สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ถามความคิดเห็นของพวกพี่ๆที่ติดตั้งโช้ค Ana

ผมได้ซื้อโช้คมาติดตั้งและใช้งานเป็นเวลา 2 วัน ปรากฎว่าเวลารถออกตัวจะมีเสียงสปริงโช้คดังเหมือนกับว่าลูกยางบูชด้านบนขยับตัวได้ ผมจึงอยากขอข้อมูลวิธีการติดตั้งโช้คหน้าที่ถูกต้องกับพี่ๆ และอยากถามว่าเวลาพี่โยกรถแล้วมีเสียงสปริงโช้คดังหรือเปล่า วันที่ติดตั้งผมใช้แหวนรองและลูกยางโช้คด้านบนตัวเดิมที่ติดกับรถ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    186
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: ถามความคิดเห็นของพวกพี่ๆที่ติดตั้งโช้ค Ana

อยากรู้เหมือนกันครับ.....หลังจากเปลี่ยนแล้วเป็นงัยบ้าง..........

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถามความคิดเห็นของพวกพี่ๆที่ติดตั้งโช้ค Ana

2 วันแรก ตอนที่สปริงยังไม่ดังผมว่าโชคหนึบใช้ได้เลยทีเดียว แต่พอมีเสียงปริงดังทำให้พวงมาลัยไว ตอนที่ติดตั้งผมได้ไปติดตั้งที่พระราม 2 ออโต้แมกซ์ เขาก็บอกว่าติดให้กับคันอื่นมาหลายคันแล้ว แต่ไม่มีปัญหาอะไร แต่รถผมก็ไม่เคยไปตกหล่มที่ไหน วันนี้เลยถอดแล้วใส่โชคเก่า ปรากฎว่าอาการเสียงนั้นหายไป เลยอยากถามพี่ๆว่าเคยติดตั้งแบบไหน และมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนที่ไขลูกยางโช้คตัวบนผมว่าที่ร้านเขาก็ไขแน่นนะ แต่เวลาโยกรถดูเหมือนกับว่าสปริงโช้คให้ตัวได้อาจเป็นเพราะว่ายางรองโช้คด้านล่างที่เขาออกแบบเป็นยางพอสปริงอัดจึงยุบตัวและเคลื่อนตัวตามแนวนอน ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้โช้คเก่าซึ่งใช้อุปกรณ์ลูกยางชุดบนแบบเดียวกัน พอมาเป็นโช้คเดิมอาการดังกล่าวก็หายไป ผมจึงสันนิษฐานว่าโช้คเก่าที่ด้านล่างจะเป็นฐานรับสปริงเข้ารูป โช้คจึงเลื่อนตัวไปไหนไม่ได้

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

ผมได้สอบถามไปทางโรงงานผู้ผลิตว่าทำไมถึงออกแบบให้เป็นลูกยางรองรับสปริงโช้คด้านล่าง พี่เขาบอกว่าเป็นการออกแบบทางด้านเทคนิคและได้ติดตั้งกับรถหลายคันแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมจึงขอคำแนะนำวิธีการติดตั้งสำหรับผู้ที่เคยติดตั้งมาแล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

รอดุต่อไปครับ อยากรู้มันหนึบจริงอย่างที่โฆษณาไว้หรือเปล่าอ่ะครับ แล้วที่ว่านุ่มนี่นุ่มจริงมั้ยครับ

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

วันนี้ได้ดูโช้คANA ที่ติดตั้งใน vigo สังเกตได้ว่าเบ้าโช้คด้านล่างเป็นแบบเหล็กแผ่น fix ขึ้นรูปเชื่อมติดกับกระบอกโช้ค แต่โช้คของANA ใน Triton เบ้าโช้คด้านล่างเป็นแบบปลอกรองรับเคลื่อนตัวได้ในกระบอกโช้ค โดยมี Snap ring ล็อกปลอกเอาไว้ และที่ปลอกจะมียางขึ้นรูปเป็นเบ้าสปริง ผมจึงอยากถามความคิดเห็น "พี่ๆว่าเป็นไปได้หรือไม่ที่สปริงโช้ค จะเลื่อนตัวตามแนวนอน แล้วเกิดเสียง กึ้กๆ ตอนที่ติดไป 2 วันแรก ไม่มีเสียงและการควบคุมรถเป็นไปได้ดีเยี่ยม แต่ 2 วันผ่านไป เหมือนกับว่ายางรองสปริงด้านล่างถูกแรงกระทำในแนวนอนเกิดการเคลื่อนตัว จึงเกิดเสียงดัง พอสปริงเคลื่อนตัวได้ระบบควบคุมพวงมาลัยก็ด้อยไป พี่ที่ติดตั้งไปแล้วมีอาการเหมือนผมหรือป่าว เวลาโยกรถดูจะมีเสียงกึกๆที่สปริง ช่วยตอบด้วยครับ
    ภาพแรก ANAของ vigo, ภาพสอง ANAของ triton, ภาพสาม โช้คเดิม triton

ekk
    ผู้เยี่ยมชม

โช้คเดิมของ triton

ข้อมูลกระทู้