สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ท่าจะงานเข้าคับ

วันนี้เอารถไปถ่ายน้ำมันเกียร์กะเฟืองท้ายมา(พลัส2.4)4หมื่นกว่าโล ช่างมุดไปถอดน้อตออกแล้วเดินถือน้อตปิดฝาน้ำมันเฟืองท้ายมาหาแล้วถามผมว่ารถมีเสียงหอนมั้ยพร้อมกะเอาน้อตที่ืถือมาให้ดู..มันมีเศษเหล็กเล็กเกาะอยู่รอบๆปลายน้อตด้านที่อยู่ข้างในเฟืองท้าย ผมก็เลยบอกว่าไม่มีนะคับ...คือผมไม่รู้จิงๆคับน้าๆว่าเสียงเฟืองท้ายหอนมันดังประมานไหน แต่ก่อนหน้านั้นมันมีเสียงๆหนึ่งดังเบาแต่จะดังตอนความเร็วซัก100kmขึ้นไปแต่ก็ดังไม่ชัดนะ
    เลยอยากรบกวนถามน้าๆว่าเสียงเฟืองท้ายหอนนี่มันดังแบบไหน หรือมีวิธีสังเกตเสียงยังไงได้มั่ง
    ขอบคุนทุกท่านล่วงหน้าคับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: ท่าจะงานเข้าคับ

2.4เหมือนกันครับ มารอฟังครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ปิดแอร์ ปิดวิทยุ เปิดกระจก ขับแบบปกติ ถ้ามันหอนมันจะดังขึ้นตามความเร็วครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

จริงๆ แล้ว ตัว 2.4 plus อาการที่ว่าจะเกิดเมื่อรถใช้ไปแล้วประมาณ 1 แสนโล เนื่องจากชุดลูกปืนเฟืองท้าย และลูกเพลาข้าง เริ่มหอน รวมทั้งกากบาทเพลากลาง ครับ
    ใหม่เงียบ ดี

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    จริงๆ แล้ว ตัว 2.4 plus อาการที่ว่าจะเกิดเมื่อรถใช้ไปแล้วประมาณ 1 แสนโล เนื่องจากชุดลูกปืนเฟืองท้าย และลูกเพลาข้าง เริ่มหอน รวมทั้งกากบาทเพลากลาง ครับ
    ใหม่เงียบ ดี

มีเสียงแปลกๆ ตอนถอยคร้าบบ
    ไม่แน่ใจเฟืองป่าว แล้วอาการมัน
    จะเป็นแบบไหนคร้าบบจารย์ท็อป
    เวลามัีนใกล้จะ บรู้ววววววว อ่ะคร้าบบ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    ไม่แน่ใจเฟืองป่าว แล้วอาการมัน
    เวลามัีนใกล้จะ บรู้ววววววว อ่ะคร้าบบ
    มันต้องบรู้วววววววใช่ม่ะครับ เข้ามาฮาได้ความรู้ด้วย 555

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    การถอยหลังของรถไมล์ดิจิตอล สมัยนี้ เสียงดังเรื่องปกติ แต่รถที่มีอาการเฟืองท้ายหอน เวลาขับในช่วงความเร็ว 80-110 ครับ จะชัดเจน ส่วนเรื่องลูกปืน จะชัดเจนที่ความเร็วแถว 100 ตามเลขไมล์

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาเก็บความรู้ครับ 110,000 โล ยังไม่แสดงอาการเพราะเน้นใช้สารหล่อลื่น Base oil Group III

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

หอนก็เคลมเลยครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

ยังไม่ได้ลองเลยคับเด่วพรุ่งนี้ลองดูคับ แต่มันได้ยินชัดตอนประมาน100kmนี่แหละคับ
    แล้วเคลมนี่ถ้าติดlpgข้างนอกยังได้อยู่มั้ยคับ ผมไม่เข้า0มาตั้งแต่30000โลและ ตอนนี้วี่งไป5หมื่นกว่าๆคับ
    ขอบคุนคับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ 110,000 โล ยังไม่แสดงอาการเพราะเน้นใช้สารหล่อลื่น Base oil Group III
    ​ขอรายละเอียดด้วยครับน้าศิลป์

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

ดังหรือเปล่าไม่รู้ เปิดเพลงฟังตลอดเลยครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Plawansai ดูโพส
    ดังหรือเปล่าไม่รู้ เปิดเพลงฟังตลอดเลยครับ
    ต้องไปจัดเครื่องเสียงสักชุดและเรา 555

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ​ขอรายละเอียดด้วยครับน้าศิลป์
    น้าก๊อดลองหาซื้อเกียร์เฟืองท้ายของ 2 ยี่ห้อนี้นะครับ 1.ยี่ห้อ ท๊อป-วัน 2.ยี่ห้อ ZIC เท่าที่ศิลป์รู้มี 2 ยี่ห้อนี้ที่ใช้เบสออย Group III ในการผลิตสารหล่อลื่นครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    น้าก๊อดลองหาซื้อเกียร์เฟืองท้ายของ 2 ยี่ห้อนี้นะครับ 1.ยี่ห้อ ท๊อป-วัน 2.ยี่ห้อ ZIC เท่าที่ศิลป์รู้มี 2 ยี่ห้อนี้ที่ใช้เบสออย Group III ในการผลิตสารหล่อลื่นครับ
    ตอนนี้รถเก่ามากแล้ว น้ำมันเครื่องก็ใช้แต่ 2 ยี่ห้อ นี้แหล่ะ

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    วันนี้เอารถไปถ่ายน้ำมันเกียร์กะเฟืองท้ายมา(พลัส2.4)4หมื่นกว่าโล ช่างมุดไปถอดน้อตออกแล้วเดินถือน้อตปิดฝาน้ำมันเฟืองท้ายมาหาแล้วถามผมว่ารถมีเสียงหอนมั้ยพร้อมกะเอาน้อตที่ืถือมาให้ดู..มันมีเศษเหล็กเล็กเกาะอยู่รอบๆปลายน้อตด้านที่อยู่ข้างในเฟืองท้าย ผมก็เลยบอกว่าไม่มีนะคับ...คือผมไม่รู้จิงๆคับน้าๆว่าเสียงเฟืองท้ายหอนมันดังประมานไหน แต่ก่อนหน้านั้นมันมีเสียงๆหนึ่งดังเบาแต่จะดังตอนความเร็วซัก100kmขึ้นไปแต่ก็ดังไม่ชัดนะ
    เลยอยากรบกวนถามน้าๆว่าเสียงเฟืองท้ายหอนนี่มันดังแบบไหน หรือมีวิธีสังเกตเสียงยังไงได้มั่ง
    ขอบคุนทุกท่านล่วงหน้าคับ
    น้าครับ เศษเหล็กหรือเศษโลหะที่ติดอยู่ที่น็อตนี่มันเป็นปรกติมังครับ เพราะตอนเฟืองมันทำงานย่อมมีความสึกหรอบ้างเป็นธรรมดา ทีนี้เศษเล็กๆเหล่านั้นก้จะมาติดอยู่ที่น็อตเนื่องจากมันเป้นแม่เหล็กสำหรับใว้จับเศษโลหะเล็กๆ ไม่ให้ฟุ้งไปกับน้ำมันเพื่อลดการสึกหรอ รถสี่หมื่นกว่าผมว่าต้องมีบ้างแหละครับ ยิ่งถ้าเป็นการเปลี่ยนถ่ายครั้งแรกด้วยแล้ว ชิ้นส่วนโลหะเล็กๆนั้น อาจมาพร้อมกับตอนประกอบจากโรงงานก็เป็นไปได้ครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่อยากให้น้าเครียด แต่ถ้าให้ชัวร์เข้าศูนย์ปรึกษาช่างก็ดีนะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ตอนนี้รถเก่ามากแล้ว น้ำมันเครื่องก็ใช้แต่ 2 ยี่ห้อ นี้แหล่ะ
    น้าลองไปเทียบกับรถรุ่นเดียวระยะไมล์ใกล้ๆกันของน้าเสียงจะเงียบกว่าและชิ้นส่วนภายในยังชิดกันดีอยู่ หรือเปิดฝาออกมาความสะอาดผิดกันครับ ถ้าใช้ 2 ยี่ห้อนี้มาตลอดนะครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nong Pook ดูโพส
    น้าครับ เศษเหล็กหรือเศษโลหะที่ติดอยู่ที่น็อตนี่มันเป็นปรกติมังครับ เพราะตอนเฟืองมันทำงานย่อมมีความสึกหรอบ้างเป็นธรรมดา ทีนี้เศษเล็กๆเหล่านั้นก้จะมาติดอยู่ที่น็อตเนื่องจากมันเป้นแม่เหล็กสำหรับใว้จับเศษโลหะเล็กๆ ไม่ให้ฟุ้งไปกับน้ำมันเพื่อลดการสึกหรอ รถสี่หมื่นกว่าผมว่าต้องมีบ้างแหละครับ ยิ่งถ้าเป็นการเปลี่ยนถ่ายครั้งแรกด้วยแล้ว ชิ้นส่วนโลหะเล็กๆนั้น อาจมาพร้อมกับตอนประกอบจากโรงงานก็เป็นไปได้ครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่อยากให้น้าเครียด แต่ถ้าให้ชัวร์เข้าศูนย์ปรึกษาช่างก็ดีนะครับ

ขอบคุนึับน้า ฟังไม่ออกจิงๆคับ มันไม่ชัดอ่ะ และผมก็ไม่เคยได้ยินเสียงเฟืองท้ายหอนด้วยว่าดังยังไง เฮ้ออ
    ปล.สมมุติเฟืองท้ายดังจิงๆนี่ซ่อมแพวมั้ยคับ

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    ขอบคุนึับน้า ฟังไม่ออกจิงๆคับ มันไม่ชัดอ่ะ และผมก็ไม่เคยได้ยินเสียงเฟืองท้ายหอนด้วยว่าดังยังไง เฮ้ออ
    ปล.สมมุติเฟืองท้ายดังจิงๆนี่ซ่อมแพวมั้ยคับ
    อันนี้ต้องรอน้าๆผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

ข้อมูลกระทู้