หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน สอบถามด้วยครับ พวงมาลัยไม่ตรง และ ไฟเตือนน้ำมันหมด

ชื่อ:  DSC02788.JPG
ครั้ง: 1597
ขนาด:  131.6 กิโลไบต์

รูปแรก รถวิ่งได้ไม่เท่าไหร่ น่าจะเป็นออกจาก 0 เลย คือมันกินซ้าย นึกว่า 0 ตั้งมาไม่ดี จัดแจงตั้งใหม่ ไปที่ 0 เดิมไม่ได้เพราะไม่มีเวลา กลับระยองมาแล้ว เลยตัดใจเอารถเข้าร้าน ไทรพลัส ตั้ง 0 ใหม่ ปรากฎว่า รถไม่กินซ้ายขวาแล้ว 0 รถดีแล้ว แต่ ปัญหาคือ พวงมาลัยตามรูปนะครับ วิ่งตรงๆ แต่พวงมาลัย มันจะเป็นแบบนี้ เอียงไปขวาเล็กน้อย ปกติมันต้องอยู่ตรงกลางพอดี เลยมีความรู้สึก ขัดๆ และ เฮ้อ นี่รถใหม่นะ

แก้ไขยังไงครับ หรือว่าต้องไปตั้ง 0 อีกที

ชื่อ:  DSC02790.JPG
ครั้ง: 1215
ขนาด:  76.5 กิโลไบต์

รูปนี้ คือ ดูที่เกจน้ำมันนะครับ มันประมาณนี้แหละ ( ความจิงไฟน้ำมันขึ้น แต่จอดที่เอียงเลยหายไป ตอนถ่ายภาพ ) คืออยากถามว่า รถผม เข็มน้ำมันยังไม่ แตะเส้นขาวล่างสุดเลยด้วยซ้ำ แต่ไฟขึ้นแล้ว มันปกติไหมครับ ซึ่งถามน้าๆที่ข้างๆบ้าน แกบอกว่าของแกแตะขีดขาว e พอดีนั้นแหละถึงจะขึ้น

ขอคำแนะนำด้วยครับ

User ID
    15957
    Status
    โพส
    117

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามด้วยครับ พวงมาลัยไม่ตรง และ ไฟเตือนน้ำมันหมด

เกจน้ำมันรถผมก็เป๊นบางทีไฟก็โชว์ประมาณนี้และครับส่วนพวงมาลัยลองไปหาที่ตั้งศูนย์ใหม่ครับเอาที่มันมีฝีมือหน่อยน่าจะตั้งกลับมาเหมือนเดิมได้ครับ

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามด้วยครับ พวงมาลัยไม่ตรง และ ไฟเตือนน้ำมันหมด

ไฟเกจน้ำมันปรกติครับ พวงมาลัยรถผมก้อเคยเป็นครับ ไปหาช่างเก่งๆขันตรงล้อใหม่ก้อพอครับไม่ต้องตั้ง 0 ใหม่ ก้อตรงแล้วครับ ไม่ต้องยกรถขึ้นด้วยครับ

เห็นช่างมุดๆๆนิดเด๋วตรงล้ออ่ะครับทำเสร็จ พวงมาลัยก้อตรงเลยครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

หาร้านตั้งใหม่ครับ บอกไปเลยว่าเอาพวงมาลัยให้ตรง เคยเจอมาแล้วครับ ตั้งศูนย์ตรง แต่พวงมาลัยไม่ตรง

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

แสดงว่าตอนตั้ง 0 ช่างไม่ได้ล็อคให้พวงมาลัยตรง(ไม่ละเอียด)

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ของผมไม่เคยสังเกตุเลยว่าตรงหรือเปล่า เดี๋ยวต้องไปดูซะหน่อย แต่ที่แน่ๆตอนเลี้ยวจะชนเสาไฟฟ้าทุกทีเลยไม่ค่อยคืน

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

เป็นเหมือนกันเลย แต่ก็ขับมันอย่างนี้อะ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    แสดงว่าตอนตั้ง 0 ช่างไม่ได้ล็อคให้พวงมาลัยตรง(ไม่ละเอียด)

มันมาจาก 0 แบบนี้เลยครับ ตั้งไปสองรอบ รอบแรก เสียเงินฟรีๆ 200 แทบไม่ได้ทำอะไร บอกตั้งแล้ว รอบสอง ช่างที่ทำก็คุ้นกันอยู่ คงเห็นยังป้ายแดงละมั้ง พอดีไม่ได้บอกเขาด้วย ว่าพวงมาลัยไม่ตรง

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

555 ของผมออกจากศูนย์ กินซ้ายนิดๆ วิ่งไปพันโลเข้าไปตั้งใหม่ที่ศูนย์ศรีนครินทร์ ตั้งเสร็จ วิ่งออกจากศูนย์ปุ้ม กลับรถเลี้ยวเข้าไปใหม่อย่างไวเลยครับ บอกก่อนว่าผมไปเช็คพันโลตั้งแต่ 9.00น นะครับ และตอนที่เข้าไปแก้รอบสองนี้พอออกมาห้าโมงกว่าและ ขับไปก็ยังมีอาการเอี้ยงซ้ายอยู่อีกนิด พอวิ่งสามพันโลเสียงครัชดังเลยเข้าไปเครม และแจ้งว่าพวงมาลัยกินซ้ายนิดนึ่งแก้ให้ด้วยครับ รอบนี้ทิ้งรถไว้ครับวันรุ่งขึ้นไปเอาสรุปพวงมาลัยเอียงยิ่งกว่าเดิมอีก ตรูจะบ้าตาย เดี๋ยววันไหนว่างจะเข้าไปอีกทีแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

อ่าว แล้วว่าจะไปแก้ เหมือนกัน 26 นี้ จะหายไหม๊น้อ พวงมาลัย

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

เกจน้ำมันน่าจะปกติครับ ของผมตอนออกมาใหม่ๆ ก็เป็น แต่ใช้รถไปสักพักใหญ่ๆ ลองสังเกตดูเข็มก็ต่ำลงมาใกล้ขีด e มากขึ้นครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อาการกินซ้ายเหมือนกัน ตั้งศูนย์ใหม่หาย พวงมาลัยไม่แน่ใจครับลืมสังเกต
    เข็มน้ำมันปกติ ผมก็ประมาณนี้ไฟโชว์

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    อ่าว แล้วว่าจะไปแก้ เหมือนกัน 26 นี้ จะหายไหม๊น้อ พวงมาลัย
    น้าไปแก้ที่ไหนครับ ถ้าแก้หายแล้วบอกหน่อยเด้อจะได้ไปบ้างครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

ขอบคุณมากๆครับ สอบถามอีกนิด ผมไม่ทราบข้อมูล ว่า หลังไฟ โชว์ แล้ว ยังเหลือ น้ำมันในถังอีก กี่ลิตรครับ จะได้ประมาณการถูกเวลาวิ่งน้ำมัน

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

เกจน้ำมันผมว่าปกตินะครับ
    ส่วนเรื่องพวงมะลัยกินซ้ายนั้นก็ปกตินะครับ
    รถรุ่นใหม่ๆที่ทำออกมาทุกวันนี้หลายรุ่น หลายๆยี่ห้อ ก็กินซ้ายกันทั้งนั้น
    เพราะว่าเขาทำออกมาเพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่รุนแรงจากการหลับในครับ
    เมื่อเราหลับใน เราจะอยู่ในสถานะไม่มีสติ และรถจะศูนย์เสียการควบคุมจากผู้ขับ
    พวงมะลัยที่มันกินซ้าย มันก็จะพารถไปทางซ้ายทีละนิด แล้วสุดท้ายก็ลงข้างทางฝั่งซ้ายไป ส่วนใหญ่จะเป็นที่หญ้ารกๆ ต้นไม้ หรือที่นา ไม่ใช่ที่ที่มีคนอยู่ (ใครอยู่นั้นซวย)
    แต่ถ้ากินขวามันจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงจากรถที่วิ่งสวนมา ความเร็วที่รถเราวิ่ง 100 + รถที่สวนมา 100
    ความเสียหายเท่ากับขับรถชนกำแพงหนาที่ความเร็ว 200 ก.ม./ช.ม. (ยังไม่รวมเรื่องของแรงเฉื่ยของรถอีกนะ)เจอกับสิบล้อยิ่งซวย
    ถ้าเป็นถนนที่มีเกาะกลางก้อดีไป แต่อาจข้างอีกไปชนกับอีกฝ่ายที่อยู่เลนขวาก็ได้(เลนขวารถวิ่งเร็ว)
    ฉนั้น คนที่หลับในก็ควรที่จะรับผิดชอบตัวเองโดยการลงข้างทางซ้ายไปซะ จะได้ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่น

บ้านผมมีรถ chef cruz (รถเก๋ง)อีกคัน เป็นเหมือนกัน กินซ้ายหนักกว่า TRITUN อีก

User ID
    5743
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tabacum ดูโพส
    เกจน้ำมันผมว่าปกตินะครับ
    ส่วนเรื่องพวงมะลัยกินซ้ายนั้นก็ปกตินะครับ
    รถรุ่นใหม่ๆที่ทำออกมาทุกวันนี้หลายรุ่น หลายๆยี่ห้อ ก็กินซ้ายกันทั้งนั้น
    เพราะว่าเขาทำออกมาเพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่รุนแรงจากการหลับในครับ
    เมื่อเราหลับใน เราจะอยู่ในสถานะไม่มีสติ และรถจะศูนย์เสียการควบคุมจากผู้ขับ
    พวงมะลัยที่มันกินซ้าย มันก็จะพารถไปทางซ้ายทีละนิด แล้วสุดท้ายก็ลงข้างทางฝั่งซ้ายไป ส่วนใหญ่จะเป็นที่หญ้ารกๆ ต้นไม้ หรือที่นา ไม่ใช่ที่ที่มีคนอยู่ (ใครอยู่นั้นซวย)
    แต่ถ้ากินขวามันจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงจากรถที่วิ่งสวนมา ความเร็วที่รถเราวิ่ง 100 + รถที่สวนมา 100
    ความเสียหายเท่ากับขับรถชนกำแพงหนาที่ความเร็ว 200 ก.ม./ช.ม. (ยังไม่รวมเรื่องของแรงเฉื่ยของรถอีกนะ)เจอกับสิบล้อยิ่งซวย
    ถ้าเป็นถนนที่มีเกาะกลางก้อดีไป แต่อาจข้างอีกไปชนกับอีกฝ่ายที่อยู่เลนขวาก็ได้(เลนขวารถวิ่งเร็ว)
    ฉนั้น คนที่หลับในก็ควรที่จะรับผิดชอบตัวเองโดยการลงข้างทางซ้ายไปซะ จะได้ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่น

บ้านผมมีรถ chef cruz (รถเก๋ง)อีกคัน เป็นเหมือนกัน กินซ้ายหนักกว่า TRITUN อีก
    อ่านข้อความนี้แล้วสบายใจเลยครับ
    สุดยอดจริงๆ safety first

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ผมก็เป็น แต่ขึ้นอยู่ว่ามันเป็นปัญหาสำหรับการขับขี่ของตัวเรารึเปล่า ถ้าไม่ได้เป็นปัญหามากก็ใช้งานไปได้เลยครับ

User ID
    7473
    Status
    โพส
    37

ตั้งนำเซ๋งเลยครับ จบสุดแล้วในระยองแต่ต้องไปแต้เช้านะเพราะรถเยอะมากกกกกก

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

ของผมหายแล้วครับ ไปหาช่างแดงค็อกพิท ศรีนครินทร์

User ID
    34818
    Status
    โพส
    3

หุหุ ของผมก้อกินซ้ายไปตั้งที่ศูนย์พวงเอียงเลย หุหุ เพิ่งรู้ว่ารถรุ่นใหม่ทำมาให้กินซ้ายเพื่อเลี่ยงอุบัติเหตุหนักหุหุ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้