สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile O/Dของเกียออโต้

ไม่เคยใช้ออโต้ครับในชีวิตติดธรรมดาตลอด

ตัวO/Dใช้ตอนไหนครับอ่านคู่มือแล้วก้ยังงงๆว่ามันจะประหยัดยังไง

หรือต้องเปิดคาไว้ตลอดครับตอนนี้รถวิ่งได้ 400 กม.ในเมือง 9.25 กม.ต่อลิตร

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: O/Dของเกียออโต้

วันนี้จะไปบางคล้าว่าจะซัดยาวๆดูไม่รู้ว่าจะซดเท่าไร

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: O/Dของเกียออโต้

... O/d ถ้าไฟติดคือรอบเครื่องจะสูงครับ ไว้ใช้สำหรับแซงหรือเบรค(เอนจิ้นเบรคช่วย) หรือต้องการอัตราเร่งที่จัดจ้านตลอด ...

... แต่ถ้าไฟไม่ติด ก็คือใช้เกียร์สูงสุด คือ4 แต่รอบไม่จัดจ้าน ครับ ประหยัด จริงๆแล้วควรจะ ใช้แบบนี้ มากที่สุดครับ .....

....ไปบางคล้า เป็นคนแปดริ้วเหรอครับ ผมก็อยู่แปดริ้วครับ ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ในรถเรา มีระบบเกียร์เป็นแบบมีกล่องคุม ทำงานร่วมกับ คันเร่งไฟฟ้า และระบบเครื่องยนต์

ฉลาดพอที่จะไม่ต้องใช้ โอดีออฟเลยครับ

ขับเกียร์ ดี ปกติไปเลย แรงบิดช่วงปลายดีกว่า ปิดโอดีครับ

และก็จะงงว่า เขาทำมาทำไมวะ

คำตอบ เกียร์เดินหน้าอื่นๆ ที่ไม่ใช่เกียร์ ดี (รวมถึงระบบโอเวอร์ไดรว์)

ไว้ใช้ในการเพิ่ม เอนจิ้นเบรค หรือว่า ต้องการอัตราเร่งแบบจัดมากๆ

ที่ต้องกรอรอบเครื่องไว้ให้ค้างในเกียร์นั้นๆ

แต่ถ้าเป็นการขับปกติ แม้ว่าจะต้องขึ้นเขา เรี่ยวแรงเราก็มีพอที่ไปได้แบบชิวๆครับ

แนะนำของเด็ดเวลาลงเนินชัน ให้ใส่เกียร์ แอล ความเร็วจะไม่เกิน ๒๕

และไม่ต้องเหยียบเบรคเลยครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

บางคล้าบ้านพ่อตาครับอยู่แถววัดใหม่แต่ผมก็ไปอยู่แถวนั้น

นานเหมือนกันไปทํางานอยู่พนมสารคามมา 4 ปีแล้วพี่อยู่แถวไหนอะครับ

แสดงว่าจะกดใช้ตอนที่จะแซงเพื่อถอยลงมา 1 เกียใช่ใหม่ครับ

แต่ถ้าขับธรรมดาก็ไม่ต้องกดมันมันจะเปลืองใช่ไหมครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ RIVER0013 ดูโพส
    บางคล้าบ้านพ่อตาครับอยู่แถววัดใหม่แต่ผมก็ไปอยู่แถวนั้น

นานเหมือนกันไปทํางานอยู่พนมสารคามมา 4 ปีแล้วพี่อยู่แถวไหนอะครับ

แสดงว่าจะกดใช้ตอนที่จะแซงเพื่อถอยลงมา 1 เกียใช่ใหม่ครับ

แต่ถ้าขับธรรมดาก็ไม่ต้องกดมันมันจะเปลืองใช่ไหมครับ
    ผมอยู่ในเมืองอ่ะครับ เลยตลาดบ้านใหม่ อยู่ในซอย.วัดสัมปทวนใน อ่ะครับ

.... ปล.ตาป้อม งานเข้าและ บางคล้าเหมียนๆกัน .....

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: O/Dของเกียออโต้

กําลังหาเพื่อนกินชาเขียวพอดีเลยไปเห็นว่าแถวๆ 4 แยกห้างตะวันออก

มีร้านเจ๋งๆเพียบ

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

Cool Re: O/Dของเกียออโต้

ไม่เตยใช้เกียร์ออโต้เหมือนกัน ก็เลยไม่มีความรู้เลย

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้เหยียบยังพุ่งอยู่ครับอ้ตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 9.25 กม.ต่อลิตร

ลมยาง 29 ทั้ง 4 ล้อ ในเมืองไม่รู้ว่าจะประหยัดได้อีกไหม

ถ้าเป็นเกียธรรมดาผมว่าผมน่าจะประหยัดได้มากกว่านี้

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

OD เอาไว้ใช้ตอนแซงครับ แบบเหมือนกด nitrus อ่ะครับ ปรกติเขาไม่ใช้ตอนขับธรรมดา
    เพราะรอบเครื่องจะสูงขึ้นมาก อัตราเร่งจะดี แต่ว่าตีนปลายมันจะตื้อ เหมือนกับเราใส่เกียร์ต่ำแล้วลากอ่ะครับ
    เครื่องจะแรงรอบจะสูงแต่เปลืองและเครื่องจะสั่นและดังมาก

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

เสาร์นี้ว่าจะซัดยาวๆไปอุทยานแห่งชาติไทยประจันหาความหนาว

คงต้องได้ใช้ O/D แน่ๆครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

....ขอบคุณครับ มีความรุ้มากเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าจะใช้ OD OFF กรณี ความเร็วเกิน 110 ไปแล้ว ไม่ต้องกดปุ่มนะครับ

ให้ดึงลงมา ตำแหน่ง เกียร์ 2 ได้เลย มันจะ คิกดาวน์ ลงมาเกียร์ 3 ครับ

และเมื่อความเร็วต่ำกว่า 110 มันจะลงไป เกียร์ 2 เอง โดยอัตโนมัติครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่เราอาจไม่ได้ใส่ใจ ในการขับรถดีเซลนะครับ

เวลาจะแซงอย่างรวดเร็ว บางครั้ง เราแค่ กด OD OFF ในช่วงสั้นๆ (ประมาณ 0.5 วิ)

ระบบ Lock up Cluth จะปลดออก มาครับ ทำให้รอบเครื่องสูงขึ้นประมาณ 200 รอบ

ให้พ้นรอบแรงบิด ทำให้รถมีกำลังมากกว่า การใช้ OD OFF ครับ เนื่องจากการใช้ OD OFF

ไว้เร่งแซง บางครั้ง จะรู้ว่าแรงบิดมันหายไป ขึ้นได้ไม่ดีเท่า OD ON ครับ (ในเครื่อง 2500 นะครับ) เพราะเครื่อง 2500 ไม่มี Flat Torque เหมือนตัว 3200 ครับ

ในจังหวะ Lock up ทำงาน จะทำงานในช่วงเกียร์ 3 เมื่อรอบเกิน 2500 และ เกียร์ 4 ที่ความเร็วมากกว่า 80 ครับ

สมมตินะครับว่า เราขับมาประมาณ 80 รอบจะอยู่ประมาณ 1800 รตน เมื่อจะแซง

โดยกดคันเร่งนิดเดียว มันจะรอรอบเล็กๆ แต่ถ้าเรา กดปุ่มนี้และกดกลับคืนใน 1 วิ

ให้สังเกตุว่า รอบมันจะสูงขึ้นนิดนึง ทำให้การเร่งแซงดีขึ้น โดยสิ้นเปลืองน้อยกว่าครับ

แล้วพอเราถอนคันเร่ง มันก็จะเข้า Lock up เหมือนเดิม

ลองเล่นดูครับ เกียร์เราหน้าตาเชยๆ แต่ข้างในมีอะไรดีดีให้เล่นเยอะครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

เทสมาแล้วครับไปอุทยานแห่งชาติไทยประจัน

วิ่งฉิวเลยครับใช้O/Dตอนเร่งแซงตลอด

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

สวยครับตอนนี้หนาวแล้วมีทางให้เอารถเล่นซนนิดหน่อย

ใกล้กทม.ไปกลับ300กว่าโลครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ RIVER0013 ดูโพส
    เสาร์นี้ว่าจะซัดยาวๆไปอุทยานแห่งชาติไทยประจันหาความหนาว

คงต้องได้ใช้ O/D แน่ๆครับ
    อยู่แถวไหนครับ อ.ช.ไทยประจัน เผื่ออยากลองไปฟอกปอดบ้างมีแผนที่ป่าวครับอยากรู้จริงนะ ไม่ได้หลอกถามมะ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

อยู่ราชบุรีครับ

จากกทม.วิ่งไปถึงแยกปากท่อเลี้ยวซ้ายครับยิงยาววววววประมาณ 50 กม.

ซ้ายมือครับไปนอนเล่นฟอกปอดได้เลย

มีต้นไม้สวยๆเพียบ

ข้อมูลกระทู้