สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35475
    Status
    โพส
    153

มาตรฐาน ไม่รู้จะได้คืนไหม

วันนี้ำไปยื่นเรื่องภาษีขอคืนรถคันแรกมาเค้าบอกว่านับตั้งแต่วันรับรถภายใน 90 วันแล้วรับรถตั้งแต่ 28 ก.ค.นี่ก็จะ 90วันแล้วสำเนาจดทะเบียนยังไม่ได้เลยควรทำไงดี จะได้ไหมเนี่ย

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: ไม่รู้จะได้คืนไหม

90วันจากรับรถหรือจดทะเบียบครับ ผมก็ยังงงๆอยู่ เดี๋ยวรอน้าๆผู้รู้อีกทีนะครับ ยังไม่ได้ยื่นเหมือนกัน...

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

มาตรฐาน ตอบ: ไม่รู้จะได้คืนไหม

เท่าที่ผมเคยโทรสอบถามกับทางกรมสรรพสามิต ได้คำตอบว่า "ที่ต้องยืนเอกสารให้ครบภายใน 90 วันหลังจากกวันรับมอบรถยนต์" เป็นกรณีของผู้ที่มีความประสงค์จะซื้อรถในปีนี้แต่ได้รับรถในปีหน้านะครับน้า ซึ่งผู้ที่จองรถก่อน 31 ธันวาคม 2555 แต่รับรถในปี2556นั้น ต้องนำหลักฐานใบจองไปยื่่นขอรับสิทธิคืนภาษีรถยนต์คันแรกที่กรมสรรพสามิตพื้นที่ไว้ก่อน และต้องส่งเอกสารที่เหลือทั้งหมดหลังจากวันที่รับมอบรถภายใน 90 วัน ถ้าช้ากว่านั้นถือว่าสละสิทธิ์ครับ ส่วนบุคคลที่ซื้อรถและได้รับรถในปีนี้นั้นน่าจะยื่นได้ถึงสิ้นปี้นี้นะครับ (แต่เพื่อความสบายใจน้าก็ลองโทรไปกรมสรรพสามิต หรือไปติดต่อสอบถามที่กรมสรรพสามิตใกล้บ้านดูนะครับน้าจะได้รู้เรื่องไปเลยไม่ต้องมาเป็นกังวลอีกครับ)

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    เท่าที่ผมเคยโทรสอบถามกับทางกรมสรรพสามิต ได้คำตอบว่า "ที่ต้องยืนเอกสารให้ครบภายใน 90 วันหลังจากกวันรับมอบรถยนต์" เป็นกรณีของผู้ที่มีความประสงค์จะซื้อรถในปีนี้แต่ได้รับรถในปีหน้านะครับน้า ซึ่งผู้ที่จองรถก่อน 31 ธันวาคม 2555 แต่รับรถในปี2556นั้น ต้องนำหลักฐานใบจองไปยื่่นขอรับสิทธิคืนภาษีรถยนต์คันแรกที่กรมสรรพสามิตพื้นที่ไว้ก่อน และต้องส่งเอกสารที่เหลือทั้งหมดหลังจากวันที่รับมอบรถภายใน 90 วัน ถ้าช้ากว่านั้นถือว่าสละสิทธิ์ครับ ส่วนบุคคลที่ซื้อรถและได้รับรถในปีนี้นั้นน่าจะยื่นได้ถึงสิ้นปี้นี้นะครับ (แต่เพื่อความสบายใจน้าก็ลองโทรไปกรมสรรพสามิต หรือไปติดต่อสอบถามที่กรมสรรพสามิตใกล้บ้านดูนะครับน้าจะได้รู้เรื่องไปเลยไม่ต้องมาเป็นกังวลอีกครับ)
    เป็นแบบที่น้าเขาว่ามาเลย...ในส่วนของคนที่จองภายในปีนี้แต่รับรถปีหน้า รัฐเขาให้โอกาส เนื่องจากการส่งมอบรถช้า...

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Goo_AOF@hotmail.com ดูโพส
    วันนี้ำไปยื่นเรื่องภาษีขอคืนรถคันแรกมาเค้าบอกว่านับตั้งแต่วันรับรถภายใน 90 วันแล้วรับรถตั้งแต่ 28 ก.ค.นี่ก็จะ 90วันแล้วสำเนาจดทะเบียนยังไม่ได้เลยควรทำไงดี จะได้ไหมเนี่ย
    ได้แน่นอนครับ

User ID
    35475
    Status
    โพส
    153

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    90วันจากรับรถหรือจดทะเบียบครับ ผมก็ยังงงๆอยู่ เดี๋ยวรอน้าๆผู้รู้อีกทีนะครับ ยังไม่ได้ยื่นเหมือนกัน...
    สรรพสามิตต์บอกว่า90วันจากรับรถครับ ผมก็งงเหมือนกัน

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​ชาวบ้านอย่างเราๆ ปวดหัวไปตามๆ กัน

User ID
    33623
    Status
    โพส
    59

ผมยื่นเรื่องหลังจากรับรถ ประมาณ 4 เดือน รับรถปลายเดือนเมษา - ยื่นเรื่อง ปลายสิงหา ยังยื่นได้คับผม กรณียื่นภายใน 90 วันนี่ผมเข้าใจว่าสำหรับผู้ที่จองรถในปีนี้ แต่รอรถเพราะรถส่งไม่ทันคับผม ยังไงก็ขอให้ได้กันทุท่านน่ะคับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mp_triton ดูโพส
    ผมยื่นเรื่องหลังจากรับรถ ประมาณ 4 เดือน รับรถปลายเดือนเมษา - ยื่นเรื่อง ปลายสิงหา ยังยื่นได้คับผม กรณียื่นภายใน 90 วันนี่ผมเข้าใจว่าสำหรับผู้ที่จองรถในปีนี้ แต่รอรถเพราะรถส่งไม่ทันคับผม ยังไงก็ขอให้ได้กันทุท่านน่ะคับ
    ถูกครับ 90วันนี่สำหรับคนที่จองภายใน31/12/55แต่ได้รับรถปี56นู้น

User ID
    36789
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ถูกครับ 90วันนี่สำหรับคนที่จองภายใน31/12/55แต่ได้รับรถปี56นู้น
    มาคอนเฟิรม์อีกคน ตามที่น้าๆ ข้างบนบอกไว้ครับ พอดีเงื่อนไขที่ลงตามเวปเค้าเขียนงงๆ ทำให้เข้าใจกันไปคนล่ะแบบ

แต่สรุปว่า ถ้าจองและรับรถ ภายในปี2555 นี้ ก็ไม่มีกฏ 90 วัน เพียงแต่ต้องยื่นเอกสารภายในปีนี้ครับ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

ผมรับรถวันที่29ธันวาคม2554 เพิ่งไปยื่นภาษีเมื่อต้นเดือนกันยายน2555นี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ ยื่นได้ปกติแต่ห้ามเกินสิ้นปีครับ

User ID
    35475
    Status
    โพส
    153

เช็คกับสรรพสามิตแล้วเขาบอกว่า ใบจองตั้งแต่กรกฎาคมถ้ารับรถแล้วต้องยื่นเอกสารให้ครบภายใน90วัน เห็นว่ารัฐบาลเขาออกใหม่ ทั้งเซ็งทั้งเครียดกลัวไม่ได้ อิอิ

ข้อมูลกระทู้