หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11658
    Status
    โพส
    137

มาตรฐาน +++ ประกาศเตือนเพื่อนสมาชิกครับ +++

เกี่ยวกับพวกมิจฉาชีพบัตรเครดิตครับ ดังนี้
    1. มีโทรศัพท์เข้ามาเป็นเสียงตอบรับอัตโนมัติ บอกว่า "ขณะนี้ได้มียอดการใช้บัตรเครดิตธนาคาร............เป็นจำนวนเงิน 6X,XXX บาท ที่ห้างเดอะมอลล์บางกะปิ กรุณาติดต่อธนาคาร กด 9 ติดต่อธนาคาร" แต่ผมไม่ได้กดเข้าไปฟังแต่ก็ตกใจเหมือนกัน พอวางสายเลยรีบโทรไปที่ Call center ของบัตรเครดิตดังกล่าวเพื่อทำการตรวจสอบ ทางธนาคารแจ้งว่าไม่ได้มีการใช้จ่ายใดๆ และบอกเตือนอีกว่าทางธนาคารไม่มีนโยบายการแจ้งเตือนด้วยเสียงตอบรับอัตโนมัติ แต่ทางธนาคารจะโทรไปแจ้งเลย
    ครั้งที่ 2 มีโทรศัพท์โทรเข้ามาบอกขณะนี้ถึงกำหนดชำระยอดบัตรเครดิต ธนาคาร.............ของท่านแล้ว ติดต่อธนาคาร กด 1 (เป็นเสียงอัตโนมัติเช่นกัน) อันนี้ผมก็ไม่ได้กดไปและไม่ได้ตกใจเพราะผมไม่มีบัตรของธนาคารนี้

ถ้าอย่างไรเพื่อนๆ สมาชิกระวังกันด้วยนะเหมือนช่วงนี้จะระบาดหนักนะ รู้สึกว่าถ้ากดไปก็จะหาเรื่องถามเลขที่บัตรเครดิตเรา และอาจจะถามรหัสลับ 4 หลักที่บัตรของเราเพื่อเอาไปซื้อของทางอินเตอร์เนต ระวังๆกันนะครับ....

User ID
    2014
    Status
    โพส
    7

มาตรฐาน Re: +++ ประกาศเตือนเพื่อนสมาชิกครับ +++

ใช่ครับ เยอะมากเดี๋ยวนี้ทำเป็นแบบ call center ต้องระวัง รวมถึงเรื่องที่ว่ามีการคืนภาษีย้อนหลังแล้วให้เราไปกดดูที่ ATM อย่าเชียวนะครับ สรรพากรจะคืนภาษีในรูปแบบเช็คที่ระบุชื่ออย่้่างเดียวครับ ทุกอย่างถ้าเรามีหนี้อยู่สิ่งสำคัญเราต้องได้ใบแจ้งหนี้ที่เป็นลายลักษณ์อักษรครับ ถ้าไม่แน่ใจเราติดต่อธนาคารเองเลยจะดีกว่าครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: +++ ประกาศเตือนเพื่อนสมาชิกครับ +++

มาอีกแล้วช่วยกันครับ ภัยสังคมครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ขอบคุณครับ...ช่วยกันกระจายข่าวครับ

User ID
    11658
    Status
    โพส
    137

ระวังกันนะครับ...

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ถ้าโทรมา
    ผมใช้ภาษา...เซ็กส์โฟน...ตอบกลับ

User ID
    10639
    Status
    โพส
    132

ผมก็เคยโดนครับโทรมาแจ้งค่าบัตรฯจากกสิกรไทย ผมก็ใช้คำพูดแบบสอบประเด็นทุกคำจนเจ้าหน้าที่ตกใจเองก็วางสายไป

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ขอบคุณครับ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ขอบคุณมากครับ...

User ID
    11091
    Status
    โพส
    360

โดนกัลถ้วนหน้าเรยนิผมก้อโดนตอบมันไปเรยคับว่าคุณรู้ชื่อผมหรือป่าวถึงโทรมาเนี่ยะ เท่านี้มันกดวางเรย ลองดูคับที่โดนไม่ใช่เครื่องอัตโนมัติล่ะคับอัตโนมือของมันเรย อิอิ พวกนี้ต้องนัดมาเตะให้คว่ำ ด้วยความเคารพครับผม

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ระวังกันด้วยนะครับ พวกนี้ อย่าที่น้าๆว่าต้องเจอสอบถามข้อมูล ถามๆๆมันเข้าไปเดี้ยวมันเอ๋อ ก็โดนเราสอย 555 ไอ้พวกนี้ต้องเจอ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ขอบคุณครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ขอบคุณคร้าบบสำหรับข้อมูล แต่ผมไม่กลัวหรอก เพราะในบัญชีไม่มีเงิน......กร๊ากกกกกกกกกกก

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

ผมเองก็เคยเจอกับตัว 2 เคสเลย
    เคสแรกเขาบอกว่าเป็นสรรพากร บอกว่าเรามีเงินคืน ให้โอนเงินค่าอะไรก็ไม่รู้ แต่พอดีว่าแม่ผมก็ทำสรรพากรเหมือนกัน
    แม่เคยบอกว่า "สรรพากร ไม่มีนโยบายโทรแจ้งคืนเงินภาษี" เพราะงั้น กรณีนี้ มิจฉาชีพแน่นอน ฟันธง!!!

เคสต่อมาเรื่องบัตรเครดิต บอกว่าผมมียอดค้างชำระ เหมือนความเห็นแรกน่ะคับ เราก็พอรู้มา เลยแกล้งบอกว่าเราไปที่ตู้แล้วทำตามอยู่ ขั้นตอนเขาคือให้เราเปลี่ยนเป็นเมนูภาษาอังกฤษ แล้วให้เราก็ Transfer พร้อมจำนวนเงิน พร้อมรหัส ซึ่งพอรวมกันแล้วได้เลขหลายหลัก เช่น 4888(รหัส ATM) + 250.00(ซึ่งเขาจะบอกเชิงว่าเป็นค่า ธรรมเนียม) รวมแล้วก็ประมาณเนี้ยคับ = 48882.500 เท่ากับเราเสียตัง 4 หมื่นกว่าบาทเชียว แล้วก็ให้เรากดโอน
    เราก็บอกว่ากด เค้าก็ว่าเงินไม่เข้า แล้วโวยวายอีกต่างหาก จะให้เราทำใหม่ พอดีวันนั้นติดธุระพอดี ก็เลยไม่ได้เล่นกับมันต่ออ่ะคับ กรณีนี้มิจฉาชีพแน่นอน คอนเฟิร์ม!!!

อันนี้ก็ฝากเตือนน้าน้าทุกท่านด้วยคับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผมโดนเมื่อเดือนมีนาคมครับ บอกว่าโทรมาจากศูนย์บัตรเครดิตธนาคารกรุงเทพฯ แต่โชว์ว่าเบอร์ส่วนตัว ก็ฟังระบบอัตโนมัติซ้ำ และติดต่อเจ้าหน้าที่ มันบอกว่าผมมียอดค้างชำระ ผมบอกว่าไม่เคยใช้แบงก์นี้ มันบอกว่ามียอดค้างอยู่ให้เราบอกรายละเอียดตรวจสอบก่อนได้ เพื่อความสบายใจ ผมเลยบอกว่ามึงอย่ามาหลอกกูเลย ไอ้พวกตอแหลหลอกเงินชาวบ้าน มันบอกว่าจะหลอกทำไม จะโทรมาให้เสียตังค์ทำไม ผมบอกว่าค่าโทรก็ไม่ใช่ของมึง มึงจะเสียดายทำไม ด่า ๆ ๆ แล้วขอเบอร์โทรกลับมันให้เบอร์ 02 จำไม่ได้ แต่มีทั้งหมด 10 ปกติเบอร์ 02 มีแค่ 9 ตัวเท่านั้น ผมก็ด่ามันมึงนะจะหลอกเค้าเอาให้มันเนียนหน่อย เบอร์โทรมึงยังมั่วเลย อีควาย ด่า ๆ ๆ ๆ จนมันวางสายไป

เบอร์ที่โดนส่วนใหญ่จะเป็นเบอร์ของ Ais นะครับ จากที่สอบถามมา และได้ไปคุยกับเจ้าหน้าที่แบงก์กรุงเทพ เค้าบอกว่าโดนกันเยอะ เสียเงินบ้างก็มีแถมเยอะด้วยเป็นแสนอ่ะ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ไม่มีบัตรแฮะ รอดตัวไป

User ID
    11658
    Status
    โพส
    137

เตือนภัยอีก 1 เรื่องครับ...
    subject: :อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิดมาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง....
    จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. .อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call center ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
    จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 1415 ]

วิธีแก้ไข
    หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง
    ทางธนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน
    เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน (ตัวจริงนะครับ)
    แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ
    อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้าเป็นการทำรายการโอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว
    คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย
    เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก
    ถูกจ้างให้เปิดบัญชีี พร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว
    คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้
    1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ
    2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ
    3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสินเชื่อ หรือ
    เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

โปรดกระจาย! ข่าวเรื่ องนี้ครับ...

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ขอบคุณครับที่นำมาเตือนกันจะได้ระวังตัวกัน

แต่ขอบ่นไปถึงผู้มีอำนาจหน้าที่(ทั้งเจ้าของเครือข่ายทั้งรัฐและเอกชน ตลอดจนองค์กรอิสระที่ทำหน้าที่ดูแลอยู่)หน่อยว่า

คุณ.....มัวทำอะไรกันอยู่ถึงปล่อยให้มิจฉาชิพพวกนี้ระบาดกันหนักขึ้น

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

กลยุทธ การโกงมีมาเรื่อยๆครับปราบอย่างมาอีกอย่างครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อัพเพื่อเตือน สมช.ครับ จะมีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโคเรื่องทวงหนี้บัตรเครดิตและการโฆษณาขายของผ่านโทรศัพท์แล้วครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้