สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน 4Drs กับ โช๊ค Monroe

เคยมีน้าๆท่านไหนเคยเปลี่ยนโช๊ค ยี่ห้อ มอนโรล บ้างครับเป็นไงบ้าง

มาตรฐาน Re: 4Drs กับ โช๊ค Monroe

ตอนปีใหม่ไปเที่ยวบ้านแฟนที่อุบล และเลยไป อ.ศรีเมืองใหม่ ซึ่งตอนนั้นถนนไม่ค่อยดี เป็นหลุมและขรุขระประมาณ 20 กม. และต้องรีบ จะไปดูสวนยาง หากว่าสวยและมีโฉนดจะซื้อแต่ปรากฏว่าไม่มีโฉนดและแพงมากซื้อไม่ไหว รถไทรตันพลัส 4 D. ที่ขับไป ใช้โช้คของ OEM อยู่ครับ (โช้คน้ำมัน 4 ต้น) ปรากฏว่ายางรองเบ้าโช้คแตกที่ด้านหน้าซ้าย เลยขับแบบประคองไป ขากลับแวะเข้าเมือง ไปแถว Lotus มี ค็อกพิท อยากเปลี่ยนโช็คคู่หน้า ซึ่งมีแต่ของ Kayaba ต้นละ 1,100 บาทส่วนของยี่ห้อ Amanda ราคาคู่หน้าละ 3,200 บ. คู่หลัง 3,400 บ. เลยไม่เอา ไปเจอร้าน ชื่อ อุบลวิบูล(ขออนุญาติเอ่ยนาม) ที่เส้นนอก เส้นรอบเมือง เป้นสาขาของ ค้อกพิทเหมือนกัน ขายแต่ Amanda กับ Monroe ด้วยความที่ต้องการเปลี่ยนโช้คซะเลย แต่อาเฮียเจ้าของร้านก็ดีใจหาย บอกว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย ลองซ่อมตัวเก่าดูก่อนมั้ย หากไม่ได้ค่อยเปลี่ยน ผมก็ตกลงตามนั้น นึกในใจอาเฮียก็แปลก(ไม่อยากขายของเหมือนเจ้าอื่นบ้างเหรอ?) ปรากฏว่าซ่อมได้ ระหว่างซ่อมก็คุยกันถามเรื่องโน้นเรื่องนี้ ตามประสา เสียค่าซ่อมและตั้งศูนย์ไป 450 บ. ไม่แพงเลยครับ ขอบคุณเฮียมากๆ เลยคุยกันเรื่องโช้ค อาเฮียเขาบอกอย่าเอา Amanda เลยเพราะแกนเหล็กในโช้คเล็กนิดเดียว(ตอนนั้น คู่หน้า 2,200 บ.) อาเฮียบอกเอา Monroe ดีกว่า เพราะเป็นแก้ส ซึ่งพอจะเอาให้เช็คของปรากกฏว่าของหมดเลยอดเลยครับ อยากทราบเช่นกันครับว่าคนที่ติดแล้วเป็นยังไง? สนใจยี่ห้อ Monroe มากกว่า ทราบว่ามีรุ่น Reflex กับอีกรุ่นจำชื่อไม่ได้

ปล.ส่วนคนที่จะติดอย่าลืมถามราคาให้ดีนะครับ ลองไปดูรุ่นที่ต้องการสัก 3 ที่ ยี่ห้อและรุ่นเดียวกัน และเป็นค็อกพิทเหมือนกัน แต่ราคาไม่เท่ากันที่ สาขา Lotus ในตัวเมืองยังแพงกว่าอีก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน Re: 4Drs กับ โช๊ค Monroe

โช๊คดีแต่รั่วง่าย เมื่อก่อนนะ แต่เด๋วนี้ไม่รู้

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แข็งเกินไปครับ เหมาะกับรถใช้บรรทุกของครับ
    คำโฆษณาที่ว่ายุบเร็ว ยืดช้า ไม่จริงครับ ไม่ได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นเลย มันก้อแข็งๆตามประสาโช้คแก้สครับ

งบน้อยมองไปที่ Kayaba น้ำมัน (ออกนุ่มนิ่ม ถ้าชอบแบบนี้นะ) จะดีกว่าของเดิมติดรถครับ แต่อาจจะไม่หนึบเท่าพวกแก้ส ได้อย่างเสียอย่าง

แกนใหญ่ขึ้น แต่แกนใหญ่แกนเล็ก ไม่ได้เป็นตัวบอกหรอกว่ามันดีหรือไม่ดีครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

ใช้ยี้ห้ออืนดีกว่า

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

รบกวน แนะนำยี่ห้อ และรุ่นด้วยครับ ต้องการเปลี่ยนคู่หน้า งบไม่เกิน หมื่น ขอบคุณครับ Plus ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rewjiken ดูโพส
    รบกวน แนะนำยี่ห้อ และรุ่นด้วยครับ ต้องการเปลี่ยนคู่หน้า งบไม่เกิน หมื่น ขอบคุณครับ Plus ครับ
    ไม่รู้คำตอบจะขัดใจรึเปล่า แต่งบหมื่นนึงนี่ บางทีได้ 4 ตัวเลยครับ
    และที่ว่าขัดใจคือ คู่หน้า ไม่จำเป็นเท่าหลังครับ เจ้าข้างหลังนี่มันตัวจี้ดเดียว แค่เห็นรูปทรง และขนาดก้อรู้แล้วว่า มีเหมือนไม่มี

ถ้าจ้องสนใจไปแต่ข้างหน้า วิ่งไป วิ่งมาจะต้องเปลี่ยนหลังตามแน่นอน แต่ถ้างบเยอะก้อมีให้เลือก 4 ต้น ครบๆเพลินเลยครับ แต่อย่าลืมใส่ใจกับแหนบด้วยครับ ลองศึกษาการทำงานของมันด้วย

ข้างหน้ามันเสียอย่างเดียวตรงนุ่มไปหน่อย ถ้าชอบนุ่มๆ วิ่งในเมืองมาก มันตอบโจทย์ได้แล้ว แต่วิ่งเร็วๆอาจจะไม่ค่อยชอบ (เกิน 200km/h )
    แต่ถ้าชอบหนึบขึ้น ตึงขึ้น ขับไกลๆบ่อย ได้เวลาเสียเงินแล้วครับ

ข้อมูลกระทู้