หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

กระทู้: ขอตั้งถามมั่ง มันมาใหม่อีกแล้วเหรอครับ (Blu-ray Disc)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ขอตั้งถามมั่ง มันมาใหม่อีกแล้วเหรอครับ (Blu-ray Disc)

จากเราชาว-โบราณแมน-
    มีเหตุให้ได้เสียตังค์กันอีกแล้วเหรอ เหมือนสมัยCDอ่านแผ่นDVDไม่ได้ เมื่อ
    โลกเค้าพัฒนา เราก็หมดกระเป๋า..เตรียมทุ่มอีแก่ทิ้งกันได้อีกแล้ว
    ----------/////-------
    บลูเรย์ดิสค์ (Blu-ray Disc) หรือ บีดี (BD) คือรูปแบบของแผ่นออพติคอลสำหรับบันทึกข้อมูลความละเอียดสูง ชื่อของบลูเรย์มาจาก ช่วงความยาวคลื่นที่ใช้ในระบบบลูเรย์ ที่ 405 nm ของเลเซอร์สี "ฟ้า" ซึ่งทำให้สามารถทำให้เก็บข้อมูลได้มากกว่าดีวีดี ที่มีขนาดแผ่นเท่ากัน โดยดีวีดีใช้เลเซอร์สีแดงความยาวคลื่น 650 nm
    นำมาจาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%A2%E0%B9%8C
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 16-03-2011 เมื่อ 09:08

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

มาตรฐาน Re: ขอตั้งถามมั่ง มันมาใหม่อีกแล้วเหรอครับ (Blu-ray Disc)

ป๋าเล็งๆไว้แน่เลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาตรฐาน Re: ขอตั้งถามมั่ง มันมาใหม่อีกแล้วเหรอครับ (Blu-ray Disc)

อินเทรน น่าดูเลยป๋าผม ....พอทราบมามั่งแล้วคร้าบบบ ขอบเตียงคร้าบบบ ....

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาแน่ มารอเยอะแล้วครับน้า คุณสมบัติดีขึ้นมากมาย
    แผ่นที่ทนมาก ทนต่อรอยต่างๆได้ดี

แต่มีคู่แข่งที่สกัดดาวรุ่ง อย่างมากคือ ไฟล์ mkv ที่เก็บใน harddisk ราคาจะถูกกว่า

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

บลูเรย์

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

บลูเรย์ดิสค์ (Blu-ray Disc) หรือ บีดี (BD) คือรูปแบบของแผ่นออพติคอลสำหรับบันทึกข้อมูลความละเอียดสูง ชื่อของบลูเรย์มาจาก ช่วงความยาวคลื่นที่ใช้ในระบบบลูเรย์ ที่ 405 nm ของเลเซอร์สี "ฟ้า" ซึ่งทำให้สามารถทำให้เก็บข้อมูลได้มากกว่าดีวีดี ที่มีขนาดแผ่นเท่ากัน โดยดีวีดีใช้เลเซอร์สีแดงความยาวคลื่น 650 nm
    เนื้อหา

ประวัติ

มาตรฐานของบลูเรย์พัฒนาโดย กลุ่มของบริษัทที่เรียกว่า Blu-ray Disc Association ซึ่งนำโดย ฟิลิปส์ และ โซนี เปรียบเทียบกับ เอ็ชดีดีวีดี (HD-DVD) ที่มีลักษณะและการพัฒนาใกล้เคียงกัน บลูเรย์มีความจุ 25 GB ในแบบเลเยอร์เดียว (Single-Layer) และ 50 GB ในแบบสองเลเยอร์ (Double-Layer) ขณะที่ เอ็ชดีดีวีดีแบบเลเยอร์เดียว มี 15 GB และสองเลเยอร์มี 30 GB
    ความจุของบลูเรย์ดิสค์ ซึ่งปกติแผ่นบลูเรย์นั้นจะมีลักษณะคล้ายกับแผ่น ซีดี/ดีวีดี โดยแผ่นบลูเรย์จะมีลักษณะแบบหน้าเดียว และสองหน้า โดยแต่ละหน้าสามารถรองรับได้มากถึง 2 เลเยอร์ อาทิ แผ่น BD-R (SL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Single Layer แบบหน้าเดียว มีความจุ 25 GB แผ่น BD-R (DL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Double Layer แบบหน้าเดียว มีความจุ 50 GB แผ่น BD-R (2DL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Double Layer แบบสองหน้า มีความจุ 100 GB
    ส่วนความเร็วในการอ่านหรือบันทึกแผ่น Blu-Ray ที่มีค่า 1x, 2x, 4x ในแต่ละ 1x จะมีความเร็ว 36 เมกะบิต ต่อ วินาที นั่นหมายความว่า 4x นั่นจะสามารถบันทึกได้เร็วถึง 144 เมกะบิต ต่อ วินาที โดยมี นักวิทยาศาสตร์จาก NASA เป็น ผู้พัฒนาต่อจาก ระบบบันทึกข้อมูลที่ใช้ในโครงการอวกาศ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ภาพจากบลูเรย์จะมีความคมชัดสูงมาก
    แต่ราคาเครื่องและแผ่นก็สูงเช่นเดียวกัน
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    มาแน่ มารอเยอะแล้วครับน้า คุณสมบัติดีขึ้นมากมาย
    แผ่นที่ทนมาก ทนต่อรอยต่างๆได้ดี

แต่มีคู่แข่งที่สกัดดาวรุ่ง อย่างมากคือ ไฟล์ mkv ที่เก็บใน harddisk ราคาจะถูกกว่า
    ตามนี้เลยครับเครื่องเล่น Bluray ราคาไม่แรงเท่าไหร่เริ่มต้นประมาณครึ่งหมื่น แต่แผ่นนี่สิ หนังน่าดูหน่อยก็หลักพัน แต่หากเปลี่ยนมาซื้อเครื่องเล่นที่อ่านจาก HDD ตามที่น้าแม็คบอก ราคาเครื่องราคาใกล้เคียง หนังก็หาโหลดเอาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย committee : 16-03-2011 เมื่อ 10:00
    Technology is a tool, people make the difference.

User ID
    13078
    Status
    โพส
    315

ยังสู้ราคาแผ่นมันมะไหว คงต้องรอให้มันถูกลงเหมือนดีวีดีสะก่อน ค่อยเจอกัน

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

แผ่นแพงมากครับ รับไม่ได้ Dvd ผมก็ว่าแพงแล้ว ละครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ล่าสุด LG ราคา 3900 ครับ สามารถต่อ External HardDisk ได้ด้วยครับ และที่ Lotus น่าจะsamsung ราคา 5000 ครับ และแผ่นผี 200 ครับ แผ่นเปล่า 180-190 ครับ สำหรับไดรฟ์ในคอมพิวเตอร์ 5000-7000 ครับ ถือว่าถูกลงมากๆ แล้วครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อย่ากลัวเรื่องราคาแพงเลยครับ เรื่องของอิเลคทรอนิกด้านภาพและัเสียงมันก็วนเวียนอยู่อย่างนี้ เมื่อก่อน VCD ผมซื้อแผ่นแท้แผ่นละ 500.- ต่อมา DVD แพงสุดที่ซื้อ 1,700.- และ BD ราคาสูงสุดที่เคยซื้อ 2,100.- ปัจจุบัน ท่านก็ลองดูราคาของทุก format เวลานี้ มันต่ำลงมากแล้วครับ นี่ไม่นับแผ่นก๊อปปี้ที่คุณภาพสุดยอด(ความลับนะ) BD นะ 190.- ก็มีขายแล้ว แล้วไม่ต้องเอาคุณภาพมาเปรียบเทียบกับแผ่น DVD นะครับคนละชั้นกันเลย อย่าห่วงเรื่องราคา ซอฟแวร์ ถึงเวลามันก็ลงมาเรื่อย ๆ ห่วงแต่คุณภาพและราคาของ ฮาร์ทแวร์ ซึ่งแพงมาก ๆ แต่คุณภาพห่วยมากก็มี ท่านใดคิดจะเล่นระบบ HD ก็ต้องศึกษารายละเอียดมากขึ้นอีกนิดนะครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ผมเล่น Playon HD mini ก็เป็นเครื่องเล่นเหมือนกันครับแต่ต่างตรงที่ไม่ได้เล่นกับแผ่นโดยตรง
    เล่นผ่าน HDD 1T.,2T. เล่นได้ทุกนามสกุลไฟล์ สะดวกสะบายไม่ต้องกลัวแผ่น Blu ray เป็นรอย เพราะมันแพงมา

ถ้าใครไม่รู้จัก เอาคำว่า Playon HD หาที่อากู๋แทนได้ครับมีหลายรุ่นมาก
    ปล. มีหลายยี่ห้ออีกด้วยนะครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แล้วก้อราคาไม่แพงด้วย ... น่า่สน ๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ป๋าครับ ถามว่าใหม่หรือป่าว ก็บอกได้เลยครับ ว่าใหม่ในตอนนี้ครับ แต่ไม่ใช่ใหม่ล่าสุด เพราะมันเข้ามาได้ 3-4 ปีแล้วครับ ในบ้านเรา อยู่ในระหว่างรอยต่อของ Dvd ด้วยล่ะครับ
    อีกหน่อยรับรองมันจะกลายเป็นมาตรฐานแทนล่ะครับ เพราะความจุ มากกว่า

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

ราคาเครื่องไม่แพงแล้วครับ2พันกลางๆ ก็ซื้อได้แล้วครับของ ฟิลลิป ส่วนแผ่นต้องรอหน่อยตอนนี้ ก็ 5ร้อยกว่าๆ(แ้ท้นะ)แผ่นก๊อปก็ตามข้างบน แต่ไม่หนับหนุน อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

หนัง AV ออกเป็น HD / bluray หมดแล้วครับตอนนี้
    พอมาไทย ต้องแปลงไฟล์กันอีกที 555555
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 16-03-2011 เมื่อ 16:42

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

น้าซื้อเครื่องเล่นที่เล่นไฟล์ จาก external HD เลยครับคุ้มครับไม่ต้องใช้แผ่น 2-3 ครับ

กำลังเล็ง iXtreamer อยู่ครับ ต่อ Ipod, Ipad, Iphone ได้ครับ สำหรับไฟล์หนังถ้าขี้เกียจหาโหลด เดี๋ยวนี้มีขาย Gb ละบาทครับ คุ้มกว่าซื้อแผ่น Copy ครับ หนัง Bluray เรื่องนึงก็ไม่เกิน 20 บาทครับ
    Technology is a tool, people make the difference.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ป๋าครับ ถามว่าใหม่หรือป่าว ก็บอกได้เลยครับ ว่าใหม่ในตอนนี้ครับ แต่ไม่ใช่ใหม่ล่าสุด เพราะมันเข้ามาได้ 3-4 ปีแล้วครับ ในบ้านเรา อยู่ในระหว่างรอยต่อของ Dvd ด้วยล่ะครับ
    อีกหน่อยรับรองมันจะกลายเป็นมาตรฐานแทนล่ะครับ เพราะความจุ มากกว่า
    ไม่รู้ครับน้าเอก พักหลังๆนี้ ผมไม่ค่อยอยากเดินผ่านแผนกเครื่องไฟฟ้าเลย มาเห็นตามเวปก็มาตั้งกระทู้ถามเนี่ยละ เชยจังวุ้ยเรา5555+ ดูแต่UBCหนังแผ่นก็ไม่ได้ซื้อ
    *ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ตาสว่างล่ะ*
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 16-03-2011 เมื่อ 15:24

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ผมได้ตัวนี้(TViX N1 HD Cafe) แถมมาตอนซื้อAVRตัวใหม่ใช้ได้ดีเชียวล่ะมี HDMI ด้วย ต่อ Extenal HDD ก้อเล่นได้เลย เผื่อเป็นตัวเลือกครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้