สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

มาตรฐาน รบกวนถามนอกเรื่องครับ

คิดจะซื้อ เชฟ เซฟิร่า มือ2 ติดแก๊ส LPG ให้เมียใช้น่ะคับ เห็นมันถูกดี 2.5 แสน ขอคำแนะนำ จากผู้รู้ครับ
    ข้อดี ข้อด้อย ราคาอะไหล่ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ไม่รู้จะถามใคร จริงๆ
    ก็นึกถึงพี่น้อง ในคลับนี่แหละครับ ขอบคุณมากๆครับ

มาตรฐาน Re: รบกวนถามนอกเรื่องครับ

ลองไปหาหนังสือมอเตอร์มาร์ต เล่มที่ 708/2009 1-15 พฤศจิกายน 2552

ดูนะครับ มีเปรียบทียบ zafira กับ space wagon เดี๋ยวผมลองหาเครื่องสแกนดูก่อนนะครับ แล้วจะมีโพสให้อีกทีนะครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: รบกวนถามนอกเรื่องครับ

เชฟ เซฟิร่า มือ2 ระวังพวมาลัยครับ มันเเพงมากยกชุด เเละลูกปืนล้อครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nitrous4online ดูโพส
    ลองไปหาหนังสือมอเตอร์มาร์ต เล่มที่ 708/2009 1-15 พฤศจิกายน 2552

ดูนะครับ มีเปรียบทียบ zafira กับ space wagon เดี๋ยวผมลองหาเครื่องสแกนดูก่อนนะครับ แล้วจะมีโพสให้อีกทีนะครับ
    [quote=ton20;317206]เชฟ เซฟิร่า มือ2 ระวังพวมาลัยครับ มันเเพงมากยกชุด เเละลูกปืนล้อครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

งบ 2.5 แสน ถ้าเปนเก๋งยุโรป และ แอ้บ ยุโรป นะครับแนะนำ

-Benz w124 ทั้งกินเจ ทั้งเครื่องเดิม ต้องลองขับ ลองวิ่ง ฟังเสียงทั้งหมดดู รุ่นนี้ทนมาก ซ่อมถูก
    -Volvo 940/960 หรือใจเย็นตามหารุ่น Van อะไหล่ถูก ซ่อมง่ายอีกเช่นกัน
    -Optra รถเล็ก คุณภาพดี ราคาถูก แต่ซ่อมเป็นไงไม่รู้เหมือนกัน
    -นึกไม่ออกละ

เพื่อนๆเคยใช้รุ่นซาฟิร่า ออกป้ายแดง ใช้นานใช้ทนมาก แต่หลังผ่อนหมดอะไหล่บางตัว รอนาน ไฟท้ายแตกรอนาน กันชนรอนาน ปัญหาน่าจะเป็นเรื่องสต้อกของอะไหล่มั้งครับ แต่ถ้ามีคลับหรือกลุ่มผู้รู้ ก้อน่าจะช่วยๆกันได้ครับ

โดยรวมเป็นรถดีมากคันนึงครับ ภายในออกแคบไปนิด และโทนสีดูอึดอัดไปนิด

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อะไหล่หายาก คู่กรณีที่ชนผมก็ซาฟิร่าเนี่ยล่ะ ป๋าอ๊อดยังบอกว่าอะไหล่หาแทบไม่ได้เลย

ตามน้าแม๊คบอกดีกว่า ทั้งเบนซ์และัวอลโว่อ่ะ

ตามนี้เลยครับ

www.nitrous4online.net/tool/zafira.zip

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Exclamation Re: รบกวนถามนอกเรื่องครับ

มีคนรู้จัก 3คนที่ใช้รถรุ่นนี้ ปัญหาที่เจอประจำคือ ความร้อนขึ้นสูงจนบางทีถึงกับเครื่องฮีทไปเลยโดยเฉพาะวันที่อากาศร้อนๆหรือรถติดมากๆ กินแบตเตอร์รี่เปลี่ยนกันบ่อยมากไม่นานก็เสียอีกไม่รู้เป็นเพราะความร้อนในห้องเครื่องหรือป่าวเพราะเคยช่วยดูให้เขาเปิดฝากระโปรงขึ้นมาหน้าหงายเลยความร้อนในห้องเครื่องสูงมากๆต้องเติมน้ำกลั่นกันบ่อยๆด้วยเผลอแป๊ปเดียวแห้งอีกแล้ว รถทั้ง 3คันนี้ก็เข้าศูนย์ตลอดด้วยช่างก็แก้ไม่หายบอกเป็นกันหลายคัน

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ ที่แนะนำ ที่กลัวก็คือ ซ่อมแพง และรออะไหล่นาน นี่แหละครับ

ข้อมูลกระทู้