก็ผิดกม.เช่นเดียวกันครับ รถใส่เครื่องเทอร์โบ หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องให้นายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกตรวจสภาพก่อน หากตรวจผ่านก็ไม่ผิดครับ
    3.ประเด็นว่าเป็นรถมือสองคงเข้าใจดีแล้วนะครับว่า ใช้เป็นเหตุผลในการทำให้พ้นผิดไม่ได้ แต่ประเด็นกรณีที่ตำรวจไม่แจ้งข้อหาหรือความผิดให้ทร าบนั้น ไม่ถูกต้อง โดยหลักแล้วต้องแจ้งให้ทราบก่อนว่าผิดอะไร แล้วจึงออกใบสั่ง
    4. เรื่องการที่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จับกุมได้รับเงินราง วัลจากค่าปรับจราจรนั้น เป็นเพราะมีกม.บัญญัติไว้ว่า เงินค่าปรับจราจรร้อยละห้าสิบให้แบ่งให้แก่กรุงเทพมห านคร และเป็นรายได้แผ่นดิน (กระทรวงการคลัง) ส่วนที่เหลือนั้นให้เป็นรางวัลให้กับเจ้าหน้าที่ตำรว จผู้จับกุม ซึ่งในส่วนของตำรวจจราจรก็มีการเปลี่ยนแปลงกันหลายคร ั้ง ซึ่งก็น่าจะเป็นเหตุจูงใจที่ทำให้มีการกวดขันจับกุมผ ู้ฝ่าฝืนกม.มากขึ้น แต่การกระทำความผิดใดๆก็ตาม หากไม่เคยถูกจับมาก่อน ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเปลี่ยนสิ่งที่ผิดกม.เป็นสิ่งที่ถูกกม.ไปได้ ไม่ว่าจะไม่เคยถูกจับมา 2 หรือ 3 ปีหรือขับรถผ่านมากี่

User ID
    7597
    Status
    โพส
    27

อยากสวยก็ต้องยอมแลก...

ถือเสียว่าโยนขี้ให้มันกินละกัน...

ก่อนจะให้มันยกมือท่วมหัว............................สาธุ สาธุ ไอ้หัวขวด

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

ผมก็เคยคับตรงด่านเก็บเงินบางนาคับหมดสิทธิ์หนีเลยคับพี่แกเล่นยืนจองอยู่หลังที่เก็บเงินจ้องจับอย่างเดียวเลยแต่งานนั้นโชคดีได้บารมีลุงช่วยไว้คับ ใครผ่านด่านนั้นระวังน่ะคับอ้อโดนตรงพระรามสามตรงไหนหรอคับผมจะได้ระวัง ผมอยู่ตรงวัดช่องลมน่ะคับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

โดนครับ....แต่ไม่เคยกลัว
    จราจรกลาง ..คู่ขนานลอยฟ้า เจอกันสะเป็นมวยคู่เอกไปสะแล้ว
    โหลดไม่ผิดกฏหมาย อ่านข้างบนก็ได้ครับ
    ขนส่งเคยชี้เเจงไปแล้ว ดัดแปลงสภาพคือการเปลี่ยนจากอีกแบบเป็นอีกแบบ เช่นแหนบเป็นสปิง ต้องมีการตรวจและรับรองเป็นทางการ
    แต่ลำพังเปลี่ยนโช๊คเปลี่ยนสปิง นั้นไม่เข้าข่ายเลย

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    โดนครับ....แต่ไม่เคยกลัว
    จราจรกลาง ..คู่ขนานลอยฟ้า เจอกันสะเป็นมวยคู่เอกไปสะแล้ว
    โหลดไม่ผิดกฏหมาย อ่านข้างบนก็ได้ครับ
    ขนส่งเคยชี้เเจงไปแล้ว ดัดแปลงสภาพคือการเปลี่ยนจากอีกแบบเป็นอีกแบบ เช่นแหนบเป็นสปิง ต้องมีการตรวจและรับรองเป็นทางการ
    แต่ลำพังเปลี่ยนโช๊คเปลี่ยนสปิง นั้นไม่เข้าข่ายเลย

แหมๆ รีบมาตอบเชียว นะน้า มีเพื่อนเยอะล่ะสิ 555+

อย่าไปให้มันครับ ถ้าเรามั่นใจ ตาม ข้อความ ด้านบนว่า ไฟเราไม่ต่ำเกินไป ไม่ผิดครับ เพราะเราไม่ได้ดัดแปลง หรือเปลี่ยนระบบอะไร ที่ทำให้เป็นอันตรายกับผู้อื่น

ตำรวจที่ดี ผมว่าเขาน่าจะรู้ นะ แต่ ที่ไม่ดี มันก็แกล้งทำไม่รู้ ปรับไปตาม คำพูดมันว่า ดัดแปลงๆ ๆ ๆ ถ้าคนไม่รู้ข้อนี้ ก็ต้องเสียค่าปรับไปตามที่มันเคยได้ครับ

ทุกวันนี้ผมพกไว้ 20-40 บาท ให้เขาถ้าเขาจะจับ ถ้าไม่เอาก็เขียนใบสั่งไปคุยกับร้อยเวรเลยครับ ไม่ต้องเสียเวลากะมัน

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

โดนจนเบื่อแล้วเหมือนกันคับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

น้าๆครับ พอดีผมโหลดหลัง รองกล่อง4" ไม่ดัดแหนบ ผมจะเปลี่ยนโช๊คใหม่ครับ เขาว่าต้องโหลดแบบดัดแหนบแทน ไม่อย่างนั้นโช๊คมันค้ำ จริงหรือป่าวครับ รบกวนน้าช่วยที (ซื้อโช๊คท่แล้ว) ตอนสั่งซื้อมันไม่บอก

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

เคยโดนแต่เรื่องความเร็วครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าหมึก เขาเรียกโช๊คมันยันอะน้า....โหลดมากแกนมันยันครับ ต้องเป็นโช๊คโหลดหรือตัดแกนให้สันลงอ่ะน้า

User ID
    6004
    Status
    โพส
    152

สวัสดีครับ ผม (ร.ต.ต.ตัวปลอมมาครับ) ยังไม่เคยมีใครนำใบสั่งมาจ่ายค่าปรับข้อหาโหลดเตี้ยเลยครับ (รับชำระค่าปรับจราจร) (ผมว่าตำรวจที่จับเค้าคงหาเรื่องหาเงินน่ะครับ)

ข้อมูลกระทู้