หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9969
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน เตรียมตัวยังไงครับขี่ทางไกล เลย - สงขลา

แนะนำด้วยครับ...
    ผมทำงานอยู่ จ.เลย แต่จะไปบ้าน อา จ.สงขลา... ระยะทางประมาณ 1,500 กม. ไป-กลับ ประมาณ 3,000 กม. ครับ
    นั่งไป 5 คน กระเป๋านิดหน่อย... วิ่งทางไกลครั้งแรกด้วยครับ...
    1. ต้องเตรียมรถยังไงครับ...
    2. วิ่งไปกี่ กม.พักที
    3. ต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
    4. วิธีการดูอาการของรถขณะขับขี่ด้วยครับ...
    ....ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ.....

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เตรียมตัวยังไงครับขี่ทางไกล เลย - สงขลา

..ผมว่าไม่น่าห่วงรถหรอกครับห่วงคนขับมากกว่า ไปต่างพื้นที่ต้องเดาใจผู้ร่วมใช้ถนนในแต่ละที่จะไม่เหมือนแถวพื้นที่ๆเราใช้อยู่ .

.รถใหม่เลยจาก5,000-10,000โลแล้วไม่ต้องห่วงครับ จะมีก็แต่คนขับเองที่จะเบรอตอน200กว่า-300โลไปเวลาวิ่งก็ค่อยใต่รอบไปอย่าลากรอบแล้ว หรือดูเอาว่ารถน่าจะต้องพักก็จอดพักเติมน้ำมันแล้วถือโอกาศพักไปในตัว ไม่ต้องรีบดับเครื่องทันที เปิดฝากระโปงรอสัก5นาที่ค่อยดับเครื่องพักทำกิจกรรมสัก 20-30นาทีก็ไปต่อได้สบายๆ
    *ลมล้อก็ธรรมดา 32หรือ35 พอ
    *ไฟฉายสว่างๆ เสื่อใช้นอนเข้าไปถอดยางอะไหล่ ผ้าเช็ดมือ
    *เลือกเติมน้ำมันปั้มใหญ่ทันสมัยหน่อย จะได้มั่นใจว่าได้น้ำมันที่สะอาดได้มาตรฐานไว้ก่อนอุ่นใจไปอีกหนึ่ง
    *คู่มือประจำรถ (หน้าเืกือบสุดท้ายมีเบอร์ติดต่อศูนย์บริการทุกภาคครับ) บัตรไดมอนการ์ด
    เดินทางปลอดภัยครับ
    ลองอ่านเล่นๆดูครับ
    http://blog.eduzones.com/offy/4358
    ระวังตามลิงค์ในคลับเรามาลงเตือนกัน..
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20611

User ID
    4118
    Status
    โพส
    56

มาตรฐาน Re: เตรียมตัวยังไงครับขี่ทางไกล เลย - สงขลา

เตรียมแบงค์ร้อย 2 - 3 ใบ ( เป็นค่าใช่ความเร็วครับ อิ อิ )
    มีบางช่วงถนนสภาพดี และตรงมาก รถก้อไม่ค่อยมี
    อาจจะช่วง ประจวบ - ชุมพร หรือ ชุมพร - สุราษ
    ไม่แน่ใจนะครับ เพราะตอนนั้นไม่ได้สังเกตุ
    เจอด่านตรวจจับความเร็วแน่นอน ก้อแก้ปัญหากันตามที่รู้ ๆ กันนะครับ
    ตอนช่วงปีใหม่ ผมกลับบ้านสงขลา(เดินทางกลับใต้ครั้งแรก )
    เห็นถนนดี ๆ โล่ง ๆ อดใจไม่ไหว ก้อกดซะเต็มที่ เอะใจแล้วว่าน่าจะเจอ
    ก้อโดนจนได้จริง ๆ โดนไป 2 จุด ให้ไปจุดละ 100
    นึกว่าแลกกับเวลาที่ได้มา กับความสะใจเล็ก ๆ น้อย ๆ
    ยังงัยถ้าคิดว่าจะโดนแล้วก้อเอาให้คุ้มหน่อยแล้วกันครับ
    ( คงไม่ใช่ความคิดที่ดีเทาไร )

ยังงัยขอให้เดินทางปลอดภัยแล้วกันครับ
    อ้อ ไปสงขลานี้ อำเภออะไรครับ ( เผื่อใกล้กัน ) ผมอยู่ กระแสสินธุ์ ครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ไม่มีไรแนะนำครับ แต่มาให้กำลังใจครับ คนเลยเหมือนกันครับ เดินทางปลอดภัยครับน้า

piphatks
    ผู้เยี่ยมชม

ตามคู่มือเลยครับ

ระดับน้ำในหม้อน้ำ หม้อพัก
    ระดับน้ำมันเครื่อง
    น้ำมันเบรค
    ลมยางทุกเส้น
    ยางสแปร์ + เครื่องมือ
    คนขับพักผ่อนเต็มที่ก่อนเดินทาง
    พักทุกประมาน 200 โล หรือเมื่อรู้สึกเพลีย (พักคนนะ รถไม่เป็นไรหรอก)
    ขอให้สนุกกับการเดินทางและเดินทางถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up Re: เตรียมตัวยังไงครับขี่ทางไกล เลย - สงขลา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ apisit23 ดูโพส
    แนะนำด้วยครับ...
    ผมทำงานอยู่ จ.เลย แต่จะไปบ้าน อา จ.สงขลา... ระยะทางประมาณ 1,500 กม. ไป-กลับ ประมาณ 3,000 กม. ครับ
    นั่งไป 5 คน กระเป๋านิดหน่อย... วิ่งทางไกลครั้งแรกด้วยครับ...
    1. ต้องเตรียมรถยังไงครับ...
    2. วิ่งไปกี่ กม.พักที
    3. ต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
    4. วิธีการดูอาการของรถขณะขับขี่ด้วยครับ...
    ....ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ.....
    มาอำเภออะไรครับ ถ้าหาดใหญ่ โทรหาได้นะครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกครับ
    โทร 0814212321 เอกครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

กลัวอย่างเดียวคือ สภาพตัวเราครับ คือมันจะง่วงเท่านั้นเอง

อย่างอื่นไม่มีไรต้องห่วง เตรียมเงินทองให้พร้อม สถาพถนนมีหลายแบบ มีฝนตก เป็นบางช่วง และเติมน้ำมันให้เต็มถังไว้ กะระยะให้ดี แม้จะไปเมืองใหญ่ทางใต้ แต่ว่าปั๊มน้ำมัน น้อยมากกกกกก

คนละเรื่องกับอีสานและเหนือเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

บายพาสปราณบุรีช่วงประจวบครับ ทางหลวงครับ โดนบ่อย

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    บายพาสปราณบุรีช่วงประจวบครับ ทางหลวงครับ โดนบ่อย
    ซิ่งอ่ะดิน้าโต้ง

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ขับไปเรื่อยๆ เมื่อยก็พัก เดินทางปลอดภัย-โชคดีครับ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

รถใหม่หายห่วง... แค่พักผ่อนให้เต็มที่ก้อใช้ได้แล้ว... และถ้ามีคนขับ 2 คนยิ่งดีใหญ่เลยครับ เดินทางปลอดภัยนะครับ...

User ID
    2808
    Status
    โพส
    134

อันดับแรกก็ตัวเราเองครับ.......ต้องมีคนเปลี่ยนขับด้วย เพราะผมเคยขับจากแพร่ไปสงขลามาเเล้วบอกได้คำเดียวว่าเพลียสุดๆครับ....ต้องพักรถบ่อยมาก...อีกอย่างก็สงสารรถเจ้าเหมียวของเราต้องวิ่งไกลๆ ต้องวิ่งเเบบเซฟๆด้วยนะครับ ประมาณ90 -100 เพราะวิ่งไกล แนะนำใช้วีเพาว์เวอร์ครับ เครื่องดื่มก็แบนร์แช่เย็นครับ เอากระติกเล็กๆใส่ไปในรถด้วย พร้อมผ้าขนหนูผืนเล็กครับใส่น้ำแข็งแช่ไป ออกเที่ยงวันนี้ก็ถึงสงขลาเที่ยงอีกวันครับ....โชคดีครับ

User ID
    2808
    Status
    โพส
    134

เกือบลืม.....ช่วงออกจากเพชรบุรีไประวังทางหลวงนะครับ เยอะมากๆอย่างขับเกินร้อยนะครับเดี๋ยวโดนเรียกค่ารายทาง 100ขึ้น

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ไกลเอาเรื่องนะครับ โดยส่วนตัวผมว่าออกสักตี 5 ไปมืดพอดีที่สงขลาดีกว่าครับ
    ผมขับกลางคืนไกลๆแล้วมักจะเบลอๆช่วงชม.ที่ 9-10 แต่ขับกลางวันไม่ค่อยเป็นอะไรครับ
    พักเหนื่อยตามระบบครับ ไปกันห้าคนอาจจะต้องดูคนข้างหลังว่าเมื่อยหรือยัง

ส่วนรถก็ดูแลตามปกติ น้ำมันเครื่อง, หม้อน้ำ, น้ำมันเบรค, ฯลฯ ไม่ค่อยน่าห่วงอะไรถ้าไม่ฉุกเฉินจริงๆ ลมยางสัก 34-35 น่าจะดีครับ

เดินทางปลอดภัยครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

เดินทางปลอดภัยแล้วกันนะครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เปลี่ยนโช้คหลัง นุ่มๆก่อนครับ 555++

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ไกลจัง

User ID
    3581
    Status
    โพส
    196

พยามอย่าไปให้ถึงแถวชุมพรตอนกลางคืนนะครับมันมีพกปาหินนะอันตรายส่วนมากผมกลับ ตรัง จะออกจากฉะเชิงเทราตอน ตี3 ไปช่วงชุมพรก็ส่วงพอดีใช้เวลา ถึงบ้าน 12 ชม.ครับ 1200 กิโล ความเร็วโดยประมาณ 120 ครับ จะไปง่วง ประมาณ 8 - 9 โมงต้องระวังให้ดีนะครับ

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

เตรียมค่ราน้ำมันไว้ด้วยเน้อ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ luna3delta ดูโพส
    พยามอย่าไปให้ถึงแถวชุมพรตอนกลางคืนนะครับมันมีพกปาหินนะอันตรายส่วนมากผมกลับ ตรัง จะออกจากฉะเชิงเทราตอน ตี3 ไปช่วงชุมพรก็ส่วงพอดีใช้เวลา ถึงบ้าน 12 ชม.ครับ 1200 กิโล ความเร็วโดยประมาณ 120 ครับ จะไปง่วง ประมาณ 8 - 9 โมงต้องระวังให้ดีนะครับ
    น้าจักร... ขอเบอร์หน่อย... ไม่เห็นเข้าไปบ้านเลขที่ 8 บ้างเลย (ฉะเชิงเทรา) 55555

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้