สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: น้าๆครับ ถ้าขับรถผ่านน้ำท่วม เร็วไปหน่อย แล้วไฟสัญลักษณ์ น้ำมันเครื่องกระพริบๆ 4-5 ที หมายถึงอะไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14620
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน น้าๆครับ ถ้าขับรถผ่านน้ำท่วม เร็วไปหน่อย แล้วไฟสัญลักษณ์ น้ำมันเครื่องกระพริบๆ 4-5 ที หมายถึงอะไรครับ

พอดี ขับเพลิน มันเร็วไปหน่อยผ่านน้ำขังประมาณครึ่งแข้ง แล้ว เห็นไฟสัญลักษณ์น้ำมันเครื่อง (ที่เป้นคล้ายๆ ตะเกียง) มันกระพริบๆ สักครู่นึงก้หายไป หมายถึงอะไรครับ อันตรายไหม

ปล. ร้านไหนรับถอดพรมบ้างครับ น้ำเข้าห้องโดยสาร จะหารูอุดรูรั่วครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆครับ ถ้าขับรถผ่านน้ำท่วม เร็วไปหน่อย แล้วไฟสัญลักษณ์ น้ำมันเครื่องกระพริบๆ 4-5 ที หมายถึงอะไรครับ

อืมมม ผมก็เคยเป็นสงสัยอยู่เหมือนกัน รออ่านครับ...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆครับ ถ้าขับรถผ่านน้ำท่วม เร็วไปหน่อย แล้วไฟสัญลักษณ์ น้ำมันเครื่องกระพริบๆ 4-5 ที หมายถึงอะไรครับ

ความเข้าใจของผมคือ
    ตอนเราวิ่งมาน้ำมันเครื่องมันร้อนแล้วและก็เหลวตัว
    พอเราเอาแคล๊งอ่างน้ำมันเครื่องที่อยู่ต่ำไปแช่ในน้ำ นมค.มันเย็นตัวลง
    เลยทำให้ปั้มน้ำมันเครื่องส่งแรงดันมาในช่องท่อเมนส่งจ่าย เพื่อหล่อเลี้ยงเครื่องต่ำไปด้วย
    แรงดันที่ได้เลยไม่พอไปดันเพชเชอร์สวิทย์เซนเซอร์นั้น ทำให้กระพริบ(เรืองๆ)แบบไม่สว่างเต็มที่ครับ

หรืออีกกรณีย์ก็หัวปลักเจ้าสวิทย์วัดแรงดัน นมค.นี้(มันสถิตอยู่ใต้ท่องลมเข้าเทอร์โบ)มันเปียกจากน้ำที่ถูกใบพัดลมตีฝุ้งมาสาดใส่ปลักมันครับ เดี๋ยวพอได้ลมร้อนจากหลังหม้อน้ำมาเป่า คงแห้งหายไปเอง
    ไม่มีผลเสียอะไรถ้าน้ำไม่เข้าไปในอ่างนมค.

*ผิดถูกประการไดรอท่านผู้เชี่ยวชาณต่อไปครับ*
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 02-11-2011 เมื่อ 10:13

User ID
    14620
    Status
    โพส
    63

แล้วเราจะเช็คยังไงครับน้า ว่าน้ำมันเข้าไปหรือปล่าว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ittirit500 ดูโพส
    แล้วเราจะเช็คยังไงครับน้า ว่าน้ำมันเข้าไปหรือปล่าว
    เรื่องน้ำจะเข้าคงยากครับ ถ้ารถไม่ได้จบมิดทั้งเครื่อง
    ตรวจสอบว่ามีน้ำเข้าห้องเครื่องง่ายๆก็
    ดึงก้านวัดมาดู หรือเปิดฝาเติมแล้วมองส่องที่ช่องเติม
    ถ้ามีสีออกขุ่นแบบนมข้นหรือโยเกิตก็มีน้ำเข้าครับ
    ปรกติสีนมค.ถ้ามันจะดำก็ยังออกดำใสๆอยู่ครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ความเข้าใจของผมคือ
    ตอนเราวิ่งมาน้ำมันเครื่องมันร้อนแล้วและก็เหลวตัว
    พอเราเอาแคล๊งอ่างน้ำมันเครื่องที่อยู่ต่ำไปแช่ในน้ำ นมค.มันเย็นตัวลง
    เลยทำให้ปั้มน้ำมันเครื่องส่งแรงดันมาในช่องท่อเมนส่งจ่าย เพื่อหล่อเลี้ยงเครื่องต่ำไปด้วย
    แรงดันที่ได้เลยไม่พอไปดันเพชเชอร์สวิทย์เซนเซอร์นั้น ทำให้กระพริบ(เรืองๆ)แบบไม่สว่างเต็มที่ครับ

หรืออีกกรณีย์ก็หัวปลักเจ้าสวิทย์วัดแรงดัน นมค.นี้(มันสถิตอยู่ใต้ท่องลมเข้าเทอร์โบ)มันเปียกจากน้ำที่ถูกใบพัดลมตีฝุ้งมาสาดใส่ปลักมันครับ เดี๋ยวพอได้ลมร้อนจากหลังหม้อน้ำมาเป่า คงแห้งหายไปเอง
    ไม่มีผลเสียอะไรถ้าน้ำไม่เข้าไปในอ่างนมค.

*ผิดถูกประการไดรอท่านผู้เชี่ยวชาณต่อไปครับ*

กรองใหม่แหล่มเลยคร้าบบป๋า ไม่โชว์ ไม่ชาร์จ ไม่มีปัญหาอันใด.....เง้อออ

ข้อมูลกระทู้