หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ค่าของสมาร์ทเกจ

อิอิ ได้สมาร์ทเกจมายังอ่านค่าบางตัวไม่เป็นครับ ใครที่พอรู้ค่าบ้างครับว่า เซนเซอร์ต่าง ๆ ต้องมีค่าประมาณใหน ดูเป็นแค่บางตัวครับ
    จากรูปที่แนบมาของผมมีตัวใหนที่ค่าผิดปกติเปล่าน้า ๆ ช่วยดูหน่อยครับหรือว่า ปกติดีทุกตัวครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน Re: ค่าของสมาร์ทเกจ

อีกหน่อย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

ป้าด ได้ของเล่นใหม่ อย่างหรูเลย
    แต่ใช้ไม่เป็นซะนี่ คริๆ
    เอามาให้ผมศึกษาวิธีใช้ให้ก่อนซักเดือนนึงมั้ยล่ะ!

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

TBP = ค่าบูสท์เทอร์โบ

ECT = อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น

ACP1 = ค่าคันเร่งตำแหน่ง ปฐมภูมิ

ACP2 = ค่าคันเร่งตำแหน่ง ทุติยภูมิ

TPS = ค่าเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ

IAT1 = ค่าอุณหภูมิอากาศหน้าหม้อกรอง

IAT2 = ค่าอุณหภูมิไอดี หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ

CRP = ความดันรางคอมมอนเรล

KML = ค่า Average กิโลเมตรต่อลิตร แบบ Realtime

ACP

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

KMH = ค่าความเร็วรถยนต์

BATT = แรงเคลื่อนไฟฟ้าของแบตเตอรี่

FTM = ค่าความร้อนน้ำมันเชื้อเพลิง

EGR = ค่าตำแหน่งมอเตอร์บำบัดไอเสีย

MAF = ค่าอากาศที่เข้าเครื่องยนต์

AFR = อัตราส่วนผสม

OX1 = ตำแหน่งเซนเซอร์ รับไอเสียก่อนการบำบัด

OX2 = ตำแหน่งเซนเซอร์ บำบัดไอเสีย (มีผลต่อส่วนผสม)

ECL = ภาระเครื่องยนต์ (โหลด)

STF = ค่าส่วนผสมน้ำมันระยะสั้น

LTF = ค่าส่วนผสมน้ำมัน ระยะยาว

RPM = รอบหมุนของเครื่องยนต์

ETC = อีกมากมายครับ

ถ้าอยากรู้ว่า ค่าอะไร เป็นอะไร ให้เปิด Display = 1

จะบอกเป็นค่าเดียว ทำให้เข้าใจง่ายกว่าตัวย่อครับ

แต่คนส่วนมาก นิยมใช้แบบสามค่า เพราะดูได้มากกว่า

User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ขอบคุณครับน้านุ๊ก เดี๋ยวต้องลองอีกที บอกตามตรงว่าบางอย่างยังไม่รู้เลยอ่ะครับ เช่น display= 1 ผมยังตั้งไม่เป็นเลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

Display 1 ก็กดปุ่มกลางครับ แล้วกดขึ้นไปจนถึงหัวข้อ 3 แล้วกดขวาม 1 ที

จากนั้น กดลงไป หัวข้อ 8 กดปุ่มกลาง ค่าที่ออกมา จะเป็นค่าเดียว แสดงสองบรรทัด

ทำให้อ่านเข้าใจง่ายกว่าครับ ที่สำคัญ เท่ด้วย

ส่วนเวลาปกติ สามารถกดปุ่ม ซ้าย เพื่อลดความสว่างหน้าจอได้

และกดปุ่มขวา เพื่อเพิ่มความสว่างหน้าจอได้ ครับ

ลองๆเล่นดูครับ หนุกๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เผื่อคนที่ยังไม่รู้

1.สมาร์ทเกจ ต้องติดตั้งกับปลั๊ก OBD II เมื่อสวิทช์กุญแจ อยู่ตำแหน่ง ON เท่านั้น

ยกเว้นไทรทัน มันเสียบได้ทุกตำแหน่ง

2.เมื่อไม่ได้ใช้รถนานๆ สำหรับไทรทัน ควรถอดสมาร์ทเกจออก เพราะมันจะรับประทาน

ไฟในแบต จนหมดได้ ในเวลา 2 สัปดาห์ (แบตใหม่ๆหอมๆ)

3.เมื่อสมาร์ทเกจ โดนแดดนานๆ ในเวลากลางวัน หน้าจอ LCD จะเป็นสีชมพู

แต่เมื่ออากาศเย็นลง จะแสดงเป็นสีฟ้าปกติ

4.ค่าหลายๆค่า สามารถอ่านจาก Display 1 ได้ละเอียดกว่า Display 0 ครับ

5.ตัวมันเองไม่ต้องการการบำรุงรักษาใดๆ ขอให้ใช้รถเป็นประจำก็พอ

ขอให้สนุกครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ค่าที่ผมให้ไป บางค่า น้าๆ อาจหาไม่เจอ

และผมบอกไป ยังไม่หมด แต่จำไม่ได้แล้วอ่ะ อิอิ

เพราะปัจจุบัน ผมใช้สมาร์ทเกจ กับรถเบนซิน ทำให้ค่าบางค่า ที่กล่าวไป

อาจไม่มี ในสมาร์ทเกจ รุ่นดีเซลครับ ในทางกลับกัน

ค่าหลายๆค่า ผมก็ไม่มี ในรถเบนซินครับ

ตัวมันเอง เท่าที่ผมเข้าใจ มันก็ Support กับรถหลายๆรุ่น ไม่ใช่รุ่นใครรุ่นมันนะครับ

เพราะก่อนหน้านี้ น้าต๋องใจดี ก็ให้ผมยืมมาใช้ก่อน มันก็ใช้กันได้ ไม่มีปัญหาครับ

ถือว่า เป็นการลงทุนที่คุ้มค่า กับราคาเท่านี้นะ ถ้าเป็นคนชอบรถ จะทำให้ท่านเข้าใจอะไร

ที่แปลกๆ เกี่ยวกับรถได้อีกมาก เช่น อากาศร้อนๆ แต่เครื่องเย็นกว่า อากาศหนาวๆ

เพราะอะไร สมาร์ทเกจ มีคำตอบให้หมดครับ

User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

แจ่มเลยครับทีนี้ ขอบคุณครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

เข้ามาแอบฟังด้วยครับ สิ้นเดือนนี้ว่าจะจัดอยู่พอดี ของผม 2.4 cng สอบถามที่ บ.ไดสุ แล้วใช้งานได้ รองรับรุ่นเบนซิลแล้ว สิ้นเดือนนี้คงจัดครับ ขอบคุณข้อมูลน้านุ๊กด้วยครับ อิอิ แอบมาฟัง

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

แจ๋วครับน้านุ๊กผมติดมาตั้งนานบางอย่างยังไม่รู้เลยครับ นี่ไงข้อมูลที่ต้องการ น้ามีให้เสมอ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    แจ่มเลยครับทีนี้ ขอบคุณครับ
    น้าๆ งั้นวัดบูสท์ วัดโวลท์ ก็ไม่ใช้แล้วดิ ผมจองนะ จัดมาเลย

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

นี่ล่ะครับ ถึงทำให้ใครๆ ในคลัปถึงไม่อยากให้น้านุก ไปไหนไกลเวปครับ....

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ถ้าจะให้ดี ให้ ตาวุฒิ มาอธิบายเพิ่มครับ เพราะสองท่านนี้ เค้าข้อมูลขี่ๆกันตามมาครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    แจ๋วครับน้านุ๊กผมติดมาตั้งนานบางอย่างยังไม่รู้เลยครับ นี่ไงข้อมูลที่ต้องการ น้ามีให้เสมอ
    ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น ผู้่สนับสนุนงานนี้

1.น้าวุฒิ น้าบอม ที่ลงทุนซื้อไว้ให้ทดลองในกลุ่ม เข้าไปลองเล่น

และอ่านค่าดู ระยะหลัง ใช้ในการจูนกล่องทำให้ง่ายกว่าเดิมมาก

2.น้าต๋องใจดี ที่ให้ยืมรุ่นเบนซิน มาเล่น ทั้งๆที่น้าเขายังไม่เคยแกะออกมาจาก

กล่องเลย ก็เลยได้ค่าของเบนซินหลายๆ ค่าที่ดีเซลไม่มี

3.น้าบอม ที่ได้ซื้อส่วนตัวไว้ใช้เอง ทำให้รู้มากขึ้นไปอีก

อาการของรถ ผมรู้ใจรถมากขึ้น หลังการใช้งาน สมาร์ทเกจครับ

มันทำให้ผมรู้ว่า มันร้อนตอนไหน มันระบายความร้อนยังไง

ทำไม บางทีพัดลมช้า บางทีพัดลมเร็ว

ทำไม รอบต่ำ กินน้ำมันจัง แต่ทำไมรอบสูง ประหยัดกว่า

ทำไม เกียร์ต่ำไม่มีแรง ทำไมลากเกียร์ ความร้อนน้อยกว่า

ทำไม ซัดรอบยาว อยู่ดีดี ทำไมมีก๊อกสอง อ๋อ มันมีการชดเชย

ทำไมส่วนผสมน้ำมัน ถึงแปรผันตลอดเวลา

ทำไม รถคอมมอนเรล ถึงไม่ต้องการ ตัวต้มน้ำมัน

ทำไมติดกล่อง แล้วรถเพี้ยน

นั่นแหละครับ ภาษาคอมพิวเตอร์ ที่เราอ่านได้ ด้วย สมาร์ทเกจ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าวุฒิครับ มาตอบหน่อยครับ

User ID
    11325
    Status
    โพส
    63

ดีจังครับ ได้ความรู้เพิ่งตั้งกระทู้เรื่องสมาร์ทเกจ์ไปไม่นาน อยากได้เหมือนกัน เอาใว้มีงบเมื่อไหร่จะมาปรึกษา น้านุกหน่อยนะครับ

User ID
    6462
    Status
    โพส
    153

ค่าแรงดันคอมมอรเรลสูงสุดขึ้นเท่าไหร่อ่ะคับของผมขึ้นอยู่ประมาณ130-140เวลากดคันเร่งสุดๆเวลาจอดเฉยๆจะอยู่ที่25ประมาณนี้อ่ะคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ค่าแรงดันเคยจับอยู่ กัป 29-170 ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้