หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3726
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน อยากแรง

เครื่องตัว 116 แรงม้า แตกต่างกับตัว 140 แรงม้า ตรงไหนบ้างครับ
    แล้วถ้า อยากมีแรงม้าเท่ากันจะต้องทำอย่างไรบ้าง

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน Re: อยากแรง

ไฟล์แนบ 19619

ไฟล์แนบ 19620

ไฟล์แนบ 19621

ไฟล์แนบ 19622

ไฟล์แนบ 19623

ไฟล์แนบ 19624แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจนก็ตัว 116 แรงจะไม่มีอินเตอร์คูลเลอร์และชุดท่อร่วมไอดีคนละชุดกับตัว 140 แรงม้าของตัว 140 แรงม้าจะเป็นชุดลิ้นเร่งควบคุมด้วยชุดไฟฟ้า
    และที่สำคัญกล่อง ECU คนละตัวกันซึ่งตัว 116 แรงม้าจูนการจ่ายน้ำมันมาน้อยกว่าตัว 140 แรงม้า และที่ต่างกันอีกอย่างที่เฟืองท้ายตัว 140 แรงม้ามักจะอยู่ใน TRITON PLUS และ 2.5 4wd ซึ่งใช้ขนาดล้อและยางใหญ่กว่าจะใช้อัตราทดเฟืองท้ายที่มากกว่าคือ 4.2/1 แต่ตัวรุ่น 116 แรงม้า จะมีใช้อยู่ในรุ่นธรรมดาตัวเตี้ยล้อเล็กขนาด 215/70-15 จึงใช้อัตราทดเฟืองท้ายลดลง คือ 3.909/1 ขนาดเสื้อเพลาเฟืองท้ายก็ไม่เท่ากันการวางแหนบก็วางคนละตำแหน่งครับ
    เข้าเรื่องถ้าอยากแรงก็ทำได้หลายๆสเต๊ปตั้งแต่งบน้อยจนไปถึงงบมากสุดจนเข้าระดับเทพสำหรับเครื่อง 4d56 ทำได้ไม่อายเครื่อง ตระกูล J เบนซิลเลยครับ
    อันดับต้นๆสำหรับตัว 116 แรงม้าไม่ต้องแปลงสภาพรถและเครื่องยนต์ไม่ต้องตัดต่อสายไฟก็ทำได้โดยเพิ่มกล่องพ่วงเพิ่มแรงม้าของ MEGA FIRE สำหรับปรับระยะการยกหัวฉีดใหม่ให่จ่ายน้ำมันมากขึ้นสามารถติดตั้งโดยไม่เสียรถและสามารถปรับจูนเพิ่มสเต๊ปไปได้เรื่อยในอนาคตเมื่อมีการแต่งเพิ่มเช่นใส่เทอร์โบใหญ่ขึ้นใส่อินเตอร์หรือใส่กล่องบู๊ซคัทร่วมแต่ราคาจะค้อนข้างสูงหน่อยในตลาดก็ 35,000 บาทขึ้น ถ้าถูกลงมาหน่อยก็เล่นกล่องพ่วงประเภทปรับแรงดันรางจ่ายใหม่เช่นของ typoon หรือ lighbox หลักการทำงานคล้ายๆแต่ไม่ต้องตัดสายไฟเหมือนกันถอดเสียบปลั๊บได้เลยเหมือนกันราคาก็ 1x,xxx บาท ขึ้นไป ส่วนกล่อง BOOTSPEED ของ ECU SHOP นั้นเป็นการไปหลอกสัญคันเร่งไฟฟ้าให้เร่งเร็วขึ้นไม่ได้ไปเพิ่มน้ำมันอะไรจะได้เคยออกตัวได้เร็วหลอกความรู้สึกคนขับแต่ความเร็วเท่าเดิมราคา 8,xxx บาท ถ้าชอบความแรงแต่ไม่เสียดายรถละก็ตัวเลือของกล่องพ่วงจะเยอะขึ้นเมื่อยอมให้เขาตัดสายไฟที่กล่อง ECU ประมาณ 18 เส้นขึ้นไปเพื่อต่อสายไฟชุดกล่องพ่วงเข้าไปควบคุมก็จะมีของ ECU SHOP ,PEEK POWER SHOP , POWERMAX ฯ ราคาก็ตั้งแต่ 2x,xxx ปายๆขึ้นไปจนถึง 3x,xxx ปายๆครับแต่รถสามารถมีแรงม้ามากกว่าเดิมแน่นอนมาระดับ 2xx - 3xx แรงม้าได้แน่ถ้าเพิ่มขนาดเทอร์โบและปรับบู๊ซสูงขึ้นจาก STD. แต่ต้องแรกด้วยการกินน้ำมันมากขึ้นครับบวกกับต้องเสียค่าใช้จ่ายในการปรับปรุงช่วงล่างและระบบส่งกำลังให่เช่นคลัทซ์ทองแดงจานกด 3s (คลัทซหนักขึ้นมีเสียงดังขณะเดินเบา) ชุดระบบเบรคเปลี่ยนชนิดผ้าเบรคทนความร้อนสูงขึ้นและขยายจานเบรอเปลี่ยนคาลิปเปอร์เบรกแบบหลายๆลูกสูบเพื่อเพิ่มแรงกดจะได้เอารถอยู่ ลืมไม่ได้เฟืองท้ายต้องเปลี่ยนใส่ LIMITED SLIP เพื่อให้แรงม้าลงสู่ล้อหลังเท่าๆกันไม่ปัดหรือโยนขนาดทีเรียกแรงม้ามาทันทีทันไดและขนาดล้อและยางก็สำคัญต้องเกาะถนนกว่าเดิมหน้ายางกว้างขึ้นแต่ความโตล้อต้องไม่มากกว่า 3% จากขนาด
    ล้อเดิมจะให้ความแรงเต็มๆไม่สูญเสียไปกับล้อใหญ่เกินไป ทั้งหมดนี้เป็นที่มาของความแรงระดับหนึงแค่นั้นครับซึ่งบวกค่าเสียหายขึ้นหลักแสนขึ้นแน่นอนครับ

ถ้าแรงแบบประหยัดน้ำมันก็มีแต่ระบบร่วมแก๊ส LPG/CNG ครับวิ่งดีขึ้นกว่าเดิมทั้งต้นและปลายสัก 25% ได้โดยที่กินน้ำมันน้อยลงอยู่ในระดับ 18 -27 กิโลเมตรต่อลิตรครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ 086-1298508 เต้ย TRITON รถผมเองก็ 2.5 116 แรงม้าก็ผ่านชุดแต่งที่ว่ามาแล้วครับเล่ามาจากประสพการณ์จริงที่ได้ทำกับรถตัวเองและใช้งานจริงครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

รูปเฟืองท้ายและชุดคลัทซ์ทองแดงพร้อมจานกดของที่เปลี่ยนไปแทนชุดเดิมและรูปชุดลิมิเต็ดสลิปที่ยกมาใส่ได้เลยโดยใช้เฟืองท้ายเดิมแถมรูปช่วงล่างเปลี่ยนโช๊คอัพหน้าหลังใหม่ทั้งหมดพร้อมกันเซชุดท้ายพร้อมชุดดิทส์เบรคหลังของ Pajaro ยกมาแปลงใส่และเทอร์โบ Td04hla กำลังเหมาะสมหรับรถบ้านอยากซิ่งไม่เหนื่อยเกินไปส่วนท่อไอเสียก็เดินใหม่ทั้งเส้น 2.5" หม้อพักตรง 6" 1 ใบถอดแคทใส่ท่อแทนแคทแทน...ไฟล์แนบ 19633

ไฟล์แนบ 19634

ไฟล์แนบ 19635

ไฟล์แนบ 19636

ไฟล์แนบ 19637

ไฟล์แนบ 19638

ไฟล์แนบ 19639

ไฟล์แนบ 19640

ไฟล์แนบ 19641

ไฟล์แนบ 19642

ไฟล์แนบ 19643

ไฟล์แนบ 19644

ไฟล์แนบ 19645

ไฟล์แนบ 19646

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

**รูปชุดลิมิเต็ดสลิปที่ยกมาใส่ได้เลยโดยใช้เฟืองท้ายเดิม**

สอบถามหน่อยครับ ชุดลิมิเต็ดสลิปที่ยกมาใส่ได้เลย ซื้อที่ใหนครับและราคากี่บาทครับ

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    **รูปชุดลิมิเต็ดสลิปที่ยกมาใส่ได้เลยโดยใช้เฟืองท้ายเดิม**

สอบถามหน่อยครับ ชุดลิมิเต็ดสลิปที่ยกมาใส่ได้เลย ซื้อที่ใหนครับและราคากี่บาทครับ
    อยากได้เหมือนกันครับ

ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ...

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ชุดลิมิเต็ดสลิปผมซื้อพร้อมให้ทางอู่พี่หลง ติดตั้งให้เสร็จจบที่ 4,500 บาทครับ
    ลองโทรไปคุยดูครับเบอร์พี่หลง 081-3432431 (พี่กาหลง เทอร์โบ ที่อยู่ บางแวกถนนพุทธมณฑลสายสามครับ) ใช้เวลาเปลี่ยนไม่นานแต่ต้องโทรสั่งของล่วงหน้าและนัดวันไปใส่ครับ
    ถ้ายังไงบอกว่าเต้ย Triton ลพบุรีแนะนำมาลองต่อลองราคาดูครับ
    ถ้าซื้อมาใส่เองจะลำบากหน่อยในการปรับระยะของเฟืองท้ายกับดอกจอกถ้าไม่ลงตัวมีหอนหรือดังแน่ครับ

User ID
    3726
    Status
    โพส
    88

ถามต่อครับ แล้วถ้าอยากเปลี่ยนเทอร์โบ+ติดอินเตอร์ งบประมาณเท่าไร
    และแรงม้าที่ได้ครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 19706

ไฟล์แนบ 19707

ไฟล์แนบ 19708เทอร์โบตอนนี้ถ้าจะเล่น TD04HLA ราคาอยู่ที่ประมาณ 12,000 บาทถ้า TD05 ราคาที่อู่อยู่ประมาณ 10,000 บาทครับและต้องมาดัดแปลงหน้าแปลนเพื่อเข้าท่อร่วมไอเสียเดิมหรือไม่ก็ขึ้นเขาเฮดเดอร์ใหม่พร้อมเวสเกจแยกจะสมบูรณ์มากกว่าแต่ต้องโดนค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกเท่าตัวครับและชุดอินเตอร์ถ้าจัดชุด STD. โรงงานตัวเดียวกับของ 4WD ราคาของทั้งหมดอยู่ 8,xxx บาทยังไม่รวมค่าติดตั้งถ้าซื้ออินเตอร์แบบแต่งใบใหญ่ราคามีหลากหลายหลักพันถึงหลักหมื่นครับ รวมๆแล้วใกล้ 3x,xxx บาทที่เดี่ยวครับซึ่งถ้าเปลี่ยนเทอร์โบกับใส่อินเตอร์ก็ต้องเพิ่มน้ำมันโดยการพ่วงกล่องหรือเอากล่อง ECU หลักไปทำแต่จะนิยมใช้กล่องพ่วงมากกว่าเพื่อไม่ให้อากาศเข้ามากกว่าน้ำมันทุกอย่างต้องพอดีกับแรงม้าที่ได้ถ้าทำ STEP นี้มามากกว่าเดิมแน่อยู่ที่การจูนกล่องและการปรับบู๊ซแรงดันอากาศขึ้นจากเดิมเมื่อมาเล่นแรงดันบู๊ซสูงขึ้นก็ต้องเพิ่มกล่องบู๊ซคัทอีก 1 ใบเพื่อหลอกสัญญานแรงดันอากาศมากล่อง ECU ไม่ให้ไฟเครื่องโชว์ครับเสียเงินอีก ประมาณ 5,xxx -7,xxx แล้วแต่ยี่ห้อ ส่วนแรงม้าเพิ่มได้ระดับ 30 -80 ตัวสบายๆครับ

ผมว่าถ้ายังไม่ทำอะไรอย่าพึ่งไปเปลี่ยนเทอร์โบใส่อินเตอร์เลยครับมันจะบานปลายไปถึงชุดคลัทซ์เพราะคลัทซลื่นลองที่ละ STEP ลองใส่กล่องพ่วงดูก่อนครับเลือกเอายี่ห้อที่ไม่ต้องดัดแปลงจาก STD. มากนักเพื่อปรับเพิ่มน้ำมันให้ฉีดเยอะขึ้นและก็ปรับบู๊ซไปเล่นที่ไม่เกิน 20 psi กับเทอร์โบเดิมๆรับได้สบายๆครับถ้าอยากวิ่งยาวๆอึดๆหน่อยก็เพิ่มอินเตอร์ฯเอาแค่ชุดของ 4WD ยกมาใส่ได้ทั้งเซ็ตโดยใช้โบเดิมโดยหมุนโข่งไอดีและย้ายเวสเกจใหม่ก็จบแล้วแค่นี้ก็วิ่งจมไมล์แล้วครับ ถ้าสนใจให้ผมช่วยแต่งให้ก็ได้ครับผมเองก็มีกล่องพ่วงไว้ให้ลองครับ ส่วนอินเตอร์สั่งของจากศูนย์มาติดตั้งเองได้ครับไม่ยากครับโทร.สอบถามข้อมูลเพิ่มเติ่มได้ครับจะละเอียดกว่าพิมพ์ในนี้ครับยินดีให้คำแนะนำครับ 086-1298508 เต้ย TRITON

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับพี่เต้ย

speed zone
    ผู้เยี่ยมชม

step สุดท้ายที่คุณเต้ยบอกงบประมาณเท่าไหร่ครับ น่าสนใจทีเดียว

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ลองบวกดูเอาครับ กล่องพ่วง MEGA FIRE 35,000 บาท ควบคุมระยะการเปิดหัวฉีด
    กล่องพ่วงเพิ่มแรงดันรางจ่าย TYPOON 14,500 บาท ปรับแรงดันรางจ่ายคอมมอลเรล
    กล่องบู๊ซคัทหลอกสัญญานแรงดันอากาศ 7,000 บาท เพื่อปรับบู๊ซอากาศเกิน 25 PSI
    ชุดอินเตอร์คูลเลอร์พร้อมอุปกรณ์ประมาณ 12,000 บาท (ราคาชุดอินเตอร์โรงงาน+หน้าแปลนท่อไอดีใหม่)
    เทอร์โบชาร์เจอร์ TD04HLA พร้อมติดตั้ง 13,500 บาท
    ถ้าขึ้นเขาเฮดเดอร์ท่อเหล็กอีกชุด 4,500 บาท
    เวสเกจแยก 3,500 บาท
    ปรับบู๊ซมือ 1,100 บาท
    เกจวัดแรงดันบู๊ซและแรงดันน้ำมันเครื่อง 4,000 บาท
    เดินท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น2.5"ประมาณ 5,500 บาท
    ชุดคลัทซทองแดงพร้อมจานกดใหม่ 9,000 บาท
    ชุดลิมิเต็ดสลิบพร้อมประกอบ 4,500 บาท
    ชุดผ้าเบรคใหม่และดิสท์เบรคหลังพร้อมใส่ 12,500 บาท
    ชุดจานเบรคหน้าขยายใหญ่ RUN STOP 15,000 บาท
    ชุดโช๊คอัพหน้าหลังแก๊สกึ่งน้ำมันพร้อมกันเซ 15,500 บาท

ส่วนค่าล้อแม๊กซ์และยางขึ้นอยู่กับท่านชอบ
    ของผมแม๊กซ์ LENSO ขอบ 20"วงละ 8,500 x 4 = 34,000 บาท
    ส่วนยาง 266/50-20 และ 275/45-20 เส้นละ 7,500 x 4 = 30,000 บาท
    ชุดยกสูงสร้างก้อนรอง 1 3/4" รองหน้าเอง หลังใส่โตงเตงเพิ่มเป็น 7"ประมาณ 1,400 บาท
    คิ้วล้อใหญ่เหมือน 4WD ซื้อจากรังสิต 3,500 บาท 4 อัน
    บันไดข้างสแตนเลสของประดับยนต์พร้อมขายึด 4,700 บาท
    และยังใส่ระบบร่วมแก๊ส LPG ไปอีก 1 ชุดติดตั้งเอง งบประมาณ 25,000 บาท (เน้นไว้วิ่งไปกลับวันทำงาน)ถ้าร่วมกับกล่องพ่วงวิ่งกระจายครับกินจุเอาเรื่องครับ

ลองรวมดูครับผมไม่อยากรวมเลยครับทั้งหมดนี้ใช้เวลาทำมาตั้งแต่ออกรถปี 2006 ครับค่อยๆทำมาเรื่อยๆครับค่อยๆจ่ายที่ละ STEP ครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

สุดๆครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

เร็วแรงทะลุ นรก

User ID
    3467
    Status
    โพส
    23

น่าสนครับ...แต่งบไม่มี.ทำไงดีครับ

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

พ่วง Mega Fire อย่างเดียว ผลเป็นไงบ้างครับ แล้วการกินน้ำมันเป็นไงบ้างครับกำลังสนใจอยู่ครับ (แล้วเราสามารถติดตั้งเองได้ป่าวครับ บางครั้งไม่อยากใช้สามารถถอดออกได้เลยป่าวครับ)

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ถ้าสำหรับรถบ้านเดิมๆพ่วง Mega Fire อย่างเดียวก็วิ่งกว่าเดิมมาแบบต่างจากเดิมตั้งแต่ตีนต้นครับสามารถจูนไปเล่นกับบู๊ซไม่เกิน 20 psi ได้ครับอัตราการกินไม่ต่างจากเดิมเช่นก่อนติดตั้ง 13 km/l หลังการติดครับถ้าเสียบไว้ตลอดเวลาขับด้วยความเร็วปกติไม่เกิน 120 km/hr. จะกินน้ำมันน้อยลงเพราะแรงบิดกับแรงม้าสูงขึ้นระยะเวลาการเดินคันเร่งนิดเดียวก็ถึง 100 km/hr แล้วทำให้เฉลี่ยใกล้ของเดิมคือ 12-15 km/l แต่ถ้ากดเกิน 120 km/hr จนถึงระดับ 140-180 km/hr. ก็อยู่เฉลี่ยราวๆ 8-10 km/L ได้ครับอยู่ที่เท้าครับ
    ต้องการข้อมูลเพิ่มโทรสอบถามได้ครับ 086-1298508 เต้ยTRITON ยินดีแนะนำความแรงให้ครับ ตามงบสามารถแนะนำให้ได้ครับไม่ต้องไปลองผิดลองถูกให้เสียเงินครับ ผมก็ลองมาก่อนแล้วบางครั้งใช่เสียเงินเยอะแล้วจะแรงเสมอไปต้องทำให้ถูกจุดที่พอดีถึงจะได้มาครับ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ขอบคุณความรู้ดีๆครับคุณ เต้ยtriton

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

กระเป๋าฉีกเลย อย่างนี้มนุษย์เมียตีตาย

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

รักแรงต้องไม่กลัวเมียครับ...แต่ต้องแอบทำเอางบลับ(รายได้พิเศษ)มาใช้ครับ(ถ้าจับได้เป็นเรื่องครับ)

jobjet
    ผู้เยี่ยมชม

พี่ เต้ยtriton ครับ
    ถ้าtriton 140 แรงม้า เดิมๆพ่วง Mega Fire ตัวเดียว มันจะได้แรงต้น หรือแรงปลายมากกว่ากัน ครับ (คือผมต้องการรอบต้นๆมากกว่าครับ)
    แล้วอีกเรื่องคือ เรื่องควัน ละครับ ดำมากหรือเปล่า เพราะของผม อุด egr และ ถอดแคทเก็บไปแล้ว ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้