หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 58

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20634
    Status
    โพส
    52

มาตรฐาน เอาแหนบแผ่นที่ 3 ออก จะมีปัญหามั๋ยครับ

เอาแหนบแผ่นที่ 3 ออก จะมีปัญหามั๋ยครับ
    แต่พอเอาออกแล้วรถวิ่งแล้วไม่สะบัด และยังนิ่มอีกด้วย

User ID
    16458
    Status
    โพส
    631

มาตรฐาน ตอบ: เอาแหนบแผ่นที่ 3 ออก จะมีปัญหามั๋ยครับ

ยากรู้เหมือนกันเลยครับจะเอาออกอยู่เหมือนกันเลย......

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน ตอบ: เอาแหนบแผ่นที่ 3 ออก จะมีปัญหามั๋ยครับ

ดันครับ ดัดปลายแหนบกับ เอาแหนบออก อยากทราบครับ จะทำให้หลังนิ่มกว่านี้เหมือนกันครับ

User ID
    18103
    Status
    โพส
    76

แผ่นที่-3 จากล่างหรือบนครับ

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

ชื่อ:  DSC00804.jpg
ครั้ง: 3131
ขนาด:  167.3 กิโลไบต์

ผมไม่ได้บรรทุกของหนัก ถอดมา 2 ปีแล้วครับเจอถนนไม่ดีรูดหลุม สบายเลย นิ่มดีครับ...

User ID
    20634
    Status
    โพส
    52

นับจากบนหรือล่างก็ได้ครับ เพราะแหนบไทรทัน มี 5แผ่น

User ID
    20634
    Status
    โพส
    52

ทำโช๊คด้วยหรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ออกได้ไม่มีปัญหาไร ครับ ใส่ก้อนรองเพิ่มความสูงซัก 1 นิ้วก็ได้ครับ เปลี่ยนสาแหรกด้วย บรรทุกได้ไม่เกิน 300 โล สงสารโช็ค ได้ความนิ่มมา ส่วนเรื่องการดัดแหนบไม่ต่างกับรองก้อนได้ความสูงด้านท้ายเพิ่ม นานไปไม่ดี เดี๋ยวกับมาแอทแหนบอีก ครับ ใช้ไม่มากปีละ 30000 โล ไม่เป็นไร เปลี่ยนโช็ค ช่วยเรื่องความหนึบ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

โดยส่วนตัว ความคิดเห็นผมว่าพลัส นุ่มอยู่แล้ว ยกเว้นคนเคยขับรถเก๋งมาเป็นแน่แท้ ว่าพลัสไม่นุ่ม ผมขับ4x4 ครับ พอขับพลัสความรู้สึกต่างกันราวฟ้า ครับ
    ยอมรับว่าออกแบบช่วงล่างมานุ่ม หนึบด้วย โดยช่วงล่างเดิมๆ
    อีกวิธีลองถอดเข็มขัดรัดแหนบออกแล้วใส่ยางรองแหนบดูครับ(รวมค่าแรง 30บาท/อัน ทั้งหมด8 อัน ) ได้ความนุ่มแต่ไม่นิ่ม

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    โดยส่วนตัว ความคิดเห็นผมว่าพลัส นุ่มอยู่แล้ว ยกเว้นคนเคยขับรถเก๋งมาเป็นแน่แท้ ว่าพลัสไม่นุ่ม ผมขับ4x4 ครับ พอขับพลัสความรู้สึกต่างกันราวฟ้า ครับ
    ยอมรับว่าออกแบบช่วงล่างมานุ่ม หนึบด้วย โดยช่วงล่างเดิมๆ
    อีกวิธีลองถอดเข็มขัดรัดแหนบออกแล้วใส่ยางรองแหนบดูครับ(รวมค่าแรง 30บาท/อัน ทั้งหมด8 อัน ) ได้ความนุ่มแต่ไม่นิ่ม
    แล้วอย่างรถผม มันนุ่มหรือไม่นุ่มอะ อาท็อป พลัส 4*4

User ID
    20634
    Status
    โพส
    52

ขอบคุณครับ แล้วถ้าเอาเข็มขัดลัดออก แหนบจะไม่ดิ้นหรือครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

แหนบดิ้นครับ แต่อยู่ที่โช็ค ครับ ถ้าไม่เล่นหนักเข้าพื้นที่บ่อยๆ ไม่เป็นไร ครับ เดิมๆ ใช้มาตั้งแต่ 20,000 โล รำคาญแหนบดัง เลยเปลี่ยนยางรองแหนบ (ใช้ได้ 200000 โล ตัวละ 30 บาท)ถอดเข็มขัดออก ตอนนี้เปลียนแหนบติดรถแล้วเมื่อวันศุกร์ ที่ 310000 โลกว่า(ยังไม่ 5ปี) ตอนนี้ใช้แหนบไทรทันตรงรุ่น ทำเหมือนเดิม ถอดเข็มขัด ใส่ยางรองแหนบ บูชยูริเทน หูแหนบ ครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

นุ่มครับ น้าโต้ง แต่ไม่นิ่มมมมม ก๊าบบบบบบ ฮิฮิ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

เอาแหนบแผ่นที่สามออก มันจะต่างจาก ดัดปลายแหนบ ยังไงครับน้า แนะนำหน่อยครับ ผมว่าหลังรถผมแข็งโคตรครับ พลัสสี่ประตู กระแทกแรงๆ ผมเคยจุ๊กมาแล้วรอบนึง

ส่วนคนนั่งหลัง บอกแข็งมากครับ แข็งไป

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส
    เอาแหนบแผ่นที่สามออก มันจะต่างจาก ดัดปลายแหนบ ยังไงครับน้า แนะนำหน่อยครับ ผมว่าหลังรถผมแข็งโคตรครับ พลัสสี่ประตู กระแทกแรงๆ ผมเคยจุ๊กมาแล้วรอบนึง

ส่วนคนนั่งหลัง บอกแข็งมากครับ แข็งไป
    ลองปรับแรงดันในกระบอกซับแท๊งดูรึยังน้าโย

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ลองปรับแรงดันในกระบอกซับแท๊งดูรึยังน้าโย
    ยังเลยครับน้าตั้ม ผมกลัวย้วย แต่ผมใจผมอยากได้ แบบว่า ไงดีอ่ะครับ คืออยากให้โช๊ค อยู่แบบนี้ แต่แหนบ นิ่มกว่านี้อ่ะครับ ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

ผมไปนั่งวีโก้เพื่อนครับ แล้วพอดีร้านมันดัดปลายแหนบ แล้วผมนั่ง แล้ว นุ่มดีจัง เลยอยากได้แบบนั้นบ้างครับ แต่ผม ไม่แน่ใจระหว่างดัดปลายแหนบ กับ เอาแหนบออก

มันจะเปนยังไงครับ ถ้าเอาแหนบ ออก ผมมองว่าแน่นอน บรรทุก ไม่ได้ แต่ดัดแหนบ มันนาจะได้อยู่ แต่ไม่แน่ใจความนุ่มที่ออกมา สองวิธีนี้ วิธีไหนจะเวิคกว่ากันครับ

งั้นผมขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ อันนี้ กลัวลองแล้ว จะแย่ เลยขอถามก่อนครับ อ่อ น้าครับ แล้วรถผม เวลาหลังกระแทก หลุมหรือ พวก รอย

สิบล้อเบรค ท้ายมันเป้ๆ น้าน่าจะนึกกันออกครับ ทำไงดีครับ แก้ยังไงดีวิธีนี้ เปนเพราะ ว่า หลังแข็งไปมันเลยเหวี่ยง รึป่าว ผมคิดว่า มันแข็งเลยทำให้เป้ไป แต่ผมไม่ทราบ ความจริง ว่ามันเกิดจากอะไรครับ ได้แต่สมมุตครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yo GLV : 09-08-2011 เมื่อ 14:48

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

น้าโย ลองปรับแรงดันซับแทงค์ก่อนดีกว่า ครับ แล้วค่อยว่า กัน โช็คที่มีการปรับแรงดันได้ ง่ายในการปรับแต่งครับ ดีกว่าพวกฟิกซ์เพรสเซ่อร์อีก
    สมมุติ ตอนนี้ใช้ 130 แล้วบอกแข็ง รองปรับที่ 110 แล้ววิ่งดู เผื่อได้ค่าที่ชอบ ครับ ถ้าย้วยหรือโยนไปหน่อย ก็ปรับที่ 120 อาจเป็นค่าที่พอใจก็ได้ครับ
    อาการดังกล่าวอาจเกิดจากโช็คแข็งเกินไปก็ได้ครับ ปวดหลังป่ะ
    ส่วนเรื่องดัดปลายแหนบไม่ได้กั๊กแต่เดี๋ยวค่อยเล่าดีกว่า แค่ทำให้แหนบโค้งขึ้น มันก็......................

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    น้าโย ลองปรับแรงดันซับแทงค์ก่อนดีกว่า ครับ แล้วค่อยว่า กัน โช็คที่มีการปรับแรงดันได้ ง่ายในการปรับแต่งครับ ดีกว่าพวกฟิกซ์เพรสเซ่อร์อีก
    สมมุติ ตอนนี้ใช้ 130 แล้วบอกแข็ง รองปรับที่ 110 แล้ววิ่งดู เผื่อได้ค่าที่ชอบ ครับ ถ้าย้วยหรือโยนไปหน่อย ก็ปรับที่ 120 อาจเป็นค่าที่พอใจก็ได้ครับ
    อาการดังกล่าวอาจเกิดจากโช็คแข็งเกินไปก็ได้ครับ ปวดหลังป่ะ
    ส่วนเรื่องดัดปลายแหนบไม่ได้กั๊กแต่เดี๋ยวค่อยเล่าดีกว่า แค่ทำให้แหนบโค้งขึ้น มันก็......................
    ขอบคุณครับ ............ มันคือไรอ่ะคัรบ ผมงง ตอนนี้ผมใช้หลังอยู่ 140 ครับ แต่ตอนนี้แรงดันน่าจะลดลงแล้ว จะลองดูครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เอาออกเลยครับ แล้วมาเล่าให้ฟังด้วยค้าบบ แล้วเราสามารถทำเองได้รึเปล่าครับ
    ที่ผมลองนะครับ ดัดแหนบใช้ได้ประมาณปีเดียว มันก้อห้อยลงมาชิดเหมือนเดิม

User ID
    20634
    Status
    โพส
    52

ทำเองก็ได้ถ้ามีเครื่องมือครับ เพราะมันต้องยกรถและใช้แม่แรง

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้