หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน หา map sensor 3bar

หา map sensor 3bar หรือ 2bar ก็ได้ น้าๆ พอรู้ที่ขายหรือใครมีที่แนะนำช่วยบอกด้วยครับ ต้องการจริงๆ

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

มาตรฐาน Re: หา map sensor 3bar

ใช่น้าที่ผมคุยด้วยที่งานมิตติ้งล้างscvหรือป่าวคับ

ถ้าใช่รบกวนขอเบอร์ด้วยคับ วันนั้นผมก้อลืมขอเบอร์เอาไว้

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: หา map sensor 3bar

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teejung ดูโพส
    ใช่น้าที่ผมคุยด้วยที่งานมิตติ้งล้างscvหรือป่าวคับ

ถ้าใช่รบกวนขอเบอร์ด้วยคับ วันนั้นผมก้อลืมขอเบอร์เอาไว้
    .
    ใช่ครับ 0831470999

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    หา map sensor 3bar หรือ 2bar ก็ได้ น้าๆ พอรู้ที่ขายหรือใครมีที่แนะนำช่วยบอกด้วยครับ ต้องการจริงๆ
    แล้วของเดิมมันกี่ bar ครับ

User ID
    1539
    Status
    โพส
    177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    ท่าจะยังแรงไม่พอนะเนี่ย

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แล้วของเดิมมันกี่ bar ครับ
    น่าจะ 1.2 bar อะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถ้าใส่ 3 bar แล้วมันจะช่วยในเรื่องอะไรบ้างครับน้าส่วนนี้เป็นของเดิมติดรถครับ ค่าสูงสุดอยู่ที่ 267 Kpa ลองแปลงกลับดูครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

^^จากกราฟแสดงความสัมพันธ์เปรียบเทียบระหว่าง แรงดันที่ไหลเข้า เทียบค่า โวล์ทเตจ
    เทียบค่าออกมาได้ที่ 267 kpa

ดังนั้นโจทย์ ที่ 267 kpa

sol. จาก1pa = 1 N/m^2

จะได้
    267kpa = 267* 10^3 pa
    หรือ= 267000 N/m^2

จาก 1 pa = 10^-5 bar
    เพราะฉะนั้น ; 267000 * 0.00001

= 2.67 bar ตอบครับ น้าจี

***ค่าที่ได้นี่ไม่แน่ใจนะครับว่า เป็นค่าที่เรียกสเป็คของตัว map เลยหรอป่าว ผมไม่แน่ว่าเป็น Pg หรือความดันสัมบูรณ์นะครับ***

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ว่าแต่ พี่นพจะเอาไปทำอะไรอีกล่ะครับ บอกเพื่อนๆบ้างครับ ....

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ว่าแต่ พี่นพจะเอาไปทำอะไรอีกล่ะครับ บอกเพื่อนๆบ้างครับ ....
    แค่จะเอามาแก้ไขปัญหาเรื่องน้ำมัน ตอนที่บูสมันเกิน 2 barนะครับมีความรู้สึกว่ากล่องหลักมันจะลดการจ่ายน้ำมันเลยอยากหามาลองดู

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แค่จะเอามาแก้ไขปัญหาเรื่องน้ำมัน ตอนที่บูสมันเกิน 2 barนะครับมีความรู้สึกว่ากล่องหลักมันจะลดการจ่ายน้ำมันเลยอยากหามาลองดู
    แล้วกล่องไม่ตัดเกี่ยวกับ overboost หรือครับน้าแล้วถ้าใส่กล่องปลดบูสท์เพิ่มตัวนี้ไปจะได้ผลรึเปล่าครับเพราะอย่างไรค่าที่จะส่งให้ ECU มันต้องส่งค่าที่น้อยกว่าจุดที่เกิด overboost อยู่แล้วนอกจากจะทำการจูนกล่องหลักค่า pressure limited จึงจะสามารถเปลี่ยนเป็นค่าอื่นได้ยกตัวอย่างรถเดิมอาจจะเกิด error code ที่ 20 psi กล่องพ่วงเขาจึงหลอกให้ค่าแรงดันที่ ECU อ่านได้ไม่ถึง 20 psi แต่ของจริงไปมากกว่านั้นแล้ว ไม่แน่ใจว่ารถน้าจูนกล่องหลักมารึเปล่าถ้าจูนกล่องหลักมาจะสามารถแก้ไขจุด pressure limited จาก 20 psi เป็น 30 หรือเท่าไรก็ได้ที่เทอร์โบเราทำได้และเครื่องเรารับไหวแบบนั้นการเพิ่ม range ของ MAP น่าจะได้ประโยชน์ไม่รู้ผมเข้าใจแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ ท่านใดรู้มาชีแจงหรือเพิ่มเติมให้ทีเพื่อเป็นข้อมูลของขาซิ่งต่อไป อิอิ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แล้วกล่องไม่ตัดเกี่ยวกับ overboost หรือครับน้าแล้วถ้าใส่กล่องปลดบูสท์เพิ่มตัวนี้ไปจะได้ผลรึเปล่าครับเพราะอย่างไรค่าที่จะส่งให้ ECU มันต้องส่งค่าที่น้อยกว่าจุดที่เกิด overboost อยู่แล้วนอกจากจะทำการจูนกล่องหลักค่า pressure limited จึงจะสามารถเปลี่ยนเป็นค่าอื่นได้ยกตัวอย่างรถเดิมอาจจะเกิด error code ที่ 20 psi กล่องพ่วงเขาจึงหลอกให้ค่าแรงดันที่ ECU อ่านได้ไม่ถึง 20 psi แต่ของจริงไปมากกว่านั้นแล้ว ไม่แน่ใจว่ารถน้าจูนกล่องหลักมารึเปล่าถ้าจูนกล่องหลักมาจะสามารถแก้ไขจุด pressure limited จาก 20 psi เป็น 30 หรือเท่าไรก็ได้ที่เทอร์โบเราทำได้และเครื่องเรารับไหวแบบนั้นการเพิ่ม range ของ MAP น่าจะได้ประโยชน์ไม่รู้ผมเข้าใจแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ ท่านใดรู้มาชีแจงหรือเพิ่มเติมให้ทีเพื่อเป็นข้อมูลของขาซิ่งต่อไป อิอิ
    รถผมไม่ได้จูนกล่องหลัก แต่ผมพ่วงกล่อง มีกล่อง ยก กับกล่องดันและก็โบ 04hl บูส ประมาณ 30 ปอน คือตอนนี้ผมมีปัญหาที่code p0103 maf sensor high frequency อ่านจากสมาทเกจ แต่รถก็ยังวิ่งได้ปกติดี ผมก็เลยอยากได้map มาลองดูอะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

รถผมไม่ได้จูนกล่องหลัก แต่ผมพ่วงกล่อง มีกล่อง ยก กับกล่องดันและก็โบ 04hl บูส ประมาณ 30 ปอน คือตอนนี้ผมมีปัญหาที่code p0103 maf sensor high frequency อ่านจากสมาทเกจ แต่รถก็ยังวิ่งได้ปกติดี ผมก็เลยอยากได้map มาลองดูอะครับ
    ที่ smart gauge อ่านบูสท์ได้ที่ 30 psi เลยเหรอครับหรือว่าอ่านจาก boost gauge แต่ดูจาก code P0103 ปัญหามาจาก MAF sensor ครับ มันคนละตัวกันกับ MAP,MAF =mass air flow วัดปริมาณของอากาศที่ไหลเข้ามาที่ turbo ส่วน MAP=manifold absolute pressure วัดแรงดันที่ท่อร่วมไอดี ถ้าจะแก้ตัวนี้ต้องรอผู้เชี่ยวชาญเรื่องการหลอก MAF อาจมีการกั้นห้องหรือ bypass flow บางส่วนไม่ให้ผ่าน MAF ส่วนใครที่จูนกล่องหลังในส่วนของ MAF limited ก็สามารถแก้ไขได้เช่นกันเพราะตัวนี้ถ้าหาก flow ที่ไหลมากเกินมันก็จะสั่งลดน้ำมันเหมือนกัน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ลดบูสลงหน่อยน้า 25 ก็ดีนะ เอาน้ำมันเพิ่มหน่อย 30เครื่องเหนื่อยครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

ที่ smart gauge อ่านบูสท์ได้ที่ 30 psi เลยเหรอครับหรือว่าอ่านจาก boost gauge
    ที่สมาทเกจอ่านได้ 18.3 psi ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ที่สมาทเกจอ่านได้ 18.3 psi ครับ
    แสดงว่ากล่องปลดบูสท์ตั้งไว้ที่ 18.3 psi การเปลี่ยน MAP จะไม่ได้ช่วยอะไรครับ ผมตอบเพิ่มไปใน ความคิดเห็นด้านบนด้วยครับปัญหาน้าตอนนี้เกิดจาก MAF มันอ่านค่าอากาศที่เข้าไปมากเกินจนกล่องหลักสั่งลดน้ำมันครับเพื่อลดความดันในห้องเผาไหม้ก่อนส่งไปปั้นโข่งไอเสียเคยเห็นมีคนแก้แบบกั้นห้องให้ air flow บางส่วนผ่านทาง bypass ไม่ให้ ผ่าน MAF ครับลองหาทางดู

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

แสดงว่ากล่องปลดบูสท์ตั้งไว้ที่ 18.3 psi การเปลี่ยน MAP จะไม่ได้ช่วยอะไรครับ ผมตอบเพิ่มไปใน ความคิดเห็นด้านบนด้วยครับปัญหาน้าตอนนี้เกิดจาก MAF มันอ่านค่าอากาศที่เข้าไปมากเกินจนกล่องหลักสั่งลดน้ำมันครับเพื่อลดความดันในห้องเผาไหม้ก่อนส่งไปปั้นโข่งไอเสียเคยเห็นมีคนแก้แบบกั้นห้องให้ air flow บางส่วนผ่านทาง bypass ไม่ให้ ผ่าน MAF ครับลองหาทางดู
    ขอบคุณมากครับ จะลองหาทางดูครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ขอบคุณมากครับ จะลองหาทางดูครับ
    อีกอย่างครับน้า ตอนนี้ ปลดบูสท์ไว้ที่ 18.3 psi น้าเคยขับไปทางเหนือขึ้นดอยสูงบ้างรึเปล่าครับ เพราะตอนนี้ถ้าน้าอยู่แถวกรุงเทพ ชล ระยอง ถ้าอ่านได้เท่านี้เมื่อเราขึ้นไปที่สูงมันจะเกิด overboost ได้ครับเพราะค่า boost ที่ ECU อ่านได้ตอนนี้มันมาจากการเอาค่า MAP(แรงดันท่อร่วมไอดี)-BARO(แรงดันบรรยากาศ) แต่กล่องปลดบูสท์เราปลดที่ค่า MAP อย่างเดียวเมื่อขึ้นเขาสูงแรงดันบรรยากาศต่ำลง(ตัวเลขที่เอามาลบน้อยลง) ค่า boost ที่ ECU คำนวณจะเกินได้ครับเคยมาแล้วเพราะผมลองปลดบูสท์ที่ใกล้จุด overboost ที่สุดแต่มันขับได้เฉพาะที่ระยองแต่พอไปเหนือมัน overboost ตลอดทาง

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

น้านพ Map Jz-gte ที่น้าคุยไว้ตอนมิตติ้ง SCV + EGr ลองบ้างยังครับ

เสต็ปนี้ถ้าผ่านดันบูส 40 เลยเปล่าครับ

(ปล.ร้านปากทางไร่ขิงอ่ะครับ อิอิ..)

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    น้านพ Map Jz-gte ที่น้าคุยไว้ตอนมิตติ้ง SCV + EGr ลองบ้างยังครับ

เสต็ปนี้ถ้าผ่านดันบูส 40 เลยเปล่าครับ

(ปล.ร้านปากทางไร่ขิงอ่ะครับ อิอิ..)
    จำได้ครับผมนะขับรถผ่านร้านน้าเกือยทุกวันเห็นจอดรถเอาผ้าคลุมอยู่ตลอด คงเอาแค่นี้อะครับพอแล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้