หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

Pye
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รู้สึกว่าไฟหน้าไม่สว่างพอครับ ทำยังไงได้บ้าง ?

ความรู้สึกส่วนตัวว่า ไฟหน้าไม่สว่างพอน่ะครับ
    คือตัวผมเองมีมีปัญหาสายตานิดหน่อยด้วย โดยเฉพาะตอนกลางคืน

ไม่อยากใส่ Xenon นะครับ เพราะกลัวโคม ฯลฯ ของเจ้าตั้นรับไม่ได้
    และเกรงใจเพื่อนร่วมทางที่สวนมา
    รบกวนถามเพื่อนๆที่มีประสบการณืเคยเปลี่ยนหลอดไฟ
    ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนอะไรใส่ได้บ้างครับ
    ที่เจ้าตั้นเรารับได้แน่นอน และได้ความสว่างเพิ่มขึ้น ไม่รบกวนเพื่อนร่วมทาง
    ขอทราบราคาและแหล่งจำหน่าย + ติดตั้งด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รู้สึกว่าไฟหน้าไม่สว่างพอครับ ทำยังไงได้บ้าง ?

ครับ
    เพิ่มวัตต์
    แต่แน่ใจนะครับว่าเดิม ๆ ไม่สว่าง

ผมว่ามันพอแล้ว ดีแล้วนา.....

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รู้สึกว่าไฟหน้าไม่สว่างพอครับ ทำยังไงได้บ้าง ?

ผมเห็นมีของ osram ครับ ไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไร จะเพิ่ม ความสว่าง จากเดิม 20% แต่ไม่เพิ่ม watt ใส่แทนของเดิมได้เลย มีขายที่homework ครับ ลองดู คู่นึงไม่เกิน 900- ครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผมใช้หลอดไฟของฟิลลิป บลูวิชั่น H4 12v 60/55w 4000k (หลอดติดรถ 2500k) ไม่ต้องดัดแปลงใดๆ ใส่แทนหลอดเดิมได้เลย
    สว่างมากกว่าเดิมแสงเป็นสีเหลืองอ่อน ไม่ขาวมาก จึงไม่มีปัญหาความร้อนและแสงไฟไม่จับพื้นถนนเหมือนหลอดไฟซีนอน
    หลอดแบบนี้มีค่าความเข้มของแสงให้เลือกจนถึง 6000k (เข้มมากจะทำให้ชาวบ้านเดือดร้อน)
    นอกจากของฟิลลิป ยังมีของออสแรมซึ่งมีราคาถูกกว่าเล็กน้อย คุณภาพทนทานกว่าหลอดสแตนดาร์ด
    ราคาประมาณ 1000 - 2500 บาท
    ลองค้นหาใน Google มีให้เลือกมากมาย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เก็บข้อมูลครับ แหล่มเลย อิอิ ขอบคุณครับ

User ID
    1908
    Status
    โพส
    32

เปลี่ยนหลอดครับเป็น 100/80w อย่าลืมเพิ่มชุดสายไฟหน้านะครับ ไม่เกิน1000บาทครับ

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

100/90 Eagleแสงเหลือง H4+ชุดสายไฟพร้อมรีเรย์ไม่เกิน600 ตามคลองถมหาไม่ยากใช้มาตั้งแต่ออกรถก้อเปลี่ยนเลยตอนนี้ยังไม่มีปัญหา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เปลี่ยนแค่หลอดไฟครับ ผมเปลี่ยนแค่นั้น ก็สว่างขึ้นมากครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

....ตามป๋าว่าครับ...พ่อแม่เราจะได้ไม่ต้องนอนแล้วสะดุ้ง ด้วยครับ.....

danny
    ผู้เยี่ยมชม

อิอิอิ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ของเดิมไม่สว่างจริงๆ ครับ เคยขับกลับบ้ัานต่างจังหวัดแบบข้างทางไม่มีไฟเลย พ่อยัง งง เลย ว่าสว่างได้แค่นี้เหรอ
    เลยไปเปลี่ยนเป็นซีนอนครับ นานแล้ว ไม่เห็นโคมเป็นไรเลย
    แต่ต้องตั้งไฟใหม่ นะครับให้มันกดลง ไม่งั้นแยงตาชาวบ้านเค้าเกินไปครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

ยืนยันด้วยอีกคนครับ ไ ม่สว่างจิงๆ ผมอยู่ ตจว. เห็นผลชัดเจนครับ ตจว.ถนนมันมืดมากครับ ไม่ค่อยมีไฟข้างทางเหมือนในเมือง พวกผมเลยอยากโมไฟครับ ไม่ได้ต้องการเท่หรอก แค่อยากขับปลอดภัยเท่านั้น

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

จริงๆครับ ผมเลยต้องเปิดไฟตัดหมอกคู่เสมอ (ทั้งๆที่ไม่มีหมอกนี่แหละ) กำลังจะเปลี่ยนหลอดเป็น Osram รุ่น Night Breaker เห็นบอกว่า ให้ความสว่างมากขึ้น 90% และขาวขึ้น 10% (แสงไฟนะครับ ไม่ใช่ผิวคนขับ อิ อิ) ไม่ต้องโมอะไร ใส่แทนได้เลย มีรับประกันความพอใจและคุณภาพ ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

bank 9515
    ผู้เยี่ยมชม

รถผมทำเองครับ(เป็นช่าง)
    เดินชุดรีเลย์ไฟหน้า 950
    หลอดไฟ อ๊อสเเรม 100/90w หลอดละ 200
    สิ่งที่มีผลอย่างเห็นได้ชัดคือ
    1.ไฟหน้าสว่างขึ้น
    2.ช่วยรักษาชุดสวิตไฟหน้าคอพวงมาลัยครับ(งงอ่ะดิว่าเกี่ยวอะไรกัน ใครที่มีรถเก่า(โดยเฉพาะอีซูซุขอเอ่ยชื่อนะครับ)ลองสังเกตุดูครับถ้าไม่เดินชุดรีเลย์สวิตไฟหน้าจะเสียบ่อยมากเพราะมันจะร้อนจนไหม้ละลายครับ)

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

เจอพอดี ผมเป็นเหมือนกันครับ ขนาดสี่ตาอย่างผมยังมองไม่ชัดเลย

ต้องล๊องๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

เปลี่ยนใส้หลอด ที่ กำลังวัตต์ เท่าเดิม แต่เพิ่มความสว่างขึ้น หรือ ชุดไฟ ซีนอน หรือ ชุดเพิ่มกำลังวัตต์ อันนี้ ต้องดูสเปก โคมไฟเราด้วยว่ารับกำลังวัตต์ได้แคร่ไหน ระยะยาวทำให้โคมไฟเหลืองก่อนเวลาอันควรเพราะมีความร้อนมากขึ้น และ ก็ปรับตั้ง ไฟหน้าใหม่ เพื่อไม่ให้รบกวนกับรถที่ขับสวนกับเรา

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผมเคยใช้หลอดขนาด 90/100W กับสตราด้า 2.8 GLS 2W4D ซึ่งต้องเดินสายไฟใหม่ เพิ่มรีเลย์ ปัญหาที่ตามมาหลอดไฟเสื่อมเร็ว ความร้อนสูงกว่าเดิม ทำให้สารเคลือบโคมเสื่อมเร็ว พบว่าบางคันหลอดขาดบ่อย

เมื่อมาใช้เจ้าเหมียวจึงไม่อยากให้มีการตัดต่อสายไฟโดยไม่จำเป็น ซึ่งอาจทำให้เกิดการสปาร์คที่รอยต่อสายไฟได้ เนื่องจากสายไฟหลักเป็นระบบ Line CANBUS ที่มีความไวสูง จนทำให้มีผลต่อระบบ ECU

ดังนั้นผมจึงลองใช้หลอดรุ่นใหม่ ที่มีข้อดี ดังนี้
    1. ให้แสงเพิ่มมากกว่าเดิม
    2. กินไฟเท่าเดิม (12v 60/55w)
    3. สามารถเลือกความเข้มของแสงได้จนถึง 4,000k - 6,500k มีทั้งแสงสีเหลืองอ่อนจนถึงแสงสีขาวเหมือซีนอน
    4. ไม่ต้องตัดต่อสายไฟใหม่ จนอาจเป็นสาเหตุทำให้ ECU พัง
    5. ไม่ต้องเพิ่มรีเลย์
    6. อายุการใช้งานนานกว่าหลอดติดรถ
    7. ไม่ทำให้โคมไฟเสื่อมเร็วเพราะความร้อนไม่สูงกว่าหลอดเดิมติดรถ
    ข้อเสีย
    หลอดมีราคาแพง หาซื้อยาก

สาเหตุที่แสงไม่สว่างที่จริงแล้วเกิดจากกระจกหน้าติดฟิล์มกันร้อนเต็มบานมากกว่า
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

ผมก็ใช้หลอดไฟของ PHILIPS BlueVision H4 12v 60/55w 4000k ราคาประมาณ 2100 บาท ตัวนี้แสงออกขาวอมเหลือง ใช้มาตลอดหน้าฝน เวลาฝนตกก็ยังมองเห็นเส้นพื้นถนนชัดเจนดี ออกต่างจังหวัดก็สว่างใช้ได้ ที่สำคัญไม่ต้องดัดแปลงใส่ได้เลย
    ปล. วันนี้ไปเดินเซ็นทรัลปิ่นเกล้าเห็นติดป้ายลดราคา 20% มีตัวอย่างหลอดให้กดดูแสงด้วยมีหลายรุ่นแสงขาวก็มี ลองไปดูน่ะครับ

Osram รุ่น Night Breaker เห็นบอกว่า ให้ความสว่างมากขึ้น 90% และขาวขึ้น 10% ไม่ต้องโมอะไร ใส่แทนได้เลย ผมเปลี่ยนแล้วครับ สั่งของจากเว็บ 800 ครับ ไม่รวมค่าส่ง ems นะ

http://www.vvcarpart.com/product.detail_0_th_1844049

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

จะเกี่ยวกับฟิล์มหน้าด้วยหรือเปล่าครับ
    ปล.ไม่แน่ใจ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้