สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

มาตรฐาน เตรียมตัวขึ้นดอย ขอเทคนิคการเล่นเกียร์หน่อยครับ

พอดีช่วงสงกรานต์นี้ผมจะไปเที่ยวดอยทางเหนือ เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน
    อยากให้น้าๆ ที่มีประสบการณ์ขึ้นดอยสูงๆ ยาวๆ ว่าเล่นเกียร์กันอย่างไรบ้าง
    ครับ ผมรู้ว่ามันเสี่ยงก็กลัวๆอยู่เหมือนกันแต่คงต้องไปอยู่ดี และก็อยากลองเหมือนกัน พอดียังไม่เคยมีประสบการณ์ขึ้นดอยครับ อยากรู้แทคติกเล่นเกียร์
    ตอนขึ้นดอยว่าทำอย่างไรไม่ให้กำลังตกครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน Re: เตรียมตัวขึ้นดอย ขอเทคนิคการเล่นเกียร์หน่อยครับ

ขึ้นดอยชันเกียร์2 รอบไม่น้อยกว่า2พันซัดเลยครับ..แรงบิดมาดีมากๆ..ผมไปมาแล้วสนุกมากตั้นเวลาเข้าโค้ง..ขาลงเอาปลอดภัยไม่เกินเกียร์3 แตะเบรคบ้างหลักๆใช้ enginebrake ไม่ต้องเลี้ยงคลัทซ์ เด๋วจะใหม้..ขอให้สนุกตลอดการเดินทางครับ..

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน Re: เตรียมตัวขึ้นดอย ขอเทคนิคการเล่นเกียร์หน่อยครับ

เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนถือเป็นเส้นทางน่าเที่ยวครับสองข้างทางมีที่เที่ยวที่น่าสนใจหลายแห่ง
    แต่ที่ต้องพูดถึงระหว่างคือเส้นทางครับ ถ้าคิดว่าไม่อยากขับกลับเส้นทางเดิมก็ได้
    คือขึ้นทาง แม่ริม-แม่มาลัย-ปาย-แม่ฮ่องสอน-แล้วลงทางสะเมิง-หางดงหรือออกแม่ทะ-ลำพูน-กลับกรุงเทพเลย
    เส้นทางนี้ขับสนุกมากครับ แต่คนนั่งไปด้วยไม่สนุกกะเราเลย ถ้ามีเด็กก็จะร้องงอแงตลอด
    ถ้าไปกะแม่บ้านก็บ่นตลอดทางครับ ต้องเครื่องเสียงดีหน่อย เปิดดังนิดนึง กล่อมเค้าให้หลับไปเลย
    ส่วนเรื่องการใช้เกียร์ ให้ดูรอบเครื่องเป็นหลัก ความเร็วโค้งบังคับอยู่ คือประมาณ 1800-2500rpm
    เพราะน้อยกว่านี้จะไม่มีกำลังบิด มากกว่านี้ก็จะเครียดเครื่อง เสียงรอบน่ารำคาญ อีกอย่างเวลาเปลี่ยนเกียร์ที่ 2500 เกียร์ถัดไปรอบจะตกลงมาเหลือประมาณ 2000 จะยังอยู่ในกำลังบิดของเครื่อง และน้าจะเจอโค้งต่อโค้ง แบบไม่รู้แนวพวงมาลัยตรงอยู่ตรงไหน ต้องอาศัยแรงบิดส่งออกโค้งเพื่อตัดแรงเหวี่ยง (ข้าช้าออกไว เลี้ยงคันเร่ง) มันส์ครับชอบเส้นทางนี้มาก เติมลมยางให้สูงกว่าปกติซัก3-4ปอนด์นะครับ เพื่อลดการโคลงจากแก้มยาง ช่วยได้นิดหน่อย
    ส่วนทางลงเขาก่อนถึงปาย ประมาณ20-30กิโลไม่แน่ใจ จะะมีทางลงเขาแล้วโค้งหักหนักๆเลย ประมาณ 8กิโล ใช้เกียร์ต่ำแล้วเลี้ยงรอบไม่ให้เกิน 2500 เบรคเหยียบแล้วปล่อยเป็นจังหวะนะครับ อย่าเลียเบรคแช่ตลอด มีหวังเบรคแตกครับ (เคยมาแล้วครับ อยากเล่นโค้ง ลงมาเร็ว แรง เบรคลึก เริ่มเฟด เลยต้องจอด เบรคไหม้เลย)
    ปล.เน้นใช้แรงบิดขับครับ อย่าใช้แรงม้า
    แนะนำที่พักในแม่ฮ่องสอนครับ บ้านบนต้นไม้ (1500฿/คืน มีห้องเดียวครับ จองก่อนก็ดี) มีสระว่ายน้ำ ตรงข้ามขนส่งแม่ฮ่องสอน(ใหม่)
    http://www.thanachot-resort.com/
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 10-04-2011 เมื่อ 09:51

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

ข้อมูลมากมาย ขอบคุณครับน้า ขอบคุณจริงๆครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

ขึ้นเกียร์ไหน..ลงเกียร์นั้นครับ...
    ขึ้นค่อยๆขึ้นเกียร์ำตำ่ ทางชันอย่าเปลียงเกียร์กลางทางนะครับเดียงจะไหล ที่สำคัญ
    ขาลงอย่าเหยียบเบรคยาว กดปล่อย กดปล่อย ใช้เกียร์ช่วย
    ทั้งขึ้นและลง...อย่าจี้ตูดรถคันหน้านะครับบบบ..เดี๋ยวงานจะเข้า
    ขอให้สนุกครับบบบ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    ขึ้นเกียร์ไหน..ลงเกียร์นั้นครับ...
    ขึ้นค่อยๆขึ้นเกียร์ำตำ่ ทางชันอย่าเปลียงเกียร์กลางทางนะครับเดียงจะไหล ที่สำคัญ
    ขาลงอย่าเหยียบเบรคยาว กดปล่อย กดปล่อย ใช้เกียร์ช่วย
    ทั้งขึ้นและลง...อย่าจี้ตูดรถคันหน้านะครับบบบ..เดี๋ยวงานจะเข้า
    ขอให้สนุกครับบบบ
    จร้า ตามนี้เลย อิอิ ขออย่างเดียวอย่าเลี้ยงครัชอย่าเลียแป้นครับ ควรลงตามเกียร์ที่เหมาะสม เครื่องมันแรง พาเราไปได้หมด แต่แผ่นครัชครับจะใหม้ เขามันไม่มีลูกไหนครับที่มันขึ้นแล้วไมลง ใจเย็นๆอย่าโชว์พลัง ใครอยากแรงปล่อยเขาไปเจ้าของพื้นที่ เขาย่อมชำนานพื้นที่กว่าเรา (ด้วยความปราถณาดีจาก คนเคยลุยดอย อิอิ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 11-04-2011 เมื่อ 11:05

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

ตกลงค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆ ใช่มั้ยครับ และไม่ต้องเลี้ยงคลัชเนอะครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    จร้า ตามนี้เลย อิอิ ขออย่างเดียวอย่าเลี้ยงครัชอย่าเลียแป้นครับ ควรลงตามเกียร์ที่เหมาะสม เครื่องมันแรง พาเราไปได้หมด แต่แผ่นครัชครับจะใหม้ เขามันไม่มีลูกไหนครับที่มันขึ้นแล้วไมลง ใจเย็นๆอย่าโชว์พลัง ใครอยากแรงปล่อยเขาไปเจ้าของพื้นที่ เขาย่อมชำนานพื้นที่กว่าเรา (ด้วยความปรากณาดีจาก คนเคยลุยดอย อิอิ)
    และอย่างผมขึ้นดอย....เนี่ย
    ต้องเลียคลัช ป่าวคร้าบบป๋า .....กร๊ากกกกก

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อย่าลืมขอเทคนิคในการลงจากดอยด้วยนะ ขึ้นได้แล้ว อย่าลืมลงล่ะน้า เช็คเบรคให้ดีด้วยล่ะ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ทะยานขึ้นไปครับ แต่เวลาลงค่อยๆลงหน่อย อิอิ

User ID
    13493
    Status
    โพส
    103

โห....ไม่เว้นให้คนแม่ฮ่องสอนตอบบ้างเลย 55555
    น้าๆทุกคนประสบการณ์สุดยอดครับ (ยกนิ้วให้)
    ขอแนะนำอีกนิด..แม่ฮ่องสอนช่วงนี้ฝนตกบ่อย ลมแรง อากาศดี ไม่ร้อน
    แต่สิ่งที่ควรระวังอยางมาก คือเวลาฝนตก ทล. 1095 ระหว่างห้วยน้ำดัง-อ.ปาย
    ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษครับ ถนนลื่นมากๆ พยายามลงเกียร์ต่ำๆ และอย่าแตะเบรกแรงๆ เพราะจะทำให้หมุน อันตรายครับ สติสำคัญมากครับ
    ..............ยินดีต้อนรับสู่เมืองสามหมอกครับ..น้าๆท่านใดมาแม่ฮ่องสอน
    โทรหาผมได้ครับ 089-8519672 แป๊ะครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่องตลอด 24 ชม.ครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เป็นประโยชย์มากมายครับ.. ขอบคุณครับ

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

โห....ไม่เว้นให้คนแม่ฮ่องสอนตอบบ้างเลย 55555
    น้าๆทุกคนประสบการณ์สุดยอดครับ (ยกนิ้วให้)
    ขอแนะนำอีกนิด..แม่ฮ่องสอนช่วงนี้ฝนตกบ่อย ลมแรง อากาศดี ไม่ร้อน
    แต่สิ่งที่ควรระวังอยางมาก คือเวลาฝนตก ทล. 1095 ระหว่างห้วยน้ำดัง-อ.ปาย
    ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษครับ ถนนลื่นมากๆ พยายามลงเกียร์ต่ำๆ และอย่าแตะเบรกแรงๆ เพราะจะทำให้หมุน อันตรายครับ สติสำคัญมากครับ
    ..............ยินดีต้อนรับสู่เมืองสามหมอกครับ..น้าๆท่านใดมาแม่ฮ่องสอน
    โทรหาผมได้ครับ 089-8519672 แป๊ะครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่องตลอด 24 ชม.ครับ

น้าอยู่อำเภอไรครับ พอดีช่วงปลายปีมีพวกชวนไปทอดผ้าป่าที่บ้านละอูบ อ.แม่ลาน้อยครับ

User ID
    2808
    Status
    โพส
    134

ขับมาใกล้จะ 100,000 โลแล้ว เจอทางลงดอยลาดชันป้ายมันบอกว่าให้ใช้เกียร์ต่ำ......ไอ้เราก็มองดูเกียร์ต่ำหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ (เพราะรถมันมีอยู่เกียร์เดียว)......จนทุกวันนี้ยังหาไม่เจอเลยครับ.....น้าท่านไหนหาเจอมั่งครับ บอกผมด้วยครับ...

ข้อมูลกระทู้