หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

กระทู้: Fw:ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ระวังไว้

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน Fw:ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ระวังไว้

ได้รับ fw: เรื่องกล้องจับความเร็ว (เคยได้รับครั้งหนึ่งนานมาแล้ว) น่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกบ้าง เลยเอามาลงให้ระวังไว้

Subject: ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ระวังไว้

เพื่อเป็นการลดอุบัติเหตุบนท้องถนน ควรขับรถด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด …….
    บนทางหลวง ในเขตเทศบาล
    รถเก๋งหรือรถปิกอัพ ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 80 กม./ชม.
    รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 60 กม./ชม.
    บนทางหลวง นอกเขตเทศบาล
    ให้รถเก๋งหรือปิกอัพ ใช้ความเร็วไม่เกิน 90 กม./ชม.
    รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 80 กม./ชม. และ
    บนมอเตอร์เวย์
    รถเก๋งหรือปิกอัพ ไม่เกิน 120 กม./ชม.
    รถบรรทุกหรือรถโดยสาร ไม่เกิน 100 กม./ชม.
    ทั้งนี้ในเชิงเทคนิค ได้รับการพิสูจน์และยืนยันจากทั่วโลก การขับขี่รถที่ ความเร็วไม่เกิน 90 กม./ชม. นอกจากช่วยประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงได้ 15-20%
    ยังช่วยลดการตายบนถนนได้ 12-24% แต่ความเร็วดังกล่าว ไม่สามารถลดอุบัติเหตุได้ หากทุกคนประมาท เมามายขณะขับรถ และการไม่ร่วมมือกันปฏิบัติตามกฎหมาย
    ข้อมูลจากกองบัญชาการตำรวจนครบาลและสำนักงานนโยบาย

เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ
    การทำงานของเครื่องตรวจจับความเร็วด้วยแสงเลเซอร์นี้สามารถใช้งานได้ทั้งระบบควบคุมเองและระบบอัตโนมัติ โดยเมื่อรถที่ใช้ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดผ่านจุดตรวจกล้องก็จะทำการถ่ายภาพโดยอัตโนมัติ จากนั้นความเร็วและภาพรถ จะถูกส่งมาจัดเก็บและแสดงที่ชุดประมวลผลพร้อมแสดง วัน เดือน ปี เวลา สถานที่ จากนั้นข้อมูลเหล่านี้จะถูกส่งต่อมายังศูนย์อำนวยการตำรวจทางหลวงเพื่อที่จะตรวจสอบทะเบียนรถ และ ออกใบสั่งส่งไปยังที่อยู่ของผู้ครอบครองรถตามทะเบียน ต่อไป และหากผู้ได้รับใบสั่งไม่ไปชำระค่าปรับภายในเวลา 7 วัน กองบังคับการตำรวจทางหลวงจะส่งข้อมูลไปยังกรมการขนส่งเพื่ออายัดการต่อทะเบียนรถด้วย สำหรับความเม่นยำของเครื่องเป็นไปตามมาตรฐานขององค์กร International Association of Chiefs of Police (The IACP) ทั้งยังประสานสำนักมาตรวิทยาแห่งชาติ เพื่อทำการคาริเบธเครื่องเป็นประจำทุกปีและก่อนที่จะนำไปตรวจจับตามจุดต่างๆ ก็จะมีการทดสอบก่อนทุกครั้งด้วยจึงมั่นใจได้ว่าเครื่องจะสามารถตรวจจับได้อ ย่างแม่นยำ เส้นทางที่ตั้งกล้องตรวจจับความเร็วอัตโนมัตินี้ มีอยู่หลายจุดทั่วประเทศ ได้แก่

1. เส้นทางสายพหลโยธิน ช่วงรังสิต ถึง สระบุรี 2 จุด
    2. เส้นทางสายมิตรภาพ ระหว่าง สระบุรี ถึง นครราชสีมา 2 จุด
    3. เส้นทางสายมิตรภาพ ระหว่าง นครราชสีมา ถึง ขอนแก่น 2 จุด
    4. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง อยุธยา ถึง นครสวรรค์ 1 จุด
    5. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง นครสวรรค์ ถึง ตาก 1 จุด
    6. เส้นทางสายเอเชีย ระหว่าง ตาก ถึง เชียงใหม่ 1 จุด
    7. เส้นทางสายกรุงเทพ นครปฐม วังมะนาว 1 จุด
    8. เส้นทางสายกรุงเทพ วังมะนาว 1 จุด
    9. เส้นทางสาย วังมะนาว ถึง หัวหิน 1 จุด
    10. เส้นทางสายเพชรเกษม ( เลี่ยงเมือง ) ชะอำ ถึง ปราณบุรี 1 จุด
    11. เส้นทางสายเพชรเกษม ประจวบคีรีขันธ์ ถึง ชุมพร 1 จุด
    12. เส้นทางสายเพชรเกษม ชุมพรถึง สุราษฎร์ธานี 1 จุด
    13. เส้นทางสายบางนา - ตราด ระหว่าง กรุงเทพ ถึง บางปะกง 1 จุด
    14. เส้นทางสายสุขุมวิท ระหว่าง ชลบุรี ถึง พัทยา 1 จุด
    15. เส้นทางสายมอเตอร์เวย์ ชลบุรี ถึง ระยอง 2 จุด
    16. และเส้นทางสายสุขุมวิท ระหว่าง ระยอง ถึง จันทบุรี 1 จุด

ซึ่งตำรวจทางหลวงจะทำการสุ่มเปลี่ยนจุดตรวจทุกครั้งที่มีการติดตั้งด้วย หลังจากตำรวจทางหลวงจึงได้จัดหาเครื่องตรวจจับความเร็วด้วยแสงเลเซอร์ จำนวน 45 ชุด แจกจ่ายให้กับสถานีตำรวจทางหลวงกองกำกับการ และกองบังคับการตำรวจทางหลวงทั่วประเทศได้ใช้ติดตั้งเพื่อปรามบรรดาตีนผีเหล่านี้ โดยข้อมูลจากหน่วยตรวจจับความเร็วไฮ - เทคทั่วประเทศที่ถูกส่งมายังศูนย์อำนวยการตำรวจทางหลวงพบว่าเพียงแค่ 3 เดือนแรกที่มีการติดตั้งเครื่องก็ได้จ่ายใบสั่งให้ผู้ที่ขับรถเร็วเกินกำหนดไปแล้วจำนวนมากถึง 42,304 ราย ซึ่งจะนำไปสู่การปรามผู้ขับรถเร็วได้ในอนาคต โดยตำรวจทางหลวงยังได้มีแผนที่จะติดตั้งเครื่องตรวจจับความเร็วเพิ่มอีก 45 ชุด เพื่อให้แต่ละหน่วยงานมี 2 ชุดคลอบคลุมพื้นที่การใช้งานในอนาคตด้วย หลักฐานที่แสดงให้เห็นประสิทธิภาพของเครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ คือ ใบสั่งที่ส่งให้ทางไปรษณีย์ ...........
    ส่งต่อ ๆ ไปให้เพื่อน ๆ ซึ่งอาจตกเป็นเหยื่อของเจ้าเครื่องมือไฮ-เทคล่าสุดนี้ 5555
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

มาตรฐาน Re: Fw:ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ระวังไว้

เด๋ว คงได้อินเทรนด์กะเขาบ้างละ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: Fw:ตำรวจทางหลวงเริ่มใช้ เครื่องตรวจจับความเร็วอัตโนมัติ ระวังไว้

ขอบคุณรับป๋า....แล้วถ้าเผื่อว่าเราขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่กัน ช่วงสงกรานต์ ขับกันทั่วๆไปก็สัก120 แล้วมันจะโดนทั้ง4จุดที่เค้าแจ้งมาภายในวันเดียว เราจะต้องเสียทั้ง4จุดมั้ยเนี่ย...ไปกลับ8จุด ..เค้าช่างคิดวิธีทำมาได้น่าอัปอายชาวโลกจริงๆนะผมว่า..เส้นทางแบบไฮย์เวย์น่าจะเพิ่มมาให้อีกนะ..

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ไม่ทันแล้วครับป๋า โดนมาแล้วตั้งแต่ตุลา ปีที่แล้วครับ วิ่ง 100 โดนไป 1000 บาท
    ถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ เชียงใหม่-ลำปาง
    แต่ยังงัยก็ขอบคุณป๋ามากครับ
    ก็ระวังๆ กันหน่อยนะครับ ปรับโหดด้วยครับ ต้องเก็บค่ากล้องคืนนะครับ ตัวละตั้ง 1 200 000 แถมส่วนแบ่งของ ตร. อีก

User ID
    6468
    Status
    โพส
    176

ถ้าเขาเอาจริง จับรถที่ความเร็วเกิน 90 กม./ ชม. ผมว่าบนท้องถนนคงจะโดนใบสั่งกันประมาณ 90 % ของรถที่วิ่งกันบนทางหลวงเป็นแน่แท้

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขอบคุณรับป๋า....แล้วถ้าเผื่อว่าเราขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่กัน ช่วงสงกรานต์ ขับกันทั่วๆไปก็สัก120 แล้วมันจะโดนทั้ง4จุดที่เค้าแจ้งมาภายในวันเดียว เราจะต้องเสียทั้ง4จุดมั้ยเนี่ย...ไปกลับ8จุด ..เค้าช่างคิดวิธีทำมาได้น่าอัปอายชาวโลกจริงๆนะผมว่า..เส้นทางแบบไฮย์เวย์น่าจะเพิ่มมาให้อีกนะ..
    ผมยังเซ็งไม่หายเลยครับ ซุปเปอร์ไฮเวย์ (ตั้งชื่อซะเท่ห์เลยวิ่งได้ไม่เกิน 80 มันซุปเปอร์ตรงไหนเนี้ย) เชียงใหม่ลำปาง วิ่งมา 100 โดนซะ
    ตอนนี้เชียงใหม่กำลังป่วนหนักครับ บ่นกันระงมเลยครับ วิ่งได้แค่ 80 เองครับ
    มีกล้อง แทบจะทุกทางลอดอุโมงค์ โดนปรับกันถ้วนหน้าเลยครับ ปรับหนักด้วยครับ แต่ผมต่อ เหลือ 500 บาท กว่าจะได้ก็พูดจนปากเปียก
    ใครมาเที่ยวเชียงใหม่ก็ระวังของฝากจากเชียงใหม่ด้วยนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ถ้าเอาจริงคงลำบากน่าดู เทศกาลทีนึงรถคันแรกคงติดตั้งกะ ตาก แล้วคันสุดท้ายคงอยู่แถวๆ บางปะอินแหละครับ บางครั้งความเร็ว ก็ช่วยระบายรถ บนถนนได้เหมือนกัน แต่ทำไงได้ เพื่อความปลอดภัยใช่ไหมครับ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ขอบคุณครับ...

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ถ้าเอาจริงคงลำบากน่าดู เทศกาลทีนึงรถคันแรกคงติดตั้งกะ ตาก แล้วคันสุดท้ายคงอยู่แถวๆ บางปะอินแหละครับ บางครั้งความเร็ว ก็ช่วยระบายรถ บนถนนได้เหมือนกัน แต่ทำไงได้ เพื่อความปลอดภัยใช่ไหมครับ
    ไม่ใช่ครับน้า เค้าจะส่งใบสั่งไปให้ถึงหน้าประตูบ้านเลยครับ บริการดี้ดีครับ ส่งถึงที่เลย
    17 นี้ว่าจะลงกทม. ซะหน่อยอะครับ วิ่งซัก 80-90 สงสัยวิ่งกันเป็นวันเลยอะกว่าจะถึง
    วิ่งกลางวันก็กลัวโดนปรับ วิ่งกลางคืนก็กลัวโดนปาหิน เฮ้อชีวิต
    (กล้องถ่ายภาพ จุดละ 1000 ส่งใบสั่งถึงบ้าน กว่าจะวิ่งถึงกทม. กว่าจะวิ่งกลับเชียงใหม่ มันจะกี่จุดเนี้ย จะเหลือเงินไว้ผ่อนรถหริอเปล่ายังไม่รู้เลย) บ่นซะนาน ใครอยู่เชียงใหม่จะลงกทม. วันที่ 17 ไปด้วยกันได้นะครับ พอดีไม่มีเพื่อนไป ถ้าโดนปรับ หาร 2 นะ อิอิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leo ดูโพส
    ผมยังเซ็งไม่หายเลยครับ ซุปเปอร์ไฮเวย์ (ตั้งชื่อซะเท่ห์เลยวิ่งได้ไม่เกิน 80 มันซุปเปอร์ตรงไหนเนี้ย) เชียงใหม่ลำปาง วิ่งมา 100 โดนซะ
    ตอนนี้เชียงใหม่กำลังป่วนหนักครับ บ่นกันระงมเลยครับ วิ่งได้แค่ 80 เองครับ
    มีกล้อง แทบจะทุกทางลอดอุโมงค์ โดนปรับกันถ้วนหน้าเลยครับ ปรับหนักด้วยครับ แต่ผมต่อ เหลือ 500 บาท กว่าจะได้ก็พูดจนปากเปียก
    ใครมาเที่ยวเชียงใหม่ก็ระวังของฝากจากเชียงใหม่ด้วยนะครับ
    เดลิเวอร์รี่ ** นี่ของน้าลีโอ..... http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18253
    **อันนี้ของผมที่ได้มาแต่คนละเรื่อง.... ..http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=17845
    55+อยากจะบ้า.....

User ID
    5477
    Status
    โพส
    667

90กม./ชม. ถ้าจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ เมื่อไหร่จะถึงเนี่ย เพราะดูจากเส้นทางแล้วสายเอเชีย อื้อเลย... แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

เอ่อ POI ตรงไหนบ้างครับ
    จะได้ mark จุดลง GPS ถูก 555

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ขอบคุณครับป๋า

ทำไมไม่ออกกฏหมายไปเลยให้โรงงานผลิตรถ วิ่งและมี ไมล์รถสูงสุดแค่ 80 กม./ชม. หมดปัญหากันไป

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส

ทำไมไม่ออกกฏหมายไปเลยให้โรงงานผลิตรถ วิ่งและมี ไมล์รถสูงสุดแค่ 80 กม./ชม. หมดปัญหากันไป

เห็นด้วยกับน้าปองครับ ....

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ดีที่แถวบ้านยังไม่มีใช้ครับ แต่ก็คงไม่นาน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส

น้าปองรถแรง ทำใจขับช้าไม่ได้ อิอิอิ ล้อเล่นจ้ะ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

กราบขอบคุณมากๆเลยครับป๋า...อย่างนี้ต้องระวังตัวอย่างหนักแล้วสิเรา ปรับทีนึงครั้งละพันกว่าบาท มิใช่น้อยๆเลยนะเนี่ย บรื๋อออออออ....!!!!!!!!!
    ด้วยความเคารพครับ....

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

ไอ้เรื่องที่น่าจะเข้มงวดกลับละเลย ไอ้เรื่องที่น่าจะผ่อนผันได้ก้อเล่นซะตึงเปรี๊ยะ เฮ้อ..........บ้านเมืองถึงได้เป็นอย่างนี้

User ID
    10639
    Status
    โพส
    132

ขอบคุณครับป๋าและเพื่อนๆ สมาชิกที่แจ้งข้อมูล

.................................

E-mail : THE-TOY-OF-DUNYA@HOTMAIL.COM
    081 406 0567

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ขอบคุณคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้