หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน จะทำไงดี ขอหนังสือรับรองจากศาล แล้วโดนเรียกใต้โต๊ะ

พอดีมีญาติ โดนคดีครับ แต่เมื่อขึ้นศาลปรากฏว่าศาลพิพากษาไม่มีความผิด ให้ยกฟ้อง เราจึงจะขอหนังสือรับรองคดีถึงที่สุด เพื่อขอรับเงินชดเชย และขอทรัพย์สินคืน แต่มีทางเจ้าหน้าที่ที่ศาลขอค่าออกหนังสือ 70,000 บาท จะทำไงดีครับ ในความเป็นจริงเสียค่าธรรมเนียมตามระเบียบไม่ถึง 100 ก็ได้แล้ว ใครมีความคิดเห็นอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ...

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน Re: จะทำไงดี ขอหนังสือรับรองจากศาล แล้วโดนเรียกใต้โต๊ะ

ฟ้อง ปปช.เลยคับ แจ้งไว้ล่วงหน้าแล้วนัดเจ้าหน้าที่ ปปช. ไปกับเราในวันจ่ายเงินเตรียมเครื่องบันทึกเสียง+กล้องแอบให้เนียนๆ มีนักข่าวแฝงตัวไปด้วยก็ดี รับรองงานนี้โดน ม.159 และมาตราอื่นๆอีกเพียบ เอาให้มันติดคุกไปเลย โดนออกจากราชการมันไม่พอสำหรับคน 1000 นี้

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

มาตรฐาน Re: จะทำไงดี ขอหนังสือรับรองจากศาล แล้วโดนเรียกใต้โต๊ะ

คนดีมี คนไม่ดีก็มี
    แต่คนดีไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
    ส่วนคนไม่ดีนี่ ไม่ควรส่งเสริม

เป็นกำลังใจให้ครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

เตรียมหลักฐานเรื่องคดี เท่าที่มีอยู่ แล้วโทรหาคุณกิตติ สิงหาปัดเลยครับ พวกนี้ต้องเอาให้สนิท

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อัดคลิปมัน แล้วเรียกเงินมัน สามสี่เท่า หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง ฮ่าๆๆ ผมล้อเล่นนะครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ตัดสินใจอะไร คิดดีๆครับ เล่นกับของใหญ่ ความเสี่ยงสูง

ถ้าเลือกทางที่คิดว่าถูกต้องแล้วทำไปเลย แต่ต้องอาศัยกองกำลังร่วมด้วยครับ จะรูปแบบไหนก็ตามแต่
    อย่าริเดินคนเดียวเด็ดขาดครับ

วางแผนดีๆ เตรียมหลักฐาน พยานให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ครับ
    อย่าลืม เล่นละครทำให้เหมือนไม่มีอะไร ไม่ซีเรียส ขำๆกันไป เพื่อให้เค้าตายใจครับ

เอาใจช่วยนะครับ

TTC-01177 TTC-Member
    User ID
    10212
    Status
    โพส
    421

ศาลที่จังหวัดไหนครับ ญาติผมก็กำลังจะขึ้นศาล วันที่ 29 พศจิกา นี้ ที่ลพบุรี
    จะใด้เก็บใว้เป็นความรู้

User ID
    14067
    Status
    โพส
    94

แบบนี้ก็มีด้วยเหรอครับเรียกเงินมากมาย เป็นกำลังใจไห้ครับต้องสู้ครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ตัดสินใจอะไร คิดดีๆครับ เล่นกับของใหญ่ ความเสี่ยงสูง

ถ้าเลือกทางที่คิดว่าถูกต้องแล้วทำไปเลย แต่ต้องอาศัยกองกำลังร่วมด้วยครับ จะรูปแบบไหนก็ตามแต่
    อย่าริเดินคนเดียวเด็ดขาดครับ

วางแผนดีๆ เตรียมหลักฐาน พยานให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ครับ
    อย่าลืม เล่นละครทำให้เหมือนไม่มีอะไร ไม่ซีเรียส ขำๆกันไป เพื่อให้เค้าตายใจครับ

เอาใจช่วยนะครับ
    เห็นด้วยกับน้าแม็คเลยครับ ความเสี่ยงสูงครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ **one-man** ดูโพส
    พอดีมีญาติ โดนคดีครับ แต่เมื่อขึ้นศาลปรากฏว่าศาลพิพากษาไม่มีความผิด ให้ยกฟ้อง เราจึงจะขอหนังสือรับรองคดีถึงที่สุด เพื่อขอรับเงินชดเชย และขอทรัพย์สินคืน แต่มีทางเจ้าหน้าที่ที่ศาลขอค่าออกหนังสือ 70,000 บาท จะทำไงดีครับ ในความเป็นจริงเสียค่าธรรมเนียมตามระเบียบไม่ถึง 100 ก็ได้แล้ว ใครมีความคิดเห็นอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ...
    ไม่รู้เรื่องพวกนี้ครับ
    แต่เป็นกำลังใจให้ครับ วันเหลิม

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ฟ้อง ปปช.เลยคับ แจ้งไว้ล่วงหน้าแล้วนัดเจ้าหน้าที่ ปปช. ไปกับเราในวันจ่ายเงินเตรียมเครื่องบันทึกเสียง+กล้องแอบให้เนียนๆ มีนักข่าวแฝงตัวไปด้วยก็ดี รับรองงานนี้โดน ม.159 และมาตราอื่นๆอีกเพียบ เอาให้มันติดคุกไปเลย โดนออกจากราชการมันไม่พอสำหรับคน 1000 นี้
    อย่าลืมต่อรองราคาด้วยนะครับเพื่อความเนียน
    แต่ก็ต้องดูผลถึงอนาคตด้วยนะครับ ว่ามันจะจบแบบไหน ผลมันจะย้อนมาหาเราทีหลังรึเปล่า
    เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    69
    Status
    โพส
    289

ถ้าเกี่ยวกับหน่วยงานราชการต้องร้องต่อศาลปกครองครับ หาหลักฐานไว้ให้เรียบร้อย หรือร้องต่อศาลปกครองว่าเจ้าหน้าที่ผู้นั้นไม่ดำเนินการตามที่เราร้องขอมีโทษผิดทางวินัยครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Shark Triton ดูโพส
    ถ้าเกี่ยวกับหน่วยงานราชการต้องร้องต่อศาลปกครองครับ หาหลักฐานไว้ให้เรียบร้อย หรือร้องต่อศาลปกครองว่าเจ้าหน้าที่ผู้นั้นไม่ดำเนินการตามที่เราร้องขอมีโทษผิดทางวินัยครับ
    ศาลปกครองมีหน้าที่พิพากษาคดีเกี่ยวกับคำสั่งทางปกครองเป็นส่วนใหญ่ กรณีนี้เป็นการกระทำผิดทางวินัยด้วยว่าด้วยเจ้าพนักงานหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐเรียกร้องอามิจสินจ้างหรือรับสินบน ละเลยการปฏิบัติหน้าที่ โทษสถานหนักคือให้ออกจากราชการ ครับ กรณีนี้เจ้าหน้าที่ศาลไม่ได้ใช้คำสั่งทางปกครองกับผู้ถูกกล่าวหา แต่เป็นเจ้าพนักงานเรียกสินบนจึงไม่สามารถร้องไปยังศาลปกครองได้ ดังข้างล่างนี้
    พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๘ ได้ให้คำนิยามว่า คำสั่งทางปกครอง หมายถึง เป็นการใช้อำนาจตามกฎหมายของเจ้าหน้าที่ ที่มีผลเป็นการสร้างนิติสัมพันธ์ขึ้นระหว่างบุคคลในอันที่จะก่อ เปลี่ยนแปลง โอน สงวน ระงับ หรือมีผลกระทบต่อสภาพของสิทธิและหน้าที่ของบุคคล ไม่ว่าจะเป็นการถาวรหรือชั่วคราว ที่มีผลบังคับแก่กรณีใดหรือบุคคลใดเป็นการเฉพาะ เช่น การสั่งการ การอนุญาต การอนุมัติ การวินิจฉัย การรับรองและการรับจดทะเบียน แต่ไม่หมายความรวมถึงการออกกฎ และการอื่นที่กำหนดไว้ในกฏกระทรวง
    การพิจารณาว่ากรณีใดเป็นคำสั่งทางปกครองหรือไม่นั้น เป็นเรื่องที่มีความสำคัญ กล่าวคือ หากคำสั่งของเจ้าหน้าที่ไม่ใช่คำสั่งทางปกครอง เช่น การออกกฎ การแจ้งข่าวสาร หรือ การแถลงการณ์ คำสั่งนั้นจะมีผลใช้บังคับเป็นการทั่วไป มิได้กระทบสิทธิของผู้รับคำสั่งเป็นการเฉพาะ แต่ถ้าเป็นคำสั่งทางปกครองแล้ว คำสั่งนั้นย่อมมีผลทางกฎหมายต่อผู้ที่ได้รับคำสั่งหลายประการ กล่าวคือ เมื่อผู้รับคำสั่งทางปกครองถูกกระทบสิทธิโดยผลของคำสั่งทางปกครองบุคคลนั้นก็จะต้องเข้ามาเป็นคู่กรณี ซึ่งคู่กรณีนั้นมีสิทธิ ที่ได้รับแจ้งผลกระทบต่อสิทธิ สิทธิที่จะมีที่ปรึกษาทางกฎหมาย สิทธิแต่งตั้งผู้ทำการแทน สิทธิได้รับคำแนะนำและได้รับแจ้งสิทธิหน้าที่ในกระบวนการพิจารณา สิทธิตรวจดูเอกสารของเจ้าหน้าที่ สิทธิได้รับพิจารณาโดยรวดเร็ว สิทธิได้รับรู้เหตุผลของฝ่ายปกครองในการออกคำสั่ง สิทธิได้รับทราบแนวทางหรือวิธีการโต้แย้งคำสั่งทางปกครองต่อไป
    ดังนั้น ความสำคัญในเบื้องต้นเมื่อเจ้าหน้าที่ออกคำสั่งและคำสั่งนั้นมีผลกระทบต่อผู้รับคำสั่ง จะต้องพิจารณาก่อนว่าคำสั่งนั้นเป็นคำสั่งทางปกครองหรือไม่ ซึ่งหากเป็นคำสั่งทางปกครองแล้ว ผู้รับคำสั่งทางปกครองไม่เห็นด้วยจะต้องดำเนินการตามขั้นตอนและวิธีการที่กฎหมายกำหนด หากผู้ได้รับคำสั่งนิ่งเฉยอาจจะเสียสิทธิตามกฎหมาย ซึ่งหลักเกณฑ์ที่จะพิจารณาว่ากรณีใดเป็นคำสั่งทางปกครองหรือไม่นั้น มีข้อพิจารณาจากหลักเกณฑ์ต่อไปนี้
    เมื่อพิจารณาจากคำนิยามของคำว่า คำสั่งทางปกครอง ตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครองฯ สามารถจำแนกองค์ประกอบอันเป็นสาระสำคัญของคำสั่งทางปกครองได้ ๕ ประการ ดังนี้ คือ ๑. เป็นการกระทำโดยเจ้าหน้าที่ ๒. เป็นการใช้อำนาจรัฐ ๓. เป็นการกำหนดสภาพทางกฎหมาย ๔. เกิดผลเฉพาะกรณี และ ๕. มีผลภายนอกโดยตรง
    ๑. เป็นการกระทำโดยเจ้าหน้าที่ คำสั่งทางปกครองเป็นการกระทำโดยเจ้าหน้าที่ ซึ่งเจ้าหน้ที่ ตามพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการปกครองฯ ได้ให้นิยามคำว่า เจ้าหน้าที่ หมายความว่า บุคคล คณะบุคคล หรือนิติบุคคล ซึ่งใช้อำนาจหรือได้รับมอบให้ใช้อำนาจทางปกครองของรัฐในการดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดตามกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นการจัดตั้งขึ้นในระบบราชการ รัฐวิสาหกิจหรือกิจการอื่นของรัฐหรือไม่ก็ตาม ต้องเป็นการใช้ “อำนาจทางปกครองของรัฐ” คือส่วนหนึ่งของอำนาจบริหาร รวมถึงอำนาจนิติบัญญัติหรืออำนาจตุลาการ ไม่ว่าจะเป็นการจัดตั้งขึ้นในระบบราชการ รัฐวิสาหกิจ หรือกิจการอื่นของรัฐหรือไม่ก็ได้ คือ ผู้ซึ่งได้รับมอบหมาย ให้ใช้อำนาจทางปกครองของรัฐนั้น อาจจะเป็นบุคลากรในภาครัฐหรือบุคลากรในภาคเอกชนก็ได้
    ๒. เป็นการใช้อำนาจรัฐ การออกคำสั่งทางปกครองดังกล่าว จะต้องใช้อำนาจทางปกครอง ไม่ใช่การใช้อำนาจทางนิติบัญญัติ อำนาจตุลาการ หรืออำนาจตามกฎหมายอื่น เช่น รัฐธรรมนูญ เป็นต้น
    ๓. เป็นการกำหนดสภาพทางกฎหมาย คำสั่งทางปกครองจะต้องมุ่งประสงค์เพื่อให้เกิดผลทางกฎหมายอันเป็นการสร้างนิติสัมพันธ์ระหว่างบุคคลในอันที่จะก่อ เปลี่ยนแปลง โอน สงวน ระงับ หรือมีผลกระทบต่อสถานภาพของสิทธิหรือหน้าที่ของบุคคล การกระทำที่มิได้เป็นการก่อนิติสัมพันธ์ขึ้นใหม่ เช่น การให้ข้อมูลข่าวสาร คำแนะนำ หรือการอธิบายความเข้าใจ ไม่ถือว่าเป็นคำสั่งทางปกครอง เพราะไม่มีผลทางกฎหมายที่เกิดขึ้นใหม่ เพียงแต่เป็นการกระทำที่เกี่ยวข้องกับ คำสั่งทางปกครองเดิมเท่านั้น
    ๔. เกิดผลเฉพาะกรณี คำสั่งทางปกครองนั้นจะต้องกระทำโดยมุ่งกำหนดสภาพทางกฎหมายที่เป็นอยู่ในกรณีหนึ่งโดยเฉพาะ โดยสภาพจะต้องมุ่งใช้บังคับกับบุคคลหนึ่งบุคคลใดโดยตรง แม้ในตัวคำสั่งจะไม่ระบุคชื่อบุคคลไว้ก็ได้ ซึ่งอาจจะเป็นคำสั่งรวมหรือคำสั่งทั่วไปใช้บังคับกับกลุ่มบุคคลก็ได้
    ๕. มีผลภายนอกโดยตรง หากการทำคำสั่งทางปกครองนั้นอยู่ในขั้นตอนการเตรียมการหรือพิจารณาเพื่อออกคำสั่งทางปกครอง และเจ้าหน้าที่ผู้พิจารณาจะเปลี่ยนแปลงเช่นใดก็ได้ กรณีดังกล่าวนี้ถือว่าอยู่ในขั้นตอนที่มีผลภายใน ทั้งนี้ คำสั่งทางปกครองที่สมบูรณ์จะต้องมีการแสดงออกให้ผู้รับคำสั่งทางปกครองทราบคำสั่งนั้น การพิจารณาคำสั่งว่าจะมีผลภายในหรือภายนอกนั้นต้องพิจารณาเนื้อหาของคำสั่งเป็นสำคัญ
    เพื่อเป็นการป้องกันกรณีผลประโยชน์ทับซ้อน ในการพิจารณาเพื่อออกคำสั่งทางปกครอง หรือ ขั้นตอนการเตรียมการออกคำสั่งทางปกครอง หรือการพิจารณาทางปกครอง เจ้าหน้าที่ดังต่อไปนี้ จะทำการพิจารณาทางปกครองไม่ได้ คือ ๑. เป็นคู่กรณีเสียเอง ๒. เป็นคู่หมั้นหรือคู่สมรสของคู่กรณี ๓. เป็นญาติของคู่กรณี คือ เป็นบุพการีหรือผู้สืบสันดานไม่ว่าชั้นใดๆ หรือเป็นพี่น้องหรือลูกพี่ลูกน้องนับได้เพียงภายในสามชั้น หรือเป็นญาติที่เกี่ยวพันทางแต่งงานนับได้เพียงสองชั้น ๔. เป็นหรือเคยเป็นผู้แทนโดยชอบธรรมหรือผู้พิทักษ์หรือผู้แทนหรือตัวแทนของคู่กรณี ๕. เป็นเจ้าหนี้หรือลูกหนี้ เป็นนายจ้างของคู่กรณี ๖. กรณีอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
    ที่มา : http://www.oknation.net/blog/pakam/2009/03/12/entry-1

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Shark Triton ดูโพส
    โทษทางวินัย ผมได้ยินคำนี้แล้วรู้สึกสงสารประชาชนจริงๆ
    น่ากลัวมากครับ ถ้าประชาชนยอม = จนท ได้เงินไปอ้วนๆ

แต่ถ้าประชาชนไม่ยอม ตัวผู้ปฎิบัติหน้าที่ ได้รับแค่โทษทางวินัย
    แต่ตัวประชาชน อาจจะมีเรื่องกันยาว จากภัยที่มองไม่เห็น

ไม่รู้มาถึงตรงนี้ ท่านที่มีคดี จะไปขำกับ จนท ออกรึเปล่า แต่พยายามไว้ครับ เนียนๆ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เสริมอีกนิด ถ้าเรายอมให้เงินเจ้าพนักงานไป เรามีความผิดเกี่ยวการให้เงินเจ้าพนักงานนะครับ แต่ถ้าเจ้าพนักงานเรียกสินบนจากเราแล้วเรายังไม่จ่ายเราไม่ผิดแต่เจ้าพนักงานจะผิด ใน ม.148-149

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรา ๑๔๙ อยู่ในส่วนที่เจ้าพนักงานกระทำผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ อันเป็นบทลงโทษต้วเจ้าพนักงานที่ปฎิบัติงานตามหน้าที่ และในส่วนการที่เมื่อตัวเจ้าพนักงานเรียกรับสินบนไปแล้วนั้น ถึงแม้ว่าตัวเจ้าพนักงานจะยังคงปฎิบัติหน้าที่นั้นโดยชอบ ก็ตาม ดัวของเจ้าพนักงานที่เรียกรับสินบน ก็ยังคงต้องรับผิดตาม ม.149 นี้อยู่ดีครับ (เข้าใจง่ายๆ ก็คือ เมื่อเรียกรับสินบน ก็ผิดตามมาตรา ๑๔๙ นี้ทันที )

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

เรื่องคดีน่าจะมีส่วนได้ส่วนเสียหลายล้านนะคับ ถึงได้เรียกสินบนเยอะ แต่พนักงานก็ไม่น่าเรียกสินบนนะคับเพราะเป็นคนของประชาชน ขอเป็นกำลังใจให้คับ

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พ่อทองคำ ดูโพส
    เรื่องคดีน่าจะมีส่วนได้ส่วนเสียหลายล้านนะคับ ถึงได้เรียกสินบนเยอะ แต่พนักงานก็ไม่น่าเรียกสินบนนะคับเพราะเป็นคนของประชาชน ขอเป็นกำลังใจให้คับ
    ไม่มีส่วนได้เสียอะไรเลยครับ คดีตกกระไดพลอยโจร ดันนั่งรถไปกับเพื่อน(ที่แอบขนยาบ้า) โดนตำรวจจับ ก็เลยหาหลักฐานมายืนยัน และทางเพื่อนก็ยอมรับและไม่สัดทอดมาทางเรา ศาลเลยยกฟ้องก็แค่นั้น แต่เรียกซะเกินไป ผมว่าแค่ออกหนังสือรับรองเพื่อให้ผู้เป็นแพะในคดี ได้รับการยืนยันความบริสุทธิ์น่าจะเป็นผลบุญแก่ตัวเจ้าพนักงานเองเสียอีก แต่นี้เล่นเอามาหากินกันอย่างนี้รับไม่ได้ อาจจะขอเป็นค่าน้ำร้อน น้ำชา นิดๆหน่อยไม่ว่ากันหรอกครับ แต่เรียก 70,000 มันเกินไป

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

ร้องเรียนไปเลยครับ หรือไม่ขึ้นไปพบผอ. หรือไม่ก็ร้องเรียนไปยังสำนักงานศาล ได้เลยครับ อย่าไปกลัวพวกนี้ครับ เพราะคดีพิพากษาแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้