สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

มาตรฐาน Plus 4d บรรทุก ประมาณ700 ก.ก. ต้องทำไงบ้างครับ??

คือต้องบรรทุกของประมาณ 700 ก.ก. ทุกวันครับ วิ่งประมาณ 100-300 กม.ทุกวันครับ ผมต้องทำยังไงกับช่วงล่างบ้างครับ เช่นมีอะไรบ้างที่ต้องเปลี่ยน และอะไรบ้างที่ต้องเซ็ตใหม่ครับ พอจะมีทางไหมที่ตอนบรรทุกท้ายรถไม่ห้อย และไม่โยนจนเกินไป และตอนรถเปล่าก็ไม่แข็งกระด้างเกินไปครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: Plus 4d บรรทุก ประมาณ700 ก.ก. ต้องทำไงบ้างครับ??

แหนบชุดใหม่สำหรับบรรทุก เพลาท้ายทั้งเส้นครับ โช๊คอัพ

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: Plus 4d บรรทุก ประมาณ700 ก.ก. ต้องทำไงบ้างครับ??

ลองของใหม่เลยครับน้า
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=45929

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลมยาง 42 psi โช็คอัพน้ำมันกระบอกใหญ่สูบโต เพิ่มแหนบบรรทุก2-3แผ่นพอแล้ว 700โลยังไม่ถึงขั้นต้องเปลี่ยนเพลาท้ายหรอกครับ น้าเอกก็บ้าจี้ไปบอกสเต็ปรถขนผักไปได้ 555 ผมบรรทุก500โลแหนบเดิมยังเอาอยู่เลย แต่นานๆบรรทุกทีแล้วก็วิ่งสั้นๆด้วย

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ลมยาง 42 psi โช็คอัพน้ำมันกระบอกใหญ่สูบโต เพิ่มแหนบบรรทุก2-3แผ่นพอแล้ว 700โลยังไม่ถึงขั้นต้องเปลี่ยนเพลาท้ายหรอกครับ น้าเอกก็บ้าจี้ไปบอกสเต็ปรถขนผักไปได้ 555 ผมบรรทุก500โลแหนบเดิมยังเอาอยู่เลย แต่นานๆบรรทุกทีแล้วก็วิ่งสั้นๆด้วย
    น้าๆ พอจะมีโช๊คอั๊พตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอราคากลางๆครับ และถ้าเพิ่มแหนบบรรทุก2-3แผ่น จะทำให้แข็งกระด้างมากไหมครับ เพราะตอนขากลับรถเปล่าครับ ผมอยากได้แบบตอนไม่บรรทุกก็ยังหนึบ และนิ่มอยู่พอนั่งแบบสบายไม่แข็งเกินกลางๆ และตอนที่บรรทุกก๊ยังหนึบ เวลาเข้าโค้งก็ไม่โยนมาก ท้ายไม่ห้อย และไม่เล่นเกิน(ผมหมายถึงท้ายโยกมากๆ) เวลาเจอทางต่างระดับ คอสะพาน หรือลูกระนาฏ เป็นต้น (ผมใช้ความเร็วประมาณ120-140กม./ชม. ทั้งขาไปและกลับครับ)

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

ตอนนี้รถยังเดิมๆอยู่ครับ กำลังจะไปทำน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ที่มีอยู่แล้วคือโช้คอัพ Monroe และกันโครงของ Super Arm ถ้าไม่เสริมแหนบจะพอไหวมั้ยครับ( กลัวเสริมแหนบแล้วตอนไม่บรรทุกจะแข็งเกิน) หมายถึงแค่โช้คกับกันโครงแค่นั้นเอาอยู่มั้ยครับ. หรือต้องเสริมอะไรยังไงอีกบ้างครับ หรือว่าถ้าจะจัดเป็นเซ็ตแบบอื่นก็แนะนำด้วยครับ. เน้นขับสบายและท้ายอยู่พอดีๆ ไม่ห้อยครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

กันโคลงไม่ต้องใช้หรอกน้า ถ้าโช็คมันหนืดก็ไม่โคลงอยู่แล้ว มอนโรผมไม่เคยใช้ แต่เห็นพวกรถเก๋งใช้กันเยอะ ใช้พวกโช๊คน้ำมันแกน 20 มิล ดูก่อนกับแหนบเดิม ดูว่าหน้าเชิดมากมั้ย ถ้าเชิดมากก็เสริมมแหนบช่วยครับ

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    กันโคลงไม่ต้องใช้หรอกน้า ถ้าโช็คมันหนืดก็ไม่โคลงอยู่แล้ว มอนโรผมไม่เคยใช้ แต่เห็นพวกรถเก๋งใช้กันเยอะ ใช้พวกโช๊คน้ำมันแกน 20 มิล ดูก่อนกับแหนบเดิม ดูว่าหน้าเชิดมากมั้ย ถ้าเชิดมากก็เสริมมแหนบช่วยครับ
    ใส่แหนบแบบไหนครับ ที่รถเปล่าก็ยังนิ่มอยู่?

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fig dannok ดูโพส
    ใส่แหนบแบบไหนครับ ที่รถเปล่าก็ยังนิ่มอยู่?
    ปกติแหนบบรรทุกจะทำงานก็ต่อเมื่อแหนบรับน้ำหนักถูกกดลงมา ซึ่งพลัส4ประตูก็400-500โลอะครับถึงจะทรุดลงมาขนาดนั้น พอกดทับติดกันมันก็กระด้างครับ รถเปล่าแหนบรับน้ำหนักจะห่างกับแหนบบรรทุกอยู่แล้ว เสริมแหนบบรรทุกเข้าไปก็ไม่มีผลไรมาก นอกจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น ในกรณีรถเปล่า

ลองเปลี่ยนโช๊คแล้วบรรทุกดูก่อนครับ
    KYB Superred ราคาไม่แรง
    Ammax
    Amada Xtreme
    Robust รุ่น Heavy Duty
    Winner

มียี่ห้อไรอีกหว่าที่ทำโช๊คน้ำมัน ช่วยผมนึกหน่อยครับ

น้าฟิก อยู่ด่านนอกเหรอครับ เอาไว้ขนไรหว่าแถวนั้น อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 21-09-2012 เมื่อ 21:23

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

ปกติแหนบบรรทุกจะทำงานก็ต่อเมื่อแหนบรับน้ำหนักถูกกดลงมา ซึ่งพลัส4ประตูก็400-500โลอะครับถึงจะทรุดลงมาขนาดนั้น พอกดทับติดกันมันก็กระด้างครับ รถเปล่าแหนบรับน้ำหนักจะห่างกับแหนบบรรทุกอยู่แล้ว เสริมแหนบบรรทุกเข้าไปก็ไม่มีผลไรมาก นอกจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น ในกรณีรถเปล่า

ลองเปลี่ยนโช๊คแล้วบรรทุกดูก่อนครับ
    KYB Superred ราคาไม่แรง
    Ammax
    Amada Xtreme
    Robust รุ่น Heavy Duty
    Winner

มียี่ห้อไรอีกหว่าที่ทำโช๊คน้ำมัน ช่วยผมนึกหน่อยครับ

น้าฟิก อยู่ด่านนอกเหรอครับ เอาไว้ขนไรหว่าแถวนั้น อิอิ
    ขอบคุณข้อมูลมากครับน้า. (ส่วนทุกกไรนั้น น้าน่าจะเดาออก! เอิ๊ก!)

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

สนับสนุน 1 เสียงครับ ลองแกน 20 mm อย่างที่น้าแนะนำก่อนสิครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fig dannok ดูโพส
    ขอบคุณข้อมูลมากครับน้า. (ส่วนทุกกไรนั้น น้าน่าจะเดาออก! เอิ๊ก!)
    หิ้วบลูมาฝากสักขวดจิ ถ้ามาเที่ยวสตูล อิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    ลองของใหม่เลยครับน้า
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=45929
    ขออนุญาตินะคะ
    ต้องถามก่อนว่า อยากได้แบบไหนมากกว่ากัน ดีตอนมีน้ำหนัก700กก.ที่เพลาท้าย หรือ ดีตอนที่ไม่มีนน.บรรทุก มันดีพร้อมๆกันลำบากค่ะ แหนบอย่างเดียวยิ่งแข็งยิ่งบรรทุกได้เยอะแต่ก็ดีเยอะเช่นกัน ช๊อคอัพถ้าหนืดไปก็กระด้างแต่ถ้าหยุ่นไปก็ย้วย สมมุติว่าเน้นวิ่งตัวปล่าวก็เอาแบบน้าตู๋ว่าไว้เลยค่ะ(ตามลิงค์) ฟรีโหลดก็โลเพรสเชอร์บรรทุกเมื่อไหร่ก็ใส่ลมตามนน. แล้วก็หาช๊อคแบบปรับค่ามาได้สักคู่ที่ด้านหลัง ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณจัดแบบปรับไฟฟ้าจากในรถเลยสะดวกดี..............ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คือต้องบรรทุกของประมาณ 700 ก.ก. ทุกวันครับ วิ่งประมาณ 100-300 กม.ทุกวันครับ ผมต้องทำยังไงกับช่วงล่างบ้างครับ เช่นมีอะไรบ้างที่ต้องเปลี่ยน และอะไรบ้างที่ต้องเซ็ตใหม่ครับ พอจะมีทางไหมที่ตอนบรรทุกท้ายรถไม่ห้อย และไม่โยนจนเกินไป และตอนรถเปล่าก็ไม่แข็งกระด้างเกินไปครับ
    เป็นอีก1ทางเลือกแบบง่ายๆครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=35328
    Attached Images Attached Images  

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

หิ้วบลูมาฝากสักขวดจิ ถ้ามาเที่ยวสตูล อิอิ
    จัดไปคร้าบ

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

[QUOTE=rmd;778328]ขออนุญาตินะคะ
    ต้องถามก่อนว่า อยากได้แบบไหนมากกว่ากัน ดีตอนมีน้ำหนัก700กก.ที่เพลาท้าย หรือ ดีตอนที่ไม่มีนน.บรรทุก มันดีพร้อมๆกันลำบากค่ะ แหนบอย่างเดียวยิ่งแข็งยิ่งบรรทุกได้เยอะแต่ก็ดีเยอะเช่นกัน ช๊อคอัพถ้าหนืดไปก็กระด้างแต่ถ้าหยุ่นไปก็ย้วย สมมุติว่าเน้นวิ่งตัวปล่าวก็เอาแบบน้าตู๋ว่าไว้เลยค่ะ(ตามลิงค์) ฟรีโหลดก็โลเพรสเชอร์บรรทุกเมื่อไหร่ก็ใส่ลมตามนน. แล้วก็หาช๊อคแบบปรับค่ามาได้สักคู่ที่ด้านหลัง ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณจัดแบบปรับไฟฟ้าจากในรถเลยสะดวกดี..............ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ[/QUOTE
    ก่อนอื่นขอขอบคุณครับ. คือถ้าเน้นจริงๆก็ตอนบรรทุกครับ ไม่อยากให้ย้วย หรือท้ายห้อย ให้หนึบหน่อย แต่ตอนรถเปล่าก็อย่าแข็งกระด้างเกินไป เอาพอขับสะบาย
    เพราะส่วนมาก รถที่เสริมแหนบบรรทุกตอนรถเปล่าจะแข็งกระด้างครับ

User ID
    38119
    Status
    โพส
    94

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เป็นอีก1ทางเลือกแบบง่ายๆครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=35328
    น่าสนครับ เดี่ยวขอไปหาข้อมูลมาเพิ่มหน่อย
    ขอบคุณมากคร้าบ

ข้อมูลกระทู้